เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับกูรูทุกท่านคือเรื่องระบบอ่ะครับใช้กับโรงเรียน  (อ่าน 1887 ครั้ง)

ออฟไลน์ ิboy415

• มือใหม่
  • *
หวัดดีครับพี่ๆๆทุกท่านเพิ่มเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกเว็บบอร์ดครับ คือ ผมเป้น WebMaster แต่ผมได้งานใหม่ที่โรงเรียน ก็เลยอยากทำระบบให้กับโรงเรียนแต่ไม่มีความรู้เรื่องแน็ตเวิร์ก ความรู้แค่น้อยนิดครับ
คือปัญหาที่เจอตอนนี้ โรงเรียน ใช้ ADSL ของ TOT 4Mpbs ใช้เบอร์เดียวทั้งโรงเรียนครับ แต่โรงเรียนมีคอมฯแยกเป็น 4 ห้องหลักๆครับ 1.ห้องเรียนคอมฯ 30 เครื่อง 2.ห้องสมุด 10 เครื่อง ที่เหลือจะเป็นตามออฟฟิศของครูครับ คือ รวมแล้ว 50 เครื่องครับ ถ้าเปิดพร้อมๆกันแน้ตอืดมากครับ

1.ปัญหา ตอนที่มีคาบเรียนคอมฯ อินเตอร์แน็ตของเครื่องออฟฟิศครูจะช้ามากครับ อืดมากๆๆครับ
2. ผมอยากทำเป็นระบบ File Server อ่ะครับ
3. ผมอยากบล๊อกอินเตอร์แน็ตได้ด้วยครับ คือ จะแยกวงแลนเป็น 2 วงอ่ะครับ  1วงของห้องเรียน 2วงของออฟฟิศ อ่ะครับ
    พี่ๆกูรู ช่วยแนะนำ การทำระบบ หรือ ออกแบบระบบให้เหมาะกับ ระบบโรงเรียนอ่ะครับ ไม่ทราบต้องมีเครื่องมือและวิธีการ หรือจะเริ่มศึกษาจากอะไรก่อนหลัง อ่ะครับ สำหรับคนมีความรู้น้อยมากกับเรื่องแน็ตเวิร์ค
                   ขอบความกรุณาด้วยน่ะครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ตั้ง server loadbalance และทำระบบ hotspot ไปเลยครับ จบใช้ user นักเรียนแต่หละคน กำหนดความเร็วได้ สนใจก็ ติดต่อมาครับรร.รัฐบาลผมทำให้ฟรีๆครับ

ออฟไลน์ boy415

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ขอบคุณครับพี่ Admin ช่วยผมด้วยน่ะครับผมไม่มีความรู้ด้านแน็ตเวิร์ก ยังไงช่วยผมด้วยน่ะครับ
ผมของเมล์พี่ได้ป่าวครับ เมล์ผมครับ [email protected] 
แล้วผมต้องเริ่มยังไงครับ ยังไม่รู้เรยครับว่าต้องเริ่มยังไงตรงไหน   ขอบคุณพี่ Admin มากๆน่ะครับ พี่มีน้ำใจมากครับ

ออฟไลน์ adminliver

• ปี 1 เทอม 2
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
ส่วนที่ผมเคยทำประมาณ 50 เครื่องนะครับ อันนี้ง่ายๆไม่ยาก
1.ผมมี Server 1 ตัว อันนี้ลง win 2003 
2.สร้างโดเมนมา 1 โดเมน โดยการทำ DC
3.ทำ Proxy server แบบบล็อกเน็ตได้ กำหนดแบนวิธได้ กำหนดได้ว่าเราจะให้คัยใช้เน็ตไ้ด้บ้าง ประมาณนี้ครับ
4.share file แบบ Security คือกำหนดสิทธิของแต่ละ User
5.แชร์ปริ้นเตอร์ โดยแชร์แบบโดเมน วิธีแชร์ก็เหมือน workgroup ครับ
6.รีโมทแ้ก้ไขเครื่องลูกไ้ด้ทุกเครื่อง โดยใช่โปรแกรม Vnc
และอื่นๆอีกมากมาย
ถ้าสนใจทำแบบง่ายๆแบบนี้ก้อ เข้ามาทักผมได้ที่ http://www.facebook.com/BEE.liverpoll

(สังคมแห่งการแบ่งปันไม่มีสินสุด ถ้ารู้จักคำว่ามีน้ำใจ)