บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: Download และ ทำแผ่นติดตั้ง CentOS แบบ CD-ROM  (อ่าน 4410 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeud

• มือใหม่
  • *
Download และ ทำแผ่นติดตั้ง CentOS แบบ CD-ROM
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 01:23:29 pm »
ผมเป็นมือใหม่ครับ อยากทดลองลงโปรแกรมบน Linux เลยคิดว่าจะเลือกเป็น CentOS ผมมีเครื่องเก่าอยู่เครื่องนึงคิดว่าจะเอามาเป็นเครื่องทดลองครับ แต่ติดปัญหาว่ามันเป็น DRIVE CD-ROM (เนื่องจากเป็นเครื่อง desktop เล็กของ HP ผมจึงไม่สามารถซื้อ DVD-ROM DRIVE มาเปลี่ยนได้) ผมได้ download CentOS มาจาก web bittorrent ทั่วๆ ไป แต่มันทำเป็น image สำหรับ DVD-ROM ผมจะต้องทำยังไงคับ ถึงจะได้แผ่น ติด CentOS แบบ CD-ROM
1. จะ download CD-ROM image disc ได้จากที่ไหน
2. หรือ จะแยกไฟล์มา write เป็น CD-ROM ได้อย่างไรครับ
3. หรือ สามารถติดตั้งจาก flash drive ได้หรือไม่ครับเพราะ flash drive ขนาด 4GB น่าจะพอสำหรับขนาดของ installation files

เนื่องจากผมมีพื้นฐานด้าน linux เป็น 0 จึงแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไม่ได้เลยคับ รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคับ

ขอบคุณครับ