เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: (โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า!! 2) Setup หลังติดเบาะ Edtion หรือ Squid NT.2.  (อ่าน 147908 ครั้ง)

แม็คนั่ม

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ เนต 2 ยี่ห้อน่ะะครับแบบสลับกันเล่น เวลาผมไปเปลี่ยนเนตอีกอันผมต้องไปแก้ ip อะไรหรือป่าวคับ
 *** ผมลองลบแล้วลงใหม่ดูครับ พอหน้าต่างดำๆขึ้นมาผมจะกดเลข ip น่ะคับ แต่ว่ามันข้นเออเร่อ แล้วสักพักมันก็มี squid.conf-notepad ขั้น notapad นี่คือให้เราไว้.....แก้อาไรตงไหนหรอครับ แล้วตอนแรกที่ลงไป ผมกดสตาดไม่ได้คับ มันขึ้น could  not start the squid servicrs on local computer  error : 1067 the  process terminated unwxpectedly  มันขึ้นแบนี่น่ะครับ  :'( 

jasda2003

ขออนุญาตถามครับ  ข้อความที่ผมระบายสีแดงไว้  หมายถึงอะไรครับ  พอดีอ่านเจอ  และผมก็ใช้เน็ต 1mb. เหมือนกันด้วยอ่ะครับ  ขอถามครับ
1. มันช่วยเปลี่ยนแปลงอะไรครับ
2.ผมได้ดาวน์โหลด refresh_pattern ตัวใหม่มาอ่ะครับและลงทับของเดิมแล้ว...ถามว่ามันมีอะไรเปลี่ยนบ้างครับ
3. ขอบคุณท่านมากคับ

1. มันช่วยเปลี่ยนแปลงอะไรครับ ++++  เป็นการกำหนดความเร็วในกานออกเน็ตให้เครื่อง client
2.ผมได้ดาวน์โหลด refresh_pattern ตัวใหม่มาอ่ะครับและลงทับของเดิมแล้ว...ถามว่ามันมีอะไรเปลี่ยนบ้างครับ   +++++  การเข้าถึงของมูลเกี่ยวกับ pic txt swf media เร็วขึ้นครับ

jasda2003

คือผมทำแล้วเครื่องลูกมันเข้าเนทไม่ได้เลยน่ะครับ IP เครื่องที่ลงก็ 192.168.1.2 ผมก็ไปปรับใน Config แล้วเป็น
acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
แต่ทำไมถึงยังไม่ได้เหรอครับ คือเครื่องที่ลงผมให้มัน Obtain an IP address automatically ส่วนเครื่องลูกอีก 8 เครื่อง ผมกดที่
Use the fillowing IP address ก็เป็น 192.168.1.3-10 มันจะเกี่ยวกันไหมครับ ขอบคุณครับ

คือผมทำแล้วเครื่องลูกมันเข้าเนทไม่ได้เลยน่ะครับ IP เครื่องที่ลงก็ 192.168.1.2 ผมก็ไปปรับใน Config แล้วเป็น
acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255

ที่คุณแก้ไขอะถูกต้องแล้วครับ

ส่วนเครื่อง client  ให้ไปที่ Tool ของ Internet Explorer (IE) ไปที่ Internet Options ไปคลิกที่ Connections ไปคลิกที่ LAN Settings แล้วใส่ ไอพีเครื่องที่ลง 192.168.1.2 Port 8080

jasda2003

ขอโทดคับ อันนั้นผิด
---------------------------------------------
อยากทราบว่า config ของสยามคาเฟ่กับ config ของตัวนี้ไอ้ไหนมันแรงกว่ากานอ่ะ คับ สำหรับคนที่ใช้ modemน่ะคับ

อยากทราบว่าจะรู้ได้ไงว่า config ของสยามคาเฟ่ กับของที่ผมได้มาจาก http://www.scaiamfe.net/board/index.php?topic=7981.0  คายก้อมะรู้

อันไหนมันแรงกว่ากานช่วยทบสอบด้วยน่ะคับ  ตงไอ้คอนฟิก refresh_pattern -i  อ่ะไรเนี่ยอันไหนมันแรงกว่ากานอ่ะ

อยากรู้ฟามหมายมันด้วยอ่ะ คือไรคับ ขอบคุนคับ

คุณก็ลองเอาสิครับ ท่าคุณชอบอันไหนก็เอาอันนั้น เอาที่คุณคิดว่า เร็ว ต้องลองก่อนครับค่อยถามไม่ลองแล้วมาถามไม่รู้ว่าจะตอบยังไง

ความหมาย refresh_pattern -i \.gif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims   นามสกุลไฟล์  ระยะเวลาเป็นวินาทีที่ให้เก็บไฟล์นั้น  %ความเร็วในการเข้าถึง  กี่วินาทีที่ให้ลบไฟล์ตัวที่เก็บไวนั้นทิ้ง (ที่พูดมาทั้งหมดนี้ squidnt ไม่สามารถ ลบไฟล์หรือที่เรียกว่า cache เองได้เหมือน ลีนุก นี้แหละคือบักค์ แต่ก็ไม่ใช้ปัญหาใหญ่ เพราะเราสามารถลบเองได้

แม็คนั่ม

ทำไงดีครับ ผมทำไม่เป็นเลย ไม่เข้าจัยเลย นั้งทำตั้งแต่ 9 โมงเช้าแล้วครับ ปานี้ผมยังสตาดมันไม่ได้เลย error  ตลอดเลย ไม่เข้าใจเลยครับ  มีแบบสำเร็จบ้างไหมครับ ที่ต้องไปต้องปรับอาไรเลยน่ะครับ ไม่ไหวแล้ว ยากเหลือเกิน    :'(      :'(        :'(     พอฟหน้าต่างดำดำ ขึ้น ก็กด enter ก็เอ่อเร่อ อีก - -*  :'(   ตอนนี้เนตผมเดนเป็นหอยทากเลย ทำยางไงดี

jasda2003

ตอบเร็วได้ไว้ทันใจมากครับ หุหุ ขอบขุนมากมายเลยน่ะคับ .....  เด๋วจะลองทำดูแล้วจะดูยังไงหรอครับว่าโปแกรมมันเดินน่ะครับ ครับ...  แล้วจะดูยังไงอีกว่ามันเร็วขึ้นครับ    ขอถามอีกรอบ

;)      

เอาง่ายๆท่าไม่ผิดพลาดอะไรเข้าเวป pantip หน้าแรกไม่เกิน 5 วิ ครับ (แล้วสเป็คเครื่อง+ความเร็วเน็ต+ปัจจัยอื่นๆ) ด้วยนะครับ เครื่องสเป็คเดียวกัน แต่เปิดเวปเร็วไม่เท่ากันก็มีเยอะ

jasda2003

127.0.0.1 port 8080  <<<   ผมใส่อันนี่ไปน่ะครับ ก็ได้ใช่ป่ครับ คือ ผมจะถามว่าผมใช้ เนต 2 ยี่ห้อน่ะะครับแบบสลับกันเล่น เวลาผมไปเปลี่ยนเนตอีกอันผมต้องไปแก้ ip อะไรหรือป่าวคับ

มีสัก 10 isp ก็ไม่เห็นต้องเปลี่ยนอะไรนิครับ

127.0.0.1 port 8080  <<<   ผมใส่อันนี่ไปน่ะครับ ก็ได้ใช่ป่ครับ  +++++ สำหรับเครื่องที่ลง squid นะครับ

jasda2003

refresh_pattern .art$ 525960 300% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
ถ้า ปรับให้เป็น 360%  จะเร็วขึ้นไหม ครับ

ได้ครับ แต่ไม่รับประกันความเน่าเหอๆๆ ลองดูครับท่าอยากลอง ( โหแค่นั้นยังไม่แรงอีกหรอพี่) เครื่องคุณการเข้าถึงข้อมูลช้าปรับไปก็เปล่าประโยชน์นะครับไม่มีอะไรดีขึ้นมีแต่ผลเสีย

ผมยั้งใช้แค่ 80% เองเพราะผมจำกัด b/w ด้วยท่า 300% นี้ทำได้แต่ต้องไม่จำกัด b/w เพราะ pic txt ส่งมาให้เครื่อง client ไม่ทันท่าเราจำกัด b/w

ก้อง

คือว่าหลังจากผมลง squid ไปแล้วปรากฏว่าได้ผลออกมาดีครับ เร็วทีเดียว

แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงคือว่า

เวลาผมเปิดเครื่องมาใหม่ๆแล้วมักจะต้องรอประมาณ 3 นาทีถึงจะกดเข้าไป connect อินเตอร์เน็ตได้น่ะครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้(ยังไม่ได้ลง squid)ก็ดับเบิลคลิกที่ไอคอนอินเตอร์เน็ตปุ๊บมันก็จะขึ้นมาให้ connect เลย แต่ตอนนี้ต้องรอซักพักนึง(3 นาที)มันถึงจะมีขึ้นมาให้กด connect น่ะครับ งงมากเลย ตอนนี้คนในบ้านบ่นกันใหญ่ว่าทำไมกดแล้วไม่ขึ้นมา โดนด่าเลย :'(

jasda2003

ผมใช้ เนต 2 ยี่ห้อน่ะะครับแบบสลับกันเล่น เวลาผมไปเปลี่ยนเนตอีกอันผมต้องไปแก้ ip อะไรหรือป่าวคับ
 *** ผมลองลบแล้วลงใหม่ดูครับ พอหน้าต่างดำๆขึ้นมาผมจะกดเลข ip น่ะคับ แต่ว่ามันข้นเออเร่อ แล้วสักพักมันก็มี squid.conf-notepad ขั้น notapad นี่คือให้เราไว้.....แก้อาไรตงไหนหรอครับ แล้วตอนแรกที่ลงไป ผมกดสตาดไม่ได้คับ มันขึ้น could  not start the squid servicrs on local computer  error : 1067 the  process terminated unwxpectedly  มันขึ้นแบนี่น่ะครับ  :'( 

หยังงี้เค้าเรียกว่าลองจนเน่าคามือ อิอิ

ผมใช้ เนต 2 ยี่ห้อน่ะะครับแบบสลับกันเล่น เวลาผมไปเปลี่ยนเนตอีกอันผมต้องไปแก้ ip อะไรหรือป่าวคับ  +++++ ไม่ต้องครับ

แนะนำให้ลบ squid ทิ้งทั้งหมดแล้วลงใหม่ครับ (ไปดูวิธีการลบได้หน้าแรก)  ลงทับกันซ้ำซ้อนมันจะเป็นหยังคุณว่า รีตาด เครื่องด้วยนะครับ

jasda2003

คือว่าหลังจากผมลง squid ไปแล้วปรากฏว่าได้ผลออกมาดีครับ เร็วทีเดียว

แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงคือว่า

เวลาผมเปิดเครื่องมาใหม่ๆแล้วมักจะต้องรอประมาณ 3 นาทีถึงจะกดเข้าไป connect อินเตอร์เน็ตได้น่ะครับ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้(ยังไม่ได้ลง squid)ก็ดับเบิลคลิกที่ไอคอนอินเตอร์เน็ตปุ๊บมันก็จะขึ้นมาให้ connect เลย แต่ตอนนี้ต้องรอซักพักนึง(3 นาที)มันถึงจะมีขึ้นมาให้กด connect น่ะครับ งงมากเลย ตอนนี้คนในบ้านบ่นกันใหญ่ว่าทำไมกดแล้วไม่ขึ้นมา โดนด่าเลย :'(

แนะนำสำหรับคนที่เอาไปใช้  ให้ไปที่ Services ไปที่ SquidNT คลิกขวาไปที properties ใน startup เลือกเป็น manual คือ เวลาคุณเปิดเครื่องขึ้นมาจะได้เข้า windows เร็วขึ้น ให้คุณต่อเน็ต แล้วทำการ start squid ใน Services เองครับ (ต้องเชื่อมต่อเน็ตก่อนนะครับไม่งั้น start ไม่ผ่าน)     ตอบไปแล้วนะครับอันนี้ ก๊อปมาให้ดูอะครับ

ท่ามันยุ่งยากก็แนะนำไม่ต้องใช้ครับ คือ พ่อ แม่ พี่ ป้า น้า อา เค้าจะลำบากอะครับ ต่อเน็ตแล้วต้องมา start โน้นทำนี้อีก วุ่นวาย ท่าเราใช้คนเดียวคงไม่มีปัญหาอะไรครับ

พด

คือผมอยากรู้อ่ะว่าพอเรากด enter จนหน้าตาที่ดำๆ มันหายแล้วแล้วเราต้องทำไงต่อครับ คืดเราจะเอา ip ไปใส่ตรงไหนหรอครับ  .......

แตกไฟล์ .rar แล้วก๊อปโฟรเดอร์ squid เอาไปไว้ไดร์ C:\ แล้วเข้า dos mode รูปแบบ C:\squid\sbin>squid -z   แล้ว enter <<< เพื่อสร้างโฟรเดอร์เก็บ cache พอเสร็จ
                  C:\squid\sbin>squid -i     <<<< เสร็จแล้วสำหรับการติดตั้งปิด dos mode ได้เลย  ........."dos mode" <<< มันคืออาไรหรอครับ งงเลย

แค่ขั้นแรกก็งงแล้วครับ....

jasda2003

คือผมอยากรู้อ่ะว่าพอเรากด enter จนหน้าตาที่ดำๆ มันหายแล้วแล้วเราต้องทำไงต่อครับ คืดเราจะเอา ip ไปใส่ตรงไหนหรอครับ  .......

แตกไฟล์ .rar แล้วก๊อปโฟรเดอร์ squid เอาไปไว้ไดร์ C:\ แล้วเข้า dos mode รูปแบบ C:\squid\sbin>squid -z   แล้ว enter <<< เพื่อสร้างโฟรเดอร์เก็บ cache พอเสร็จ
                  C:\squid\sbin>squid -i     <<<< เสร็จแล้วสำหรับการติดตั้งปิด dos mode ได้เลย  ........."dos mode" <<< มันคืออาไรหรอครับ งงเลย

แค่ขั้นแรกก็งงแล้วครับ....

ตรงนี้ไม่ต้องไปสนใจแล้วครับ  แตกไฟล์ .rar แล้วก๊อปโฟรเดอร์ squid เอาไปไว้ไดร์ C:\ แล้วเข้า dos mode รูปแบบ C:\squid\sbin>squid -z   แล้ว enter <<< เพื่อสร้างโฟรเดอร์เก็บ cache พอเสร็จ

ให้คุณไปที่ Services ไปที่ SquidNT ท่าสตารด์ผ่านก็ทำงานแล้วหละครับ

เครื่องที่ลง squid ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ท่าให้โมเดมต่อก็คลิกที่ settings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 ท่าเป็น routerไปคลิกที่ lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080

กกก

ไอ้ตัว Services  ของผมมันไม่มีอ่ะทำไงดี.......ลบลงใหม่แล้วก็ไม่มี  น้องมันไปลบตรง Administrative Tools แล้วลงโปรแกรมใหม่ แล้วมันไม่มาอีกเลยอ่ะ ทำไงดี :'(

แม็นนั่ม

ผมทำให้มันสตาดได้แล้วครับ แต่ว่ากว่าเราจะได้กดได้มันชักรำบากของผมต้องเข้าไปกด control paenl >>Administrative Tools >>Component Services >>Services แล้วค่อยไปกดสตาด ไมมานลำบากงี้หว่า แต่ติดก็ดีจัยแล้ว  ;)  มีใครต้องเข้าแบบผมป่าวครับ...
   ตอนนี้มาถึงทำไงให้มันเร็วน่ะ ........

jasda2003

ผมทำให้มันสตาดได้แล้วครับ แต่ว่ากว่าเราจะได้กดได้มันชักรำบากของผมต้องเข้าไปกด control paenl >>Administrative Tools >>Component Services >>Services แล้วค่อยไปกดสตาด ไมมานลำบากงี้หว่า แต่ติดก็ดีจัยแล้ว  ;)  มีใครต้องเข้าแบบผมป่าวครับ...
   ตอนนี้มาถึงทำไงให้มันเร็วน่ะ ........

คุณก็คลิกขวาที่ Services ใน control paenl สิครับแล้วเลือก send to destop

เค้าก็คงต้องทำแบบคุณกันหมดแหละ ต้อง start Services เอง

เครื่องที่ลง squid ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ท่าให้โมเดมต่อก็คลิกที่ settings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 ท่าเป็น routerไปคลิกที่ lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080

จ๊าก

โปรแกรมนี่มันบล็อคเวลาเราเล่นเกมป่าวครับ ทำไมผมเข้าแร็คไม่ได้ เกี่ยวกับโปรแกมป่าวครับ         

zakamura

modem กับ router ต่างกันยังไงครับ แล้วดูยังไงว่าเป็นmodemหรือrouter

jasda2003

โอ้ มาสะยาวเลย พี่ไปลบตัวเก่าทิ้งเลยนะครับ  ให้โหลดตัวใหม่มาใช้ดีกว่านะครับ ยิ่งของพี่ config ดัดแปลงมาแล้วลำบากอะครับ

d\l :  http://www.thaiware.com/main/info.php?id=602

แล้วค่อยมาว่ากันครับว่าติดตรงไหน ความจริงอันเก่าก็แก้ได้นะครับ แต่อยากจะแนะนำให้ใช้รุ่นใหม่ไปจะดีกว่าครับ ปัญหาจะได้น้อยลง+ อย่าไปยืดติด config แบบเก่าครับตัวใหม่นี้แทบไม่ต้อง set อะไรเลยแถมแรงกว่าเก่าเยอะ

ผมขอลบกระทู้ข้าง บน คุณนะครับเดี๋ยวทำให้คนอื่นเค้าสับสน

ไก

แบบเก่ายังอยู่อ่ะยังไม่ได้ลงตัวที่บอกไปเลยคับแค่อยากรู้ว่ามันลงยังไงอ่ะ ลงตงไหนอ่ะครับ แล้วอันเขาให้มาตั้งแต่เราติดตั้งนี่แรงแล้วหรอครับ ทำไมผมรู้สึกว่ามันเหมือนไม่ได้ติดไรเลยอ่ะ มันปกติมากเลย

jasda2003

โปรแกรมนี่มันบล็อคเวลาเราเล่นเกมป่าวครับ ทำไมผมเข้าแร็คไม่ได้ เกี่ยวกับโปรแกมป่าวครับ         

ไม่มี block ครับ

jasda2003

modem กับ router ต่างกันยังไงครับ แล้วดูยังไงว่าเป็นmodemหรือrouter

เหอๆๆ ลองหาอ่านดูนะครับมีบอกหลายเวป ใน siamcafe ก็มีมั้งครับว่ามันดูยังไงต่างกันยังไง

jasda2003

แบบเก่ายังอยู่อ่ะยังไม่ได้ลงตัวที่บอกไปเลยคับแค่อยากรู้ว่ามันลงยังไงอ่ะ ลงตงไหนอ่ะครับ แล้วอันเขาให้มาตั้งแต่เราติดตั้งนี่แรงแล้วหรอครับ ทำไมผมรู้สึกว่ามันเหมือนไม่ได้ติดไรเลยอ่ะ มันปกติมากเลย

แปลว่ายังทำไม่ถูกครับ  ให้ลบของเก่าทิ้งทั้งหมดแล้ว รีตาดเครื่อง แล้วให้ลงตัวใหม่ครับ (อ่านหลายๆรอบลองหลายๆครั้งแล้วจะชำนาญครับ)  ยิ่งคุณเคยใช้มาก่อนยิ่งเข้าใจง่าย

driverch

:) ผมใช้ TOT ADSL อยู่ครับ อยากถามว่า ถ้าไม่มี proxy แล้วทำวิธีที่บอก มันจะช่วยให้เร็วขึ้นเหรอครับ....

jasda2003

:) ผมใช้ TOT ADSL อยู่ครับ อยากถามว่า ถ้าไม่มี proxy แล้วทำวิธีที่บอก มันจะช่วยให้เร็วขึ้นเหรอครับ....

ท่าไม่มีก็ไม่ต้องใส่ครับ ไม่ต้องไปซีเรียท ไรก่ามันมาก (บางที่ผมก็ไม่ใส่นะ cache_peer) แต่พูดถึงท่ามีอะ ใส่มันก็จะเร็วขึ้นมาอีกนิด

baby2522

รบกวนถามนิดครับ คือของผม ตัวแม่มันเป็น ip 192.168.1.39 ครับ gateway มันเป็น 192.168.1.1 ครับตรงนี้ acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255 ผมควรจะแก้อย่างไรดีครับ พอดีแก้ไปแล้วมันยังไม่ได้ครับ รบกวนหน่อยนะครับ  ;)

chaboo

ขอconfigแบบทั้งแรงแล้วเร็วอ่ะmotherboard asus p4p800 se ,cpu pentium[R] 2.80,2.81 GHz ,Ram 512 MB  ;)

Zamuel

ผมก็กรณีคล้ายๆกับคนข้างบนนะครับ
IP Address 10.0.0.7 (รู้สึกว่าจะไม่เหมือนชาวบ้าน)
Subnet Mask 255.255.255.0
Default Gateway 10.0.0.2

ดังนั้น ต้องเซ็ทแบบนี้
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl localnet src 10.0.0.7/255.255.255.0

หรือ

acl localnet src 10.0.0.2/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255  แบบนี้ครับ

แล้วผมก็ลองทั้ง 2 แบบ แล้วเน็ทก็ไม่แรงขึ้นเลย(ช้าลงนิดๆด้วยอ่ะครับ)
ใส่หมายเลข Proxy server ใน lan setting แล้วครับ
จากนั้นก็ Refresh ครับ
สถานะของ SquitNT เป็น Started ครับ
แล้วก็ลองวัดความเร็วในเว็บ siamcafe ได้ 112 kbps ครับ (ปกติได้ 165-215 kbps ครับ)

ของผมเป็น Router นะครับ
ADSL TOT 256 kbps
Ram 1024
CPU AMD Athlon 64 Processor 3000+
2.00 Ghz

ช่วยแนะทีนะครับ หมกมุ่นตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ

jasda2003

รบกวนถามนิดครับ คือของผม ตัวแม่มันเป็น ip 192.168.1.39 ครับ gateway มันเป็น 192.168.1.1 ครับตรงนี้ acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255 ผมควรจะแก้อย่างไรดีครับ พอดีแก้ไปแล้วมันยังไม่ได้ครับ รบกวนหน่อยนะครับ  ;)

ตัวอย่าง

jasda2003

ขอconfigแบบทั้งแรงแล้วเร็วอ่ะmotherboard asus p4p800 se ,cpu pentium[R] 2.80,2.81 GHz ,Ram 512 MB  ;)

ไปโหลด refresh_pattern ในหน้า 3 มาแปะทับครับ

jasda2003

ผมก็กรณีคล้ายๆกับคนข้างบนนะครับ
IP Address 10.0.0.7 (รู้สึกว่าจะไม่เหมือนชาวบ้าน)
Subnet Mask 255.255.255.0
Default Gateway 10.0.0.2

ดังนั้น ต้องเซ็ทแบบนี้
acl localnet src 10.0.0.7/255.255.255.0

หรือ

acl localnet src 10.0.0.2/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255  แบบนี้ครับ

แล้วผมก็ลองทั้ง 2 แบบ แล้วเน็ทก็ไม่แรงขึ้นเลย(ช้าลงนิดๆด้วยอ่ะครับ)
ใส่หมายเลข Proxy server ใน lan setting แล้วครับ
จากนั้นก็ Refresh ครับ
สถานะของ SquitNT เป็น Started ครับ
แล้วก็ลองวัดความเร็วในเว็บ siamcafe ได้ 112 kbps ครับ (ปกติได้ 165-215 kbps ครับ)

ของผมเป็น Router นะครับ
ADSL TOT 256 kbps
Ram 1024
CPU AMD Athlon 64 Processor 3000+
2.00 Ghz

ช่วยแนะทีนะครับ หมกมุ่นตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ

ตัวอย่าง

acl localnet src 10.0.0.0/255.255.255.0

Zamuel

ยังไม่ได้เลยครับพี่ T_T
ผมเป็นเครื่องแม่นะครับ มีเครื่องลูกแค่เครื่องเดียว

acl localnet src 10.0.0.0/255.255.255.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255  แล้วนะครับ T_T

Refresh ครับ T_T
Restart ด้วยครับ T_T
แล้ว Start
โป๊เช้....... ยังเหมือนเดิมคร๊าบ T_T

วัดความเร็วแล้วได้ 128.9 kbps ครับT_T
เช็ค proxy server เรียบร้อยครับ
คือถ้าเปลี่ยนเลขจาก 127.0.0.1 เป็น 127.0.0.0  หรืออะไรมั่วๆแล้วเน็ตจะไม่เดินครับ แสดงว่าตรงนี้ผมม่ายผิด T_T
ผมผิดตรงไหนคร๊าบช่วยบอกที
อ่อ ตรง etc>squid ไฟล์ squid นี่ผมเปลี่ยนให้มันเปิดได้โดยใช้ Notepad อันนี้คงไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับ

ช่วยแนะทีนะคร๊าบ T_T

jasda2003

ผมเป็นเครื่องแม่นะครับ มีเครื่องลูกแค่เครื่องเดียว

acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255  แล้วนะครับ T_T

แล้ว Start
โป๊เช้....... ยังเหมือนเดิมคร๊าบ T_T

วัดความเร็วแล้วได้ 128.9 kbps ครับT_T
เช็ค proxy server เรียบร้อยครับ
คือถ้าเปลี่ยนเลขจาก 127.0.0.1 เป็น 127.0.0.0  หรืออะไรมั่วๆแล้วเน็ตจะไม่เดินครับ แสดงว่าตรงนี้ผมม่ายผิด T_T
อ่อ ตรง etc>squid ไฟล์ squid นี่ผมเปลี่ยนให้มันเปิดได้โดยใช้ Notepad อันนี้คงไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับ

อ่อ ตรง etc>squid ไฟล์ squid นี่ผมเปลี่ยนให้มันเปิดได้โดยใช้ Notepad อันนี้คงไม่มีผลอะไรใช่ไหมครับ  +++++ ไม่เป็นไรครับ

เอางี้ดีกว่าว่าคุณติดตรงไหน พูดรวมๆมาผมก็เลยไม่รู้จะตอบยังไง

squid ตัวนี้ไม่ได้ทำให้เน็ตเร็วขึ้นนะครับ แค่เปิด www เร็วเท่านั้นอะครับ

Zamuel

อ้องั้นเหรอครับ
ทำให้เปิด www เร็วขึ้นแต่ไม่ได้หมายความว่าความเร็วเน็ตจะเร็วขึ้น

สิ่งที่ผมติดก็ไอ้ตรงนี้นี่แหละครับคือ " รู้สึกเหมือนกับว่าพอใช้แล้วมันไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ "อ่ะครับ
ความเร็วในการเปิด www ก็เท่ากับตอนที่ยังไม่ได้ใช้ SquidNT ครับ ซึ่งผมก็แก้มาตลอดเลยครับตั้งแต่เมื่อวาน แล้วก็งงมากๆด้วยว่าทำไมมันไม่เร็วขึ้นเลยครับ

ซึ่งสิ่งที่ผมเปลี่ยนใน config ก็มีแค่เจ้า acl localnet src  นี่แหละครับ นอกนั้นไม่ได้ปรับไรเลยครับ

ถ้ายังไงช่วยแนะนำวิธีที่สามารถทำให้ผมรู้ว่ามันเร็วขึ้นกว่าเดิมหน่อยได้ไม่ครับ เพราะบางทีมันอาจจะเร็วขึ้นแล้วก็ได้
ผมเปิดเว็บ www.pantip.com ใช้เวลาโดยประมาณก็ 12 วินาทีครับ

Zamuel

ช้าขนาดไหน?
ง่ายเลยคือใช้ Fire Fox เปิดแบบธรรมดาโดยไม่ใช้ SquidNT
เร็วกว่าเปิด IE6 โดยใช้ SquidNT 2 เท่าอะคร๊าบ

ช่วยแนะทีนะครับ ไม่รู้ว่าผมไปโง่ตรงไหนหรือป่าว(เกรดเฉลี่ย 4.00 ,IQ 136)

jasda2003

ช้าขนาดไหน?
ง่ายเลยคือใช้ Fire Fox เปิดแบบธรรมดาโดยไม่ใช้ SquidNT
เร็วกว่าเปิด IE6 โดยใช้ SquidNT 2 เท่าอะคร๊าบ

ช่วยแนะทีนะครับ ไม่รู้ว่าผมไปโง่ตรงไหนหรือป่าว(เกรดเฉลี่ย 4.00 ,IQ 136)

ผมอะใช้ ie เปิด pantip ไม่เกิน 5 วิ ท่าใช้ Fire Fox set proxy ผ่าน squid คุณคิดว่ามันจะเร็วขนาดไหน คิดดูเอาครับ (ปกติ Fire Fox ก็เร็วเอาการอยู่แล้ว)

ส่วนเรื่องการติดตั้งผิดพลาดตรงไหนรึเปล่าอันนี้ผมไม่แน่ใจ ให้คุณย้อนกลับไปอ่านหน้าแรกใหม่นะครับ (อ่านหลายๆรอบรองหลายๆครั้งแล้วจะชำนาญเองครับ) แหะๆ

Zamuel

จริงๆท้อไปตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะครับ แต่จะลองคืนนี้อีกซักตั้งดูครับ

เอาวะ !!

อ่อ วิธีลบโปรแกรมคือ
เริ่มจาก stop SquidNT ที Services
จากนั้นเข้าไปใน C:
ไปที่ squid
แล้วเลือก file uninstall รอไปซักพักแล้ว Press any key
จากนั้นก็ลบ folder squid ใน C: ทิ้ง เป็นอันเสร็จสิ้นใช่ไหมครับ

ตัวที่ผมใช้คือ SquidNT2.5 Stable11-NT-3jz-Gte By siamcafe ครับ ที่โหลดจาก thaiware

Google.co.th

แล้ว Start

ต้องเป็น acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0  ครับ Subnet Mask มันผิดครับ

ใครไม่อยากเข้า Services แล้วเปิด Squid ลองใช้ Bat นี้ดูนะครับ มันอยู่ใน Squid ตัวเก่าของพี่บอมอะครับ

เปิด Squid :
@echo off
NET START SquidNT
exit

ปิด Squid :
@echo off
NET STOP SquidNT
exit

ปล. http://www.siamcafe.net/bandwidthmeter/results.php?kbps=900071.2&downloadtime=11.422&KB=517.625&recorded=1

Zamuel

รบกวนอีกคำถามนะครับ
แล้วผมจะรู้ได้ยังไงครับว่าเมื่อผมปรับ config ไปแล้วมันจะทำให้เปิดเว็บนั้นเร็วขึ้นอ่ะครับ
ตอนนี้ถ้าใช้สายตาดูมันแทบจะไม่ต่างจากของเดิมเลยครับ
พอจะช่วยแนะนำโปรแกรมที่ใช้ check ความเร็วหน่อยได้ไหมครับ

Zamuel

เพราะถ้าเช็คใน siamcafe แล้วมันได้ประมาณ 160 kbps เองน่ะครับ

Zamuel

Re: (â»Ãá¡ÃÁá¡éä¢à¹µä·Â⤵êéÒ!! 2) Setup ËÅѧµÔ´àºÒÐ Edtion ËÃ×Í Squid NT.2.
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2005, 03:57:54 pm »
µéͧà»ç¹ acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0  ¤ÃѺ Subnet Mask Áѹ¼Ô´¤ÃѺ

ã¤ÃäÁèÍÂÒ¡à¢éÒ Services áÅéÇà»Ô´ Squid Åͧãªé Bat ¹Õé´Ù¹Ð¤ÃѺ ÁѹÍÂÙèã¹ Squid µÑÇà¡èҢͧ¾ÕèºÍÁÍФÃѺ

à»Ô´ Squid :
@echo off
NET START SquidNT
exit

»Ô´ Squid :
@echo off
NET STOP SquidNT
exit

ȁ. http://www.siamcafe.net/bandwidthmeter/results.php?kbps=900071.2&downloadtime=11.422&KB=517.625&recorded=1

ä´éÅͧá¡éµÒÁ·Õèá¹Ð¹ÓÁÒáÅéǹФÃѺ
¡è͹Í×è¹¼Á¢ÍºÍ¡ ip adress ¢Í§¼Á¡è͹¹Ð¤ÃѺà¾ÃÒÐäÁèá¹èã¨àËÁ×͹¡Ñ¹ÇèÒÁѹµéͧãªéµÑÇä˹ ÁÕÍÂÙè 2 µÑǤÃѺ

1. ¤×Í 203.188.46.64 à»ç¹ ip ·ÕèàÇÅÒà¢éÒ www.siamcafe.net ¨Ð¢Ö鹧Õé¤ÃѺ

ÂÔ¹´Õµé͹ÃѺ 
Your IP is: 203.188.46.64

ÍéÒ§¨Ò¡ ip ¹Õé¼Áä´éä»á¡éã¹ config ãËéà»ç¹´Ñ§¹Õé¤ÃѺ

Ẻ·Õè1
acl localnet src 203.188.46.0/255.255.255.0

Ẻ·Õè2
acl localnet src 203.188.46.0/255.0.0.0

Ẻ·Õè3
acl localnet src 203.188.46.0/255.0.0.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.0.0.0

<¼Á¤×ÍÅéÁàËÅÇ ¤×Í äÁèàÃçÇ¢Öé¹>

2. ¤×Í 10.0.0.2
à»ç¹ ip ·Õè¼ÁËÒä´éã¹ run>cmd>ipconfig
¡ç¤×Íä´é
IP Address....................................: 10.0.0.7
Subnet Mask................................:  255.255.255.0
Default Gateway...........................: 10.0.0.2

áÅéǼÁ¡çä´éàÍÒÁÒãÊèã¹ config
Ẻ·Õè1

Ẻ·Õè2
acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0

Ẻ·Õè 3
acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0
acl localhost src 127.0.0.1/255.0.0.0

<¼Á¤×ÍÅéÁàËÅÇ ¤×Í äÁèàÃçÇ¢Öé¹>

áµèÂѧ䧼Á¡ç¨Ð¾ÂÒÂÒÁµèÍ令ÃѺ ãËé limit Áѹá¤èÇѹ¹Õé
¶éÒÂѧäÁèä´é¡ç ªÑè§ÁѹàÍÒàÇÅÒä»Íèҹ˹ѧÊ×Í´Õ¡ÇèÒ ËØËØ

อาม

ผมไม่เข้าจัยเลยครับ อ่ะ ผมก็ทำแบบพื้นๆแล้วน่ะ ที่ให้ใส่ 127.0.0.1  8080 อาไรเนี่ย ก็ใส่แล้ว กดสตาดก็เดินแล้ว แต่ทำไมไม่เหงมันจะเร็วขึ้นมาเลยอ่ะครับ ผมทำอาไรผิดครงไหนหรอ ผมมีเนตอันนึงอ่ะ มันเดิน 24.0k อ่ะ เดินอืดมากเลย...ทำไงให้มันเร็วดีครับ แรม 512 ช่วยบอกวิธีทีครับ กลับไปอ่านหลายรอบแล้วก็งงอ่ะ ที่บอกๆๆกันมาแต่ไม่บอกว่าเอาไปใส่ตงไหนอ่ะครับ   :'(

Zamuel

เฮ้อ...สุดความสามารถผมแล้วครับ

acl localnet src 203.188.0.0/255.255.255.0

คิดว่าเป็นอันที่น่าจะถูกสุดแล้ว แต่มันก็ยังไม่ใช่ครับ T_T

http://www.siamcafe.net/bandwidthmeter/results.php?kbps=167.5&downloadtime=14.094&KB=288.25&recorded=1

สงสัยต้องวานท่านผู้เฒ่าประจำบอร์ดรวมพลกันมาช่วยแก้ให้แล้วสิ หึหึ

Pipe

พี่คับทำไม Squid ไม่โหลดแพทปังย่าไม่ได้อ่า....แล้วทำไงให้มันโหลดได้คับพี่ ;)

jasda2003

เฮ้อ...สุดความสามารถผมแล้วครับ

acl localnet src 203.188.0.0/255.255.255.0

คิดว่าเป็นอันที่น่าจะถูกสุดแล้ว แต่มันก็ยังไม่ใช่ครับ T_T

http://www.siamcafe.net/bandwidthmeter/results.php?kbps=167.5&downloadtime=14.094&KB=288.25&recorded=1

สงสัยต้องวานท่านผู้เฒ่าประจำบอร์ดรวมพลกันมาช่วยแก้ให้แล้วสิ หึหึ

เอางี้ น้า เอาตามที่ผมเข้าใจนะ

1. น้า คงใช้ router ต่อเน็ตใช้ไม๊
2. ip router น้า คงเป็น 10.0.0.2

ที่นี้เครื่องที่ น้า ใช้เล่นเน็ตคือ ip 10.0.0.7/255.255.255.0 Gateway 10.0.0.2 ประมาณนี้นะครับ

ต่อไปลง squid เสร็จให้ น้า ไปที่ stop squid ก่อนแล้วไปที่ config.conf ให้ไปแก้เป็น

เสร็จแล้ว start squid แล้วไปที่ internetoption ของ ie ไปที่ connections ไปคลิกที่ lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080 อันนี้เฉพาะเครื่อง น้า นะ

ส่วนอีกเครื่อง น้า ต่อแบบไหนต่อจาก port RJ45 จาก router เลยรึเปล่าท่าน้าต่อ ต้องลง squid ต้อง 2 เครื่องของน้าเลยเพราะ น้า ไม่ได้ทำเครื่องของน้าเป็นเครื่อง server (เพราะต่อออก router ทั้ง2เครื่อง)

ลองดูครับ ใหม่ๆผม ว่าไปแล้วเป็นเดือนเลยกว่าจะลงได้ ล้มเลิกความตั้งใจไป 10 ตลบ แต่พอมีแรงก็มาเริ่มกันใหม่จนสำเร็จ + ติดใจ + สนใจมาโดยตลอด พอเริ่มคล่องเราก็หาจุดด้อยจุดเสียมันว่าทำยังไงถึงจะรีดพลังมันออกมาได้ เพราะคิดว่ามันไม่น่าจะวิ่งเป็นเต่าหยังงี้ ก็เลยสนใจมาโดยตลอด เพราะลูกเล่นมันเยอะ เลยสนุกกับมัน (ลองใหม่ครับท่ายังไม่ละความพยามอยากให้ทุกคนได้ใช้กัน)

jasda2003

ผมไม่เข้าจัยเลยครับ อ่ะ ผมก็ทำแบบพื้นๆแล้วน่ะ ที่ให้ใส่ 127.0.0.1  8080 อาไรเนี่ย ก็ใส่แล้ว กดสตาดก็เดินแล้ว แต่ทำไมไม่เหงมันจะเร็วขึ้นมาเลยอ่ะครับ ผมทำอาไรผิดครงไหนหรอ ผมมีเนตอันนึงอ่ะ มันเดิน 24.0k อ่ะ เดินอืดมากเลย...ทำไงให้มันเร็วดีครับ แรม 512 ช่วยบอกวิธีทีครับ กลับไปอ่านหลายรอบแล้วก็งงอ่ะ ที่บอกๆๆกันมาแต่ไม่บอกว่าเอาไปใส่ตงไหนอ่ะครับ   :'(

ต้องเข้าใจนะครับว่าไม่ได้ทำให้ net คุณ speed เร็วขึ้นเพียงแต่ช่วยในการเปิด www ดีขึ้นครับ เน็ตวิ่ง 24 k นี้ลำบากหน่อยครับช้าตามความเร็ว แต่ก็ยังดีกว่าไม่ใช้ proxy ครับ

jasda2003

พี่คับทำไม Squid ไม่โหลดแพทปังย่าไม่ได้อ่า....แล้วทำไงให้มันโหลดได้คับพี่ ;)

ปังยาเมื่อก่อนโหลดผ่าน squid ได้นะครับแถมยังเก็บ แพท ที่เราอัปแล้วให้เราด้วย แต่เดี๋ยวนี้เค้าคงป้องกัน proxy มั้งครับเลยไม่สามารถโหลด แพท ผ่าน squid ได้แน่นำตอนโหลด แพท ปังยา ให้ปลด proxy ออกครับ เกมส์อื่นไม่มีปัญหา มีก็เกมส์ปังยาตัวเดียวนี้แหละ

Impy

ดีครับพี่ Jasda2003 และพี่บอม  ผมลองเซทล่ะครับ service ขึ้นทุกอย่าง server ไวดีครับ server ผมไอพี 192.168.2.199  ในเครื่อง client ผมใส่ใน lan setting เป็น 192.168.2.199 port 8080 เกมส์เล่นได้แต่เนทเข้าไม่ได้ครับ ไม่ทราบผมต้องเซทอย่างไรเพิ่มหรือเปล่าครับ ได้อ่านทวนเหลือขั้นตอนสุดท้ายล่ะครับ router ผมป็น 192.168.2.1 ในส่วนของ config ผมได้แก้แล้วเป็น acl localnet src 192.168.2.1/255.255.255.0    server เล่นเนทไวมากครับแต่เครื่องลูกเล่นไม่ได้เลย           ขอรบกวนถามอีกสักข้อนะครับ ในส่วนของ proxy นั้น  ผมใช้ true   proxy ยังใช้ asianet ที่พี่ให้ไว้อยู่มั้ยครับหรือผมต้องเปลี่ยนเป็นอย่างไรครับ

*ปัญหาของผมมี 2 ข้อ อาจยาวสักนิดนึง พี่ว่างวันไหนค่อยตอบผมล่ะกานนะครับ ผมรอได้ครับ     ขอบคุณครับ  Impy

Impy

เพิ่มเติมนิดนะครับจากข้อความบน  เครื่องแม่ win xp sp2  ลูก 98se ครับ หรือมีปัญหาที่ os ครับ             ขอบคุณครับ   impy

jasda2003

ดีครับพี่ Jasda2003 และพี่บอม  ผมลองเซทล่ะครับ service ขึ้นทุกอย่าง server ไวดีครับ server ผมไอพี 192.168.2.199  ในเครื่อง client ผมใส่ใน lan setting เป็น 192.168.2.199 port 8080 เกมส์เล่นได้แต่เนทเข้าไม่ได้ครับ ไม่ทราบผมต้องเซทอย่างไรเพิ่มหรือเปล่าครับ ได้อ่านทวนเหลือขั้นตอนสุดท้ายล่ะครับ router ผมป็น 192.168.2.1 ในส่วนของ config ผมได้แก้แล้วเป็น acl localnet src 192.168.2.1/255.255.255.0    server เล่นเนทไวมากครับแต่เครื่องลูกเล่นไม่ได้เลย           ขอรบกวนถามอีกสักข้อนะครับ ในส่วนของ proxy นั้น  ผมใช้ true   proxy ยังใช้ asianet ที่พี่ให้ไว้อยู่มั้ยครับหรือผมต้องเปลี่ยนเป็นอย่างไรครับ

*ปัญหาของผมมี 2 ข้อ อาจยาวสักนิดนึง พี่ว่างวันไหนค่อยตอบผมล่ะกานนะครับ ผมรอได้ครับ     ขอบคุณครับ  Impy

รูปแบบ ใน config
acl localnet src 192.168.2.0/255.255.255.0   

ส่วนเครื่อง client ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ไปคลิกที่ lan settings แล้วใส่ ไอพีไปที่ 192.168.2.199 พอรด์ 8080

ขอรบกวนถามอีกสักข้อนะครับ ในส่วนของ proxy นั้น  ผมใช้ true   proxy ยังใช้ asianet ที่พี่ให้ไว้อยู่มั้ยครับหรือผมต้องเปลี่ยนเป็นอย่างไรครับ ++++ ต้องลองครับท่าวิ่ง+ ไม่อืดก็ใช้ได้ครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับจากข้อความบน  เครื่องแม่ win xp sp2  ลูก 98se ครับ หรือมีปัญหาที่ os ครับ  ++++++ ได้แน่นอนครับ

ผมจำไม่ค่อยได้ว่า Norton Antivirus & McAfee หรือ Firewall ของxp sp2 พวกนี้มันจะ block ด้วยรึเปล่า จำไม่ค่อยได้แต่คุ้นๆ นึกไม่ออก ลองยกเลิกการทำงานมันด้วยท่า set หยังที่ว่าข้างบนแล้วและ client ยังไม่สามารถ ออกเน็ตได้

ท่าจริงหยังที่ผมบอกไปช่วยกลับมาบอกด้วยนะครับว่าใช้รึเปล่า ผมก็ลืมๆนึกไม่ค่อยออก+ไม่แน่ใจ (แต่ว่ามันคุ้นๆไงไม่รู้)

magicia

ดูหนังฟังเพลงไม่ได้เลยอ่ะแก้ไงดีอ่ะค้ะ มันrefreshทุกวินาทีเลยมั้ง ขอตอบดีๆๆน่ะค่ะ ;)

candyboy

ขอบอก..ขอบอก  ตอนนี้ใช้โปรแกรมนี้อยู่ประมาณ 8 ได้    บอกได้เลยว่าเร็ว แรงมากๆ  แรงจริงๆ ติดใจมากครับ
ขอบคุณท่านๆ มากนะครับที่คอยตอบปัญหาต่างๆ และขอบคุณสำหรับโปรแกรมดีๆ ที่เอามาแบ่งปันให้... ::)

jasda2003

ดูหนังฟังเพลงไม่ได้เลยอ่ะแก้ไงดีอ่ะค้ะ มันrefreshทุกวินาทีเลยมั้ง ขอตอบดีๆๆน่ะค่ะ ;)

มันrefreshทุกวินาทีเลยมั้ง ++++ อาการมันเป็นยังไงหรือครับแล้วใช้โปรแกรมไรเปิดดูเปิดฟัง  เท่าทีไปลงให้หลายๆร้านยังไม่เคยพบปัญหาหยังที่คุณผู้หญิงว่าเลยครับ แหะๆๆ ประวัติ หยังที่ ว่า มันrefreshทุกวินาทีเลย ยังไม่เคนเจอเลยนะครับ

ไงช่วยขยายให้ผมฟังหน่อยครับ คือคุณพูดมันรวม มากเกินไป

คำว่า refresh มันไม่ได้หมายถึงว่าให้ squid ไป refresh หน้าเวปหรืออะไรก็แล้วแต่ให้คุณเองนะครับ มันจะเป็นการ update ข้อมูลใหม่เข้ามาให้คุณก็เท่านั้นหละครับ (อาการนี้ยังไม่เคยเจอในช่วง 4 ปี) ไปลงโปรแกรม Utilities ไรด้วยเปล่าแบบว่ามีผลกับการเร่งการทำงานไรพวกนี้อะ  :(

jasda2003

ใครที่เอา ทดสอบความเร็วอินเตอร์เนตผ่านหน้าเวป ขอบอกว่ามันไม่ได้ทำให้ความเร็วของ Internet (ISP) ที่ให้บริการมีความเร็วเพิ่มขึ้นนะครับ (เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด)

การทำงานมันแค่เก็บ cache www ที่คุณเคยไปที่นั้นมาก่อนแล้วและเมื่อคุณเข้าไปอีกครั้งมันจะเรียก cache ที่ได้เก็บไว้ขึ้นมาใช้นะครับ (พร้อม Refresh) ข้อมูลใหม่เข้ามาให้ตลอดก็แค่นั้นครับ

(เปิด www ไวแค่นั้น)
  เพราะมีหลายคนคิดว่าทำให้ความเร็วของ Internet (ISP) ที่ให้บริการมีความเร็วเพิ่มขึ้นนะครับ  8)

magicia

งั้นขอconfig เว๊ปนี้หน่อยสิ www.otaro.comไม่ให้ ได้ไหม มันrefresh ทุกวิเลยมั้งแล้วขอconfigที่เร็วๆๆนะ ;)

jasda2003

งั้นขอconfig เว๊ปนี้หน่อยสิ www.otaro.comไม่ให้ ได้ไหม มันrefresh ทุกวิเลยมั้งแล้วขอconfigที่เร็วๆๆนะ ;)

ไม่เห็นเป็นไรเลยนิครับ ผมยังไปสมัคร สมาชิกมา ฟังเพลงดู มิวสิก สะเพลิน ไปเลย อิอิ เยี่ยมครับ

มีข้อสังเกต มันจะ refresh ประมาณ 3-4 ครั้งมั้ง มันพยามจะเรียกหาข้อมูลอะครับ ท่าเน็ตเราเร็วคง ติดต่อได้เร็ว ท่าช้าคงนานหน่อยนะครับ

Dxpro

:) โอ้พระเจ้ายอด! มันจอร์สมาก  แรงแบบโคตรๆๆเลย ขอบคุงมากๆนะอ๊าบ  เพิ่งเคยใช้นะเนี้ย....สุดยอดเลยแพ่..
เออ..ละ ..poxy ของ TT&T Max Life มีมั้ยครับถ้ามีขอหน่อยนะครับ ละมันจะแรงกว่าเดิมมั้ยครับ..ขอบคุณนะครับ.... :)

Oops

:'(    แง่ๆ  เสียดายใช้ไม่ได้อะค่ะ  :-X อยากลองบ้างอะที่บอกกันว่าเร็วๆน่ะจะเร็วขนาดไหน  พอดีไม่ได้ใช้ proxy ต่อกับที่ไหนเลย
ถ้าใช้มันจะเร็วขึ้นอะป่าวอะค่ะ เพราะใช้ ADSLอยู่แล้วอะค่ะ :o

Mr.Xman

:'(    แง่ๆ  เสียดายใช้ไม่ได้อะค่ะ  :-X อยากลองบ้างอะที่บอกกันว่าเร็วๆน่ะจะเร็วขนาดไหน  พอดีไม่ได้ใช้ proxy ต่อกับที่ไหนเลย
ถ้าใช้มันจะเร็วขึ้นอะป่าวอะค่ะ เพราะใช้ ADSLอยู่แล้วอะค่ะ :o

ลองเอาไปลองสิครับ แล้วจะติดใจ  :-*

Oops

ชักไม่แน่ใจแล้วอะ ใช้เครื่องเดียวไม่ได้ต่อ proxy  อะไรที่ไหน แล้วถ้าจะลองใช้จะทำให้เน็ตเร็วขึ้นอะป่าวค่ะ :-\

jasda2003

ชักไม่แน่ใจแล้วอะ ใช้เครื่องเดียวไม่ได้ต่อ proxy  อะไรที่ไหน แล้วถ้าจะลองใช้จะทำให้เน็ตเร็วขึ้นอะป่าวค่ะ :-\

ความสามารถ

1. ใช้เครื่องเดียวได้
2. ใช้กับวง lan ได้
3. จำกัด b/w ได้
4. บล๊อค คำหยาบหรือเวปที่มีคำหรือความหมายเกี่ยวข้อง + บล๊อคไฟล์ได้

ไม่ต้องไปสนใจคำว่า proxy อะครับเอาไปลองใช้ดูแล้วกันครับ (ทำตามวิธีทำหน้า 1 ครับ)

HighKiller

แรงจริงหรือ ไม่เคยใช้เลยอ่ะโปรแกรมนี้

magicia

ขอconfigของคุณหน่อยจิ  ;)

Oops

ขออาซาริเถอะ ;D

demonnnn

Squid NT   ตัวนี้ใช้เล่น  pirchXP  ได้รึเปล่าครับ  (ผมลองแล้วมันมะได้อ่ะครับ)  เพราะ pirchXP  มันต้องผ่าน SOCKS  นิครับ

jasda2003

Squid NT   ตัวนี้ใช้เล่น  pirchXP  ได้รึเปล่าครับ  (ผมลองแล้วมันมะได้อ่ะครับ)  เพราะ pirchXP  มันต้องผ่าน SOCKS  นิครับ

pirch ไปเกี่ยวอะไรกับ squid ครับมันวิ่งกันคนละ port กันนิ ไม่เกี่ยวกันนะครับ (เล่นได้แน่นอนใครที่ลง squid แล้วเล่นไม่ได้ลองไปเช็คเครื่องตัวเองดูก่อนดีกว่า อิอิ)

เมื่อคืนก็มีคนโทรมาเรื่องนี้เหมือนกันนะครับ เค้าใช้เน็ต ksc local หาสาเหตุกันตั้งนาน ที่ไหนได้โดน ksc block เหอๆ (เพราะปกติไม่เกี่ยวก่า squid อยู่แล้วครับ)

demonnnn

pirch ไปเกี่ยวอะไรกับ squid ครับมันวิ่งกันคนละ port กันนิ ไม่เกี่ยวกันนะครับ (เล่นได้แน่นอนใครที่ลง squid แล้วเล่นไม่ได้ลองไปเช็คเครื่องตัวเองดูก่อนดีกว่า อิอิ)

เมื่อคืนก็มีคนโทรมาเรื่องนี้เหมือนกันนะครับ เค้าใช้เน็ต ksc local หาสาเหตุกันตั้งนาน ที่ไหนได้โดน ksc block เหอๆ (เพราะปกติไม่เกี่ยวก่า squid อยู่แล้วครับ)

ใช่จริงๆด้วยครับโดนBlack  จาก ISP   ::)     หน้าแตกเลยเรา   :'(

HighKiller

Ok!มั๊ยครับ ผมใช้ Internet ของTrue 256K (บอกไปจะเกี่ยวมั๊ยหว่า ???)

***คำถามท้ายบท***
1.ISPของทรุย[True]คืออะไรครับ
2.ถ้าใส่ISPไปจะเกิดผลดีผลเสียยังไรครับ
3.acl localnet src 61.91.0.0/255.255.255.0
ตัวสีแดงนั้นคือIPเครื่องเราใช่มั๊ยครับ (อธิบายด้วยเน้อ :))
4.จะรู้ได้ไงว่ามันทำงานหรือไม่ และ
5.จะดูยังไงว่าเร็ว!!
6.ใช้กับFireFox1.7.0ได้มั๊ยครับ(ถ้าใช้ได้ด้วยกันแล้วเห็นผลชัดคงจะเร็วน่าดูวุ้ย :-X)
ขอบคุณครับ ::)

jasda2003

อ้างถึง
Ok!มั๊ยครับ ผมใช้ Internet ของTrue 256K (บอกไปจะเกี่ยวมั๊ยหว่า ???)

***คำถามท้ายบท***
1.ISPของทรุย[True]คืออะไรครับ
2.ถ้าใส่ISPไปจะเกิดผลดีผลเสียยังไรครับ
3.acl localnet src 61.91.0.0/255.255.255.0
ตัวสีแดงนั้นคือIPเครื่องเราใช่มั๊ยครับ (อธิบายด้วยเน้อ :))
4.จะรู้ได้ไงว่ามันทำงานหรือไม่ และ
5.จะดูยังไงว่าเร็ว!!
6.ใช้กับFireFox1.7.0ได้มั๊ยครับ(ถ้าใช้ได้ด้วยกันแล้วเห็นผลชัดคงจะเร็วน่าดูวุ้ย :-X)
ขอบคุณครับ ::)

1. ผู้ให้บริการ internet
2. ก็คุณต่อเน็ต true อยู่ไงครับ
3. ผิด กลับไปอ่านหน้า 1 อีกครั้ง
4. กลับไปอ่านหน้า 1 อีกครั้ง
5. ท่าทำถูกต้องเร็วแน่นอนครับ
6. ใช้กับFireFox ได้ครับเข้าไปที่ option set ip ไปหา squid + จะได้ความเร็วท่านรก (ดีกว่า ie) เหอๆๆ เวอร์ไปเปล่า อิอิ  :(

HighKiller

1. ผู้ให้บริการ internet
2. ก็คุณต่อเน็ต true อยู่ไงครับ
3. ผิด กลับไปอ่านหน้า 1 อีกครั้ง
4. กลับไปอ่านหน้า 1 อีกครั้ง
5. ท่าทำถูกต้องเร็วแน่นอนครับ
6. ใช้กับFireFox ได้ครับเข้าไปที่ option set ip ไปหา squid + จะได้ความเร็วท่านรก (ดีกว่า ie) เหอๆๆ เวอร์ไปเปล่า อิอิ  :(

ข้อ6อะครับ เข้าไปตรงไหนเหรอครับ แล้ว Set ip ไปหา Squid ยังไงหรือครับ เพิ่งเคยใช้ เอิ๊กๆ

แล้วก็ข้อ3อะครับ มันคือipเครื่องเราหรือว่าอะไรครับ ผมไม่เข้าใจ งงอะครับเอา ง่ายๆ :'(

Mr.Xman

มาช่วยตอบนะครับ

น้าใช้ router หรือ modem ต่อครับ ถ้าใช้ router ต้องมีแก้ไขนะครับน้า

acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0  <<< ท่าเครื่องใช้ไอพีคราส 192.168.0.1 ก็ให้ใช้ค่านี้ถ้าใครใช้ค่าอื่นนอกเหนือจากนี้ให้เปลี่ยนด้วย (รูปแบบ 192.168.1.0)

แต่ถ้าน้าไม่ได้ใช้ router ต่อเน็ตแต่น้าใช้ modem ต่อแทนแล้วไม่ได้ต่อ lan (ระบบเน็ตเวอร์ค) น่าก็ไม่จ้องทำอะไร

การ setup เครื่อง server+client : เครื่องที่ลง squid ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ท่าให้โมเดมต่อก็คลิกที่ settings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 ท่าเป็น routerไปคลิกที่ lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080

: ส่วนเครื่อง client ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ไปคลิกที่ lan settings แล้วใส่ ไอพีเครื่องที่ลง squid พอรด์ 8080

ตั้ว

ผมลองทำแล้วครับ ไม่เห็นดีขึ้นเลย ทั้งที่ไม่ได้ปรับอะไรแท้ๆ การดาว์โหลดไฟล์จากเน็ตได้แค่ครั้งละ 3-5 k เอง

HighKiller

คือ มะกี้ผมเข้า เว็บ http://www.siamcafdsfadsf/ โดยใช้ IE ก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

เห็นบอกว่า ถ้าเป็นแบบรูปข้างบนก็ถือว่าผ่านอ่ะครับ

นี่อ่ะครับลองเข้าไปดูLinkนี้สิครับhttp://www.siamcafe.net/squid2.html

ปล.แล้วจะใช้ร่วมกับไฟฟอคทำยังไงอะครับ หรือว่าเราได้แบบข้างบนแล้ว ใช้ร่วมกับไฟฟอคได้เลย ช่วยตอบด้วยละกันครับ ;) ;)

jasda2003

ผมลองทำแล้วครับ ไม่เห็นดีขึ้นเลย ทั้งที่ไม่ได้ปรับอะไรแท้ๆ การดาว์โหลดไฟล์จากเน็ตได้แค่ครั้งละ 3-5 k เอง

เหอๆ  ไม่อ่านให้ดี

ใครที่เอา ทดสอบความเร็วอินเตอร์เนตผ่านหน้าเวป ขอบอกว่ามันไม่ได้ทำให้ความเร็วของ Internet (ISP) ที่ให้บริการมีความเร็วเพิ่มขึ้นนะครับ (เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด)

การทำงานมันแค่เก็บ cache www ที่คุณเคยไปที่นั้นมาก่อนแล้วและเมื่อคุณเข้าไปอีกครั้งมันจะเรียก cache ที่ได้เก็บไว้ขึ้นมาใช้นะครับ (พร้อม Refresh) ข้อมูลใหม่เข้ามาให้ตลอดก็แค่นั้นครับ

(เปิด www ไวแค่นั้น)  เพราะมีหลายคนคิดว่าทำให้ความเร็วของ Internet (ISP) ที่ให้บริการมีความเร็วเพิ่มขึ้นนะครับ 

jasda2003

คือ มะกี้ผมเข้า เว็บ http://www.siamcafdsfadsf/ โดยใช้ IE ก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

เห็นบอกว่า ถ้าเป็นแบบรูปข้างบนก็ถือว่าผ่านอ่ะครับ

นี่อ่ะครับลองเข้าไปดูLinkนี้สิครับhttp://www.siamcafe.net/squid2.html

ปล.แล้วจะใช้ร่วมกับไฟฟอคทำยังไงอะครับ หรือว่าเราได้แบบข้างบนแล้ว ใช้ร่วมกับไฟฟอคได้เลย ช่วยตอบด้วยละกันครับ ;) ;)

แล้วมันเร็วไม๊ครับ ไปที่ Services start ด้วยนะครับ FireFox ได้นะครับของไปหาดูครับ พอดีผมไม่ได้ใช้ ท่าจำไม่ผิดที่มันเขียนว่า proxy อะลืมๆไปมั้งแระไม่แน่ใจ (ท่ามันเร็วขึ้นแปลว่าคุณทำถูกต้องแน่นอน)

HighKiller

ก็เร็วนะครับ ผมใช้ทุกอย่างเลยอ่ะ ทั้ง โปรแกรม cFosSpeed ทั้งปรับแต่งเครื่อง ทั้งโหลดโปรแกรมเร่งให้กับไฟฟอค ปรับไฟฟอคอีก แล้วก็โปรแกรมDSL Speed Ver10 อีกด้วยครับ ดูความเร็วไม่ออกเลย :o

ปล.โหลดBitด้วยอ่ะครับถ้าเอาโหลดBitออกผมว่าจะหลุดโลกไปเลยอ่ะ ขอบคุณมากครับสำหรับโปรแกรมนี้ ::) ::) ::)

jasda2003

ก็เร็วนะครับ ผมใช้ทุกอย่างเลยอ่ะ ทั้ง โปรแกรม cFosSpeed ทั้งปรับแต่งเครื่อง ทั้งโหลดโปรแกรมเร่งให้กับไฟฟอค ปรับไฟฟอคอีก แล้วก็โปรแกรมDSL Speed Ver10 อีกด้วยครับ ดูความเร็วไม่ออกเลย :o

ปล.โหลดBitด้วยอ่ะครับถ้าเอาโหลดBitออกผมว่าจะหลุดโลกไปเลยอ่ะ ขอบคุณมากครับสำหรับโปรแกรมนี้ ::) ::) ::)

คุณนี้ล่อครบสูตรเลยนะ เหอๆๆๆๆ แค่ cFosSpeed + squid ก็เหนือคำบรรยายแระ เล่นโม FireFox ยิ่งหายห่วง
DSL Speed Ver10 << ไม่เคยลองนะ
แต่ผมแก้ mtu เอาหุหุ หายห่วง

HighKiller

เหอๆ mtu คุ้นๆนะ ว่าผมเคยแก้  :-\

HighKiller

ลองไปโหลด refresh_pattern.txt  หน้า 3 ไปลองนะท่าชอบแรงๆ

อันนี้ผมใช้มะได้หรอกครับ เน็ตไม่ถึง 512เลย อย่างดีก็แค่ 256 แรมก็เหมือนกัน 224 :'(

ปล.แค่นี้ก็!!SJแว้ว (แต่ถ้า!!SJกว่านี้อีกก็คงดี อิอิ)

tomon

ก่อนอื่นขอขอบคุณผู้จัดทำโปรแกรม  Squid NT  มากครับ   :)   ทำให้เน็ต 56K เปิดหน้า www. ได้เร็วมาก     :(    แต่ ปัญหาที่ผมเจอก็คือ SquidNT 2.5 STABLE 11-NT เวลาดาวโหลดโปรแกรมอื่นๆด้วย   flashget   หรือ  IDM 7   ทำไม่เปิดหน้า www. ช้าเหมือนเดิมเหมือนไม่มีโปรแกรม squid   เน็ตของผมให้   Freenet  ของ TOT ช่วยตอบปัญหาของผมด้วยครับ   ขอบคุณมากครับ