บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รุ้ว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ ข้างในเลย  (อ่าน 3223 ครั้ง)

ออฟไลน์ man2599

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
ไม่รุ้ว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ ข้างในเลย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2011, 06:49:37 am »
เรื่องทำ diskless เครื่องลูก 20 เครื่อง

1 ลง xp ในเครื่อง server (HDD 1) ทำ 2 partition  (HDD 2+3 ทำเรด  img xp+เกม)
2 ลง windows xp เครื่องลูก 1 เครื่อง ทำให้พร้อมไช้งาน + เกม  
3 HDD 4   swap 1 ลูก แนะนำ HDD หน่อยครับ ใช้ ธรรมดา ได้ป่ะครับ หรือต้อง 2 ลูก ทำเรด (ยังไม่ได้ชื้อ)
4 ลง Richtech เพื่อทำ diskless  ลงใน xp เครื่องแม่
5 ตั้งค่า Richtech ใน xp กัน เครื่องลูก

เครื่อง แม่
intel core i3 2100
z68x-ud3h-b3
ddr3 4g
Hdd WDC 500 GB  3ลูก
การ์ดแลน 2 ตัว  Gb

เครื่องลูก
E6600
P5g41t-mlx
ram 4G
440gt

ออฟไลน์ tstcvhss

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: ไม่รุ้ว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ ข้างในเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 03:00:50 am »
ผมว่า HDD 3 ลูกไม่น่าพอนะครับ ..จากที่ผมทำผ่านๆมา ..อย่างน้อย 4 ลูกขึ้นไปครับ..หรือ 5ลูกไปเลย..หรือไม่ก็ 6 ลูกครับ..ที่ผมทำนะครับ แบ่ง HDD อย่างนี้

HDD 500 GB 5 ลูกนะครับ
ลูกแรก แบ่งลง OS 30 GB ที่เหลือก็เอาไปทำ Backup ครับ ทั้ง Image OS กับ Image Games หรือ เอาไว้เก็บตัว Ghost ครับ
ลูกที่ สอง กับ สาม เอาไปทำ Raid 0 แล้วทำ Image OS กับ Image Games ครับ ก็จะได้ 1TB เหลือเก็บเกมส์เพียบครับ
ลูกที่สี กับ ห้า เอาไปทำ Raid 0 ไว้เป็น Swap ครับ แล้วแบ่งใช้แค่ 100GB พอ ..
จากที่ทำๆมา..HDD ประมาณนี้ กำลังดีครับ น้อยกว่านี้ ก็ใช้ได้ครับ .. แต่มันไม่ค่อย OK เท่าไหร่..ผมว่านะ .
ถ้าไม่เข้าใจยังไง ยินดีให้คำปรึกษาครับ ศูนย์แปดเก้า-หนึ่งหกสองเจ็ดเจ็ดศูนย์สาม ครับ
Signature cleanned by Admin