บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: (โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า!! 2) Setup หลังติดเบาะ Edtion หรือ Squid NT.2.  (อ่าน 147903 ครั้ง)

DoMInAToR

• บุคคลทั่วไป
แล้วถ้า Proxy นอกที่จะเอามาเป็น cache_peer ต้องใส่ username กับ password ด้วยล่ะครับ ต้องทำอย่างไง

jasda2003

ก่อนอื่นขอขอบคุณผู้จัดทำโปรแกรม  Squid NT  มากครับ   :)   ทำให้เน็ต 56K เปิดหน้า www. ได้เร็วมาก     :(    แต่ ปัญหาที่ผมเจอก็คือ SquidNT 2.5 STABLE 11-NT เวลาดาวโหลดโปรแกรมอื่นๆด้วย   flashget   หรือ  IDM 7   ทำไม่เปิดหน้า www. ช้าเหมือนเดิมเหมือนไม่มีโปรแกรม squid   เน็ตของผมให้   Freenet  ของ TOT ช่วยตอบปัญหาของผมด้วยครับ   ขอบคุณมากครับ

อันนี้ก็แน่อยู่แล้วอะครับ พวกโปรแกรมช่วย d/l มันสูบไปหมด

jasda2003

แล้วถ้า Proxy นอกที่จะเอามาเป็น cache_peer ต้องใส่ username กับ password ด้วยล่ะครับ ต้องทำอย่างไง

ลองดูนะ   cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 login=user:pass

กิว

ต่างกันไงอ่า
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2005, 04:47:17 pm »
คือผมยังสงสัย proxy.asianet.co.th  port 8080   กะ sqiud ตัวนี้อะครับว่ามานต่างกันยังไง  ถ้าผมใช้ proxy ของ true อยู่แล้วจำเป็นมั้ยที่ผมจะต้องลง squid

Impy

คือผมรบกวนถามเป็นความรู้หน่อยนะครับสำหรับโปรแกรมนี้นั้นหากเราไม่ setup แบบที่พี่บอมบอกแต่ใช้วิธี install เฉยๆใน folder นั้นเลยตัวที่พี่บอมทำให้อ่ะครับที่อยู่กับตัว uninstall จะสามารถใช้งานได้ไหมครับหรือว่าต้องเซทแบบ manual เท่านั้นถึงจะสามารใช้งานได้ครับ  เผื่อหลายๆคนที่เข้า dos ยังไม่แข็งแรงเช่นผม ^^" คือผมกะจากด install แล้วเข้าไป start ใน service มันอ่ะครับ เพียงพอไหมครับ              ขอบคุณครับ

jasda2003

Re: ต่างกันไงอ่า
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2005, 09:59:22 pm »
คือผมยังสงสัย proxy.asianet.co.th  port 8080   กะ sqiud ตัวนี้อะครับว่ามานต่างกันยังไง  ถ้าผมใช้ proxy ของ true อยู่แล้วจำเป็นมั้ยที่ผมจะต้องลง squid

ท่าอยากแรง ก็ต้องลงครับ (ท่าแบบตามน้ำก็ไม่ต้องลงครับ)

jasda2003

คือผมรบกวนถามเป็นความรู้หน่อยนะครับสำหรับโปรแกรมนี้นั้นหากเราไม่ setup แบบที่พี่บอมบอกแต่ใช้วิธี install เฉยๆใน folder นั้นเลยตัวที่พี่บอมทำให้อ่ะครับที่อยู่กับตัว uninstall จะสามารถใช้งานได้ไหมครับหรือว่าต้องเซทแบบ manual เท่านั้นถึงจะสามารใช้งานได้ครับ  เผื่อหลายๆคนที่เข้า dos ยังไม่แข็งแรงเช่นผม ^^" คือผมกะจากด install แล้วเข้าไป start ใน service มันอ่ะครับ เพียงพอไหมครับ              ขอบคุณครับ

ได้ครับ

ยกตัวอย่าง : สมมุติ cache เต็ม

1. ให้เราไปที่ Services  > SquidNT ให้ stop มันก่อน
2. หลักจากนั้นดับเบิ้ลคลิกที่ตัว uninstall ที่อยู่ในโฟรเดอร์ squid
3. ให้ไปที่โฟรเดอร์ cache ที่อยู่ในโฟรเดอร์ squid   ตัวอย่างC:\squid\cache
4. ให้ลบทุกอย่างที่อยู่ในโฟรเดอร์ cache ออกให้หมด
5. ที่นี้ก็ไปดับเบิ้ลคลิกที่ตัว install ได้เลยครับเป็นอันเสร็จ

หมายเหตุ : ต้องลบทุกอย่างที่อยู่ในโฟรเดอร์ cache ให้หมดก่อน install

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net

cassanova

เว็บธรรมดาก็ใช้ได้นะครับ แต่เว็บที่โหลดภาพด้วยทำไมมันช้าจังอะครับ เช่นเว็บโป๊ อะ อิอิ :)

jasda2003

เว็บธรรมดาก็ใช้ได้นะครับ แต่เว็บที่โหลดภาพด้วยทำไมมันช้าจังอะครับ เช่นเว็บโป๊ อะ อิอิ :)

อันนี้ต้องให้คุณ บอม มาตอบนะครับว่า ทำไมถึงเข้าเวปโป๊ช้าจัง  :-X เหอๆ

cassanova

บางเว็บมันเข้าไม่ได้อะครับ  แล้วผมจะโหลดโปรแกรม จากเว็บrapidshare ก็โหลดไม่ได้ อะครับ ผมต้องปิด Squid NT.2. ก่อนค่อยโหลดได้
มีธีแก้ไขยังไงครับ ::)

jasda2003

บางเว็บมันเข้าไม่ได้อะครับ  แล้วผมจะโหลดโปรแกรม จากเว็บrapidshare ก็โหลดไม่ได้ อะครับ ผมต้องปิด Squid NT.2. ก่อนค่อยโหลดได้
มีธีแก้ไขยังไงครับ ::)

http://rapidshare.de/ เอ ผมว่ามันโหลดได้นะครับแต่ไม่แน่ใจ คุณช่วยกรุณาเอาลิงค์มาให้ผมหน่อยนะครับ เอาที่คุณว่ามันโหลดไม่ได้ครับ

cassanova

ได้แล้วครับ ถ้ามีปัญหายังไงจะมาถามใหม่นะครับ  :)

ออฟไลน์ hamoyteam

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ตอนนี้เรากำลังเป็นโรคไต ไตหาหัวจาม (ตามหาหัวใจ)
 :D สุดแรงจริงๆๆ
Signature cleanned by Admin

cassanova

ผมมีปัญหามาถามอีกแล้วครับ
คือผมจะฟังเพลงจากเว็บ  www.bitthailand.com  มัน ฟังไม่ได้อะครับ  แต่พอผม ไปติ๊กตรง Proxy server ออกมันก็ฟังได้อะ
มันเกิดจากอะไรครับ ช่วยบอกที ลองไปฟังดูนะครับ http://www.bitthailand.com/music.php

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

NoAdmin

ทำไม คนตอบ กระทู้ รู้สึกว่า จาตอบ แบไมเต็มใจ คนเขาไม่เคยทำเขาก็อยากรู้ว่าทำไง แก้ปันหาไง  แล้วแนะนำไม่กระจ่าง ที เอามา โคสะนา เห็โคสะนาจัง  ไอ้  squid เนี่ย  ไม่ support  ด้วยล่ะคับ  ถ้าไม่มีเวลาตอบกระทู้ ก็ปิด บอด ไปเลย ดีกว่ามั้ง  หรือไม่ก็ปิดเวบไปเลย  รวยแล้วไม่เหรอ ไม่ง้อแล้วนี่ 

minkn

กดสตาทแล้วมันขึ้นมางี้ทำไงดีหว่า  ;)  ;)  ;)

ปล. ใช้xp sp2เน้อ

jasda2003

ทำไม คนตอบ กระทู้ รู้สึกว่า จาตอบ แบไมเต็มใจ คนเขาไม่เคยทำเขาก็อยากรู้ว่าทำไง แก้ปันหาไง  แล้วแนะนำไม่กระจ่าง ที เอามา โคสะนา เห็โคสะนาจัง  ไอ้  squid เนี่ย  ไม่ support  ด้วยล่ะคับ  ถ้าไม่มีเวลาตอบกระทู้ ก็ปิด บอด ไปเลย ดีกว่ามั้ง  หรือไม่ก็ปิดเวบไปเลย  รวยแล้วไม่เหรอ ไม่ง้อแล้วนี่ 

คุณลองไปหาดูสิว่าผมไม่ได้ตอบใครมั้งตอบทุกคน แล้วในส่วนที่ผมตอบไปแล้วก็ไม่อยากจะมาตอบซ้ำอีก ท่าดูทุกหัวข้อคงติดตั้งกันได้ นอกเสียจากที่ติดปัญหาจริงๆมาถามได้หรืออยากได้ tip อะไรเด็ดๆ

ส่วนมากคนที่มา d/l เค้าก็ d/l ไปลงหยังเดียวพอติดปัญหามาก็ไม่ยอมหาข้อมูลก็เอาแต่ถามซ้ำๆกันไม่เชื่อลองย้อนกลับไปดูว่าผมตอบละเอียดขนาดไหน

งั้นทำมาให้ใช้ก็ไม่ต้องบอกวิธีการติดตั้งก็ได้สิง่ายดี แต่คนเรามันไม่เหมือนกันไม่ได้ฉลาดสะทุก (อยากให้ใช้กันทุกคน)

(เต็มอะเต็มใจตอบแต่อยากให้อ่านทุกหัวข้อก่อนท่าติดปัญหาจริงๆให้มาถาม ผมไม่เคยอธิบายรวบรัดเลยนะครับ ลองย้อนกับไปดู)

งานผมก็มีทำไช้จะเอาเวลามานั่งตอบปัญหาหยังเดียวโดยที่คนเอาไปใช้ไม่ยอมศึกษาหาข้อมูลเอาละเลย 

ข้อมูลสมัยก่อนๆก็มีอีกหลายร้อยคำถามที่คุณ บอม เคยทำเอาไปก็ลองไปหาดูสิครับ

http://www.siamcafe.net/squid1.html
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=2347.0
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=4536.0
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9285.msg32316;topicseen#msg32316

ไม่ใช้มัวแต่แบมือหยังเดียวโดยที่ไม่ศึกษาหาข้อมูลประดับสมองมั้งจะได้มีความรู้ความสามารถ

ผมนี้อธิบายกระจ่างแบบสุดๆแล้วนะครับเค้าจาเอากระจ่างถึงไหนอีก ต้อง ก-ฮ เลยรึเปล่าครับ ภาษาที่ใช้ก็แบบชาวบ้าน แล้วจะเอาไงอีก เหอๆ

ท่าคุณว่างมากก็มาช่วยผมตอบด้วยก็จะดีมากนะครับ  ปล. ขอบใจหลายๆเด้อ

Impy

โห  อ่านไอ Admin แล้วอารมณ์ขึ้นแทนคุณ jasda กับพี่บอมเลย   ไอห่านิ เค้าสอนเมิงมา 6 หน้าเต็มๆนี่ยังไม่เรียกว่าเต็มใจสอนอีกหรอวะ เค้าได้อาราย คนอย่างเมิงนี่นะ กบใต้ซีเมนแล้วล่ะ ขนาดนี้ยังไม่เข้าใจ สักแต่ถามเมิงเคยอ่านดูตามที่คนอื่นถามมั้ย คำตอบส่วนมากอยู่ในนี้ทั้งนั้ เค้ามาสอนดีๆไม่เก้บตังยังเจือกมาด่าอีก ไอเชี่ยนี่  เชี่ยได้จัยจิงๆ  ขอโทดครับ สำหรับคำพูดที่แรงไป แต่สำหรับไอนิมานเกินไปจิงๆ ผมฉุนแทน     
                                                                                                                                                                                               * ปล.ไอกบใต้ซีเมนท่าข้องจัย add มาด่านิ [email protected] อย่าด่าในบอร์ด มานดูไม่ดี !!
                                                      ** ขออภัยที่อดไม่ไหวจริงๆเพราะมันโชความโง่ออกมาเกินไป ฉุนแทน                                 Impy

jasda2003

กดสตาทแล้วมันขึ้นมางี้ทำไงดีหว่า  ;)  ;)  ;)

ปล. ใช้xp sp2เน้อ

คุณไปแก้ไข config อะไรรึเปล่าครับท่ายังไม่ชำนาญอย่าพึ่งไปแก้นะครับ ( start ไม่ผ่านตอน start คุณต่อ net แล้วยังครับต้องต่อเน็ตก่อนนะครับ)  :-X

xEvioz

พี่คับลงแล้วมันไม่แรงเลยกลับช้ากว่าเดิม

เป็นได้งั้ยทำตามแล้วนะ ผมใช่ วินโดว์ xp อ่า

jasda2003

พี่คับลงแล้วมันไม่แรงเลยกลับช้ากว่าเดิม

เป็นได้งั้ยทำตามแล้วนะ ผมใช่ วินโดว์ xp อ่า

ให้ไปที่ Services ไปที่ squidNT คลิก startup

การ setup : เครื่องที่ลง squid ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ท่าให้โมเดมต่อก็คลิกที่ settings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 ท่าเป็น routerไปคลิกที่ lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080

แนะนำท่าใช้ modem หรือ router ในการเชื่อมต่อ ให้ไปที่ Services ไปที่ squidNT คลิกขวาไปที properties ใน startup เลือกเป็น manual คือ เวลาคุณเปิดเครื่องขึ้นมา ให้คุณต่อเน็ต แล้วทำการ  start squid เอง

tomon

สุดยอดของความคิดและคำพูดเลยของ #261 (Admin)  ผมโหลดมาติดตั้ง  แตก็่ลงไม่ผ่านสักครั้ง  ผมก็ได้ความรู้  วิธีแก้ปัญหา  จาก Posted  ของผู้รู้ทั้งหลาย  จนวันที่ 3  ผมจึงลงโปรแกรมได้  ผิดตรงไหนรู้ไม่ครับ  1. ดาวโหลดโปรแกรมไม่สมบูรณ์  มันจึงติดตั้งโปรแกรมไม่ได้  2.  ผมพิมพ์ผิดใน dos  จากตัว q  เป็นตัว g   ศึกษาและหาอ่านซิครับใน Posted  นะ       ของฟรีและดีๆอย่างนี้หาไม่ได้หรอก    พี่เค้าเสียกำลังใจแย่เลยเค้าอุตสาห์คิดและนำมาให้ใช้

xEvioz

ใช่ๆๆ ถึงผมเพิ่งจ่ะโหลดโปรแกรมของพวกพี่ๆๆเค้ามาใช่แต่ก็ลองมั่วๆไม่ได้อ่าไรเดี่ยวมาโพสถามละกัน

ถือว่าผม มือใหม่หัดขับ  :-X

xEvioz

เย้ๆๆๆ ได้แล้วพี่ ผมลง ผิดเอง ^^ แต่ยังดีที่พี่บอก proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 มาให้ผม

ความรู้สึกว่ามันเร็วขึ้นมานิดๆๆ พี่ๆมันมีอ่าไรอีกไหมที่ต้องปรับแต่งอีก แนะมาเลยเดี๋ยวลองทำตามอยากแรง

ตอนแรกผมนะนึกว่า มันจะทำให้เน็ตเราเร็วขึ้นแบบว่า เน็ตผม Adsl ของ tt&t 256 ก็ก่ะว่าจะวิ้งเต็ม 256 อ่าไรประมานนั่น

มีอะไรมากมายที่ผมไม่รู้ไม่เข้าใจ โปรดชี้แนะ  :D

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
เย้ๆๆๆ ได้แล้วพี่ ผมลง ผิดเอง ^^ แต่ยังดีที่พี่บอก proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 มาให้ผม

ความรู้สึกว่ามันเร็วขึ้นมานิดๆๆ พี่ๆมันมีอ่าไรอีกไหมที่ต้องปรับแต่งอีก แนะมาเลยเดี๋ยวลองทำตามอยากแรง

ตอนแรกผมนะนึกว่า มันจะทำให้เน็ตเราเร็วขึ้นแบบว่า เน็ตผม Adsl ของ tt&t 256 ก็ก่ะว่าจะวิ้งเต็ม 256 อ่าไรประมานนั่น

มีอะไรมากมายที่ผมไม่รู้ไม่เข้าใจ โปรดชี้แนะ  :D
:) 8) This Is A Book 555

xEvioz

พี่ๆถามอีกเรื่องคับ
#cache_peer xxxxxx parent xxx 3130 no-query   

เอา # หมายถึงเปิดใช่งาน แล้วผมเล่น Adsl tt&t Maxnet 256

cache_peer proxy.infonews.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< INFONEWS (INFOACCESS)
cache_peer proxy.wnet.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< WORLDNET (APRICOT)
cache_peer proxy.sgn.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< SIAM GLOBAL ACCESS
cache_peer proxy.linethai.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< DATA-LINETHAI
cache_peer proxy.asiaaccess.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< ASIACCESS
cache_peer proxy.cwn.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< CWN-INTERNET
cache_peer proxy.asianet.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< ASIANET
cache_peer proxy.loxinfo.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< LOXINFO
cache_peer proxy.samart.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< SAMART
cache_peer proxy.pacific.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< PACIFIC
cache_peer proxy.roynet.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< ROYNET
cache_peer proxy.siamit.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< SIAM-IT
cache_peer netproxy1.inet.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< I-NET
cache_peer proxy.idn.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< IDIA-NET
cache_peer proxy.anet.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< A-NET
cache_peer proxy.ji-net.com parent 8080 3130 no-query   <<< JI-NET
cache_peer proxy.sga.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< E-GO
cache_peer proxy.cscoms.com parent 8080 3130 no-query   <<< CS
cache_peer proxy.ksc.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< KSC

แล้วผมต้องเอาอันไหมมาใส่ง่าพี่

• admin
พี่ๆถามอีกเรื่องคับ
#cache_peer xxxxxx parent xxx 3130 no-query   

เอา # หมายถึงเปิดใช่งาน แล้วผมเล่น Adsl tt&t Maxnet 256

cache_peer proxy.infonews.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< INFONEWS (INFOACCESS)
cache_peer proxy.wnet.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< WORLDNET (APRICOT)
cache_peer proxy.sgn.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< SIAM GLOBAL ACCESS
cache_peer proxy.linethai.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< DATA-LINETHAI
cache_peer proxy.asiaaccess.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< ASIACCESS
cache_peer proxy.cwn.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< CWN-INTERNET
cache_peer proxy.asianet.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< ASIANET
cache_peer proxy.loxinfo.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< LOXINFO
cache_peer proxy.samart.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< SAMART
cache_peer proxy.pacific.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< PACIFIC
cache_peer proxy.roynet.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< ROYNET
cache_peer proxy.siamit.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< SIAM-IT
cache_peer netproxy1.inet.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< I-NET
cache_peer proxy.idn.co.th parent 8080 3130 no-query   <<< IDIA-NET
cache_peer proxy.anet.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< A-NET
cache_peer proxy.ji-net.com parent 8080 3130 no-query   <<< JI-NET
cache_peer proxy.sga.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< E-GO
cache_peer proxy.cscoms.com parent 8080 3130 no-query   <<< CS
cache_peer proxy.ksc.net.th parent 8080 3130 no-query   <<< KSC

แล้วผมต้องเอาอันไหมมาใส่ง่าพี่

สมมุตินะครับสมมุติ ถ้าคุณใช้ เนต Asianet ทาง Loxinfo คงไม่ยอมให้คุณมาใช้ แบนวิธเขาฟรีๆแน่ๆ
นั่นก็หมายความว่า ใช้ เนตหรือ isp ใหน ก็ต้องใช้ Proxy ของ ISP นั้นๆ แต่ส่วนใหญ่ ISP จะใช้ Transparent Proxy อยู่แล้วหนะครับ แต่ถ้าอยากลองไปเกาะ PROXY ของ ขุมพลัง CACHE FLOW ( PROXY ชนิด HARDWARE ) ก็ลองดูก็ได้คับป๋ม (ปล ผมไม่ได้ตอบกวน Teen นะแต่พยายามจะแยกแยะให้ฟังหนะครับผม  ขำๆชิวๆ :))

jasda2003

Maxnet อันนี้เลยครับ cache_peer 203.147.0.42 parent 8080 0 no-query  นานๆเน่าที ท่าเน่าเมื่อไหร่ เช่น เปิดเวปอืดช้าไม่ไป        ให้ปิดไปนะครับ  (แก้ไขแล้วอย่าลืม Restart Squid ด้วยหละ)

• admin
คู่มือ การติดตั้ง Squid NT 2 JZ Edtion พร้อมภาพประกอบ อย่างง่าย
ที่ผมเตรียมจะนำไป PRESENTS วันงาน

ขอบคุณสำหรับน้ำใจ มากๆนะครับ คุณ JASDA2003 For Power Point Presentations ไม่สนใจมางานกับผมจริงๆเหยอ :-*

ลองอ่านดูครับหละเอียดชนิด FREAM ต่อ FRAME

คลิ้กอ่านคู่มือ ชนิด ละเอียดสุดๆ Edtion ตามลิ้งค์ด้านล่างนี่
http://www.siamcafe.net/squid

demontong

Squid NT   มีตรงไหนที่กำหมดให้ใช้งานในส่วนของ  SOCKS  รึเปล่าครับ (หรือว่าต้องหาโปรแกรมอื่นมาใช้ร่วม)  ตอนนี้ใช้งาน  Pirchไม่ได้   คือผมจะเข้าไปกำหมดในส่วนของ Socks Firewall  ใน  Pirch  อย่างไรครับ   

***ถ้าไม่กำหนดในส่วนของ Socks Firewall  ใน  Pirch   จะเข้าเล่นได้ (แต่มันวิ่งที่สายเกม  ???)  อยากให้เล่นในสายเน็ตแล้วให้มันวิ่งผ่าน  Squid NT  ไปเลย  ***   :(

jasda2003

Squid NT   มีตรงไหนที่กำหมดให้ใช้งานในส่วนของ  SOCKS  รึเปล่าครับ (หรือว่าต้องหาโปรแกรมอื่นมาใช้ร่วม)  ตอนนี้ใช้งาน  Pirchไม่ได้   คือผมจะเข้าไปกำหมดในส่วนของ Socks Firewall  ใน  Pirch  อย่างไรครับ   

***ถ้าไม่กำหนดในส่วนของ Socks Firewall  ใน  Pirch   จะเข้าเล่นได้ (แต่มันวิ่งที่สายเกม  ???)  อยากให้เล่นในสายเน็ตแล้วให้มันวิ่งผ่าน  Squid NT  ไปเลย  ***   :(

squid ไม่มีฟังค์ชั่น socks อะครับผม แนะนำให้ใช้โปรแกมนะครับ เช่น

ซอกคอ  :-X เอ้ย SockCap  ครับผม :(

ต้า

เวปที่ข้างบนบอกมาอ่ะครับ   ....  http://www.siamcafe.net/squid ..   มันไม่มีภาพอ่ะครับ

ผมจะเข้าไปดูการติดตั้ง แต่ไม่มีภาพอ่ะ ทำไงดีอ่ะ

*  คือผมต้ดตั้งไปแล้วอ่ะครับ แล้วก็เข้าไปดูตรง server แล้วแต่ว่ามันไม่มีตัว squidNT อ่ะครับ ทำไงยังไดอ่ะ 

:-[                     :-[                         :-[

ต้า

โห่ะๆๆ . ...    ภาพมันขึ้นแล้วอ่ะครับ ผมใจร้อนไปเองอ่ะ  กำจิง [ โวยวายอีกเรา]  ..

แล้วผมก็ติดตั้งได้และครับ เพราะผมใจร้อนไปอีกแล้วอ่ะ ไม่ยอมรอ พอหน้าต่างดำๆขึ้นมาปุ๊ปกดปิดปั๊ปเลย [มือไวไปหน่อย]

ขอบขุณเวปที่สอนผมติดตั้งน่ะครับ ............... ;)     [ดีใจชะมัดเลย]

ต่อไปถึงขั้นตอนกานเล่นอยากรู้ว่ามันจะแรงจิงอ่ะป่าว แล้วเราควรไปตั้งค่าอาไรบ้างอ่ะครับ ให้มันเร็วขึ้นอ่ะ...........

*พวกเนตฟรีของมหาลัยอ่ะครับ เราควรต้งค่ายังไงดีอ่ะ แนะนำหน่อยจิ

eiw05

ผมอ่านกระทุ้ของคุณ HighKiller ไม่ทราบว่าโปรแกรม cFosSpeed  ไปโหลดจากไหน และต้องเซ็ทค่าอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ Firfox 1.0.7 อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ปรับแต่งตรงไหนเลยคับ ไม่ทราบว่าต้องทำอยางไรบ้างครับ บอกเป็นขั้นตอนได้ก็ดีเลยครับ.....รอดุความแรงอยู่ครับ ::)

jasda2003

โห่ะๆๆ . ...    ภาพมันขึ้นแล้วอ่ะครับ ผมใจร้อนไปเองอ่ะ  กำจิง [ โวยวายอีกเรา]  ..

แล้วผมก็ติดตั้งได้และครับ เพราะผมใจร้อนไปอีกแล้วอ่ะ ไม่ยอมรอ พอหน้าต่างดำๆขึ้นมาปุ๊ปกดปิดปั๊ปเลย [มือไวไปหน่อย]

ขอบขุณเวปที่สอนผมติดตั้งน่ะครับ ............... ;)     [ดีใจชะมัดเลย]

ต่อไปถึงขั้นตอนกานเล่นอยากรู้ว่ามันจะแรงจิงอ่ะป่าว แล้วเราควรไปตั้งค่าอาไรบ้างอ่ะครับ ให้มันเร็วขึ้นอ่ะ...........

*พวกเนตฟรีของมหาลัยอ่ะครับ เราควรต้งค่ายังไงดีอ่ะ แนะนำหน่อยจิ

ให้ไปที่ Services ไปที่ squidNT คลิก startup

การ setup : เครื่องที่ลง squid ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ท่าให้โมเดมต่อก็คลิกที่ settings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080 ท่าเป็น routerไปคลิกที่ lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080

แนะนำท่าใช้ modem หรือ router ในการเชื่อมต่อ ให้ไปที่ Services ไปที่ squidNT คลิกขวาไปที properties ใน startup เลือกเป็น manual คือ เวลาคุณเปิดเครื่องขึ้นมา ให้คุณต่อเน็ต แล้วทำการ  start squid เอง

jasda2003

ผมอ่านกระทุ้ของคุณ HighKiller ไม่ทราบว่าโปรแกรม cFosSpeed  ไปโหลดจากไหน และต้องเซ็ทค่าอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ Firfox 1.0.7 อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ปรับแต่งตรงไหนเลยคับ ไม่ทราบว่าต้องทำอยางไรบ้างครับ บอกเป็นขั้นตอนได้ก็ดีเลยครับ.....รอดุความแรงอยู่ครับ ::)

http://www.cfos.de/speed/cfosspeed_th.htm

ส่วนยาแก้ไอ หาเอาเองนะจ๊ะ    ;D

ว่าไปมันก็พอใช้ครับแต่ลองดูแล้วกันนนะครับ เดี๋ยวทำบทความให้

eiw05

อยากถามว่า ทำไมวันนี้ผมเข้า GMail กับ IE6 ไม่ได้ครับ มันไม่โหลดเข้า inbox แต่ ถ้าใช้ firfox เข้าได้ปกติครับ

Impy

ดีครับ คุณ Jasda 2003 จากที่ผมเคยโพสไว้ปัญหามากมายที่คอยถามคุณ คุณให้คำตอบที่ดีมากมายจนตอนนี้ผมมั่นใจว่า 90% ของปัญหา Squid ผมพอแก้ได้ครับ มาแจ้งให้คุณทราบดังนี้ครับ จากปัญหาล่าสุดที่ผมเจอคือเซทถูกต้องหมดทุกอย่างแต่เครื่องลูกมันไมเล่นไม่ได้ แล้วมาถามคุณคุณบอกวิธีไปให้ผม ได้ผลดังนี้ครับ  ต้องปิด Firewall ที่เครื่องแม่ก่อนครับ ไม่เช่นนั้นเครื่องลูกจะไม่ได้รับผลบุญ Squid ใดๆทั้งสิ้น ขอขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจที่มาช่วยผมตอบทุกปัญหาที่ถามมานะครับ   ท่านใดที่ยังติดปัญหาคล้ายๆผมลองปิด Firewall ดูนะครับเผื่ออะไรๆมานจะดีขึ้นอย่างผม   ปัญหาทุกปัญหาของ Squid ผมเชื่อว่าในกระทู้นี้มีคำตอบแน่นอนครับ หากันดีๆเน้ออ 
                                                                                                 ขอแสดงความนับถือพี่บอม+คุณ Jasda 2003                        Impy

jasda2003

ดีครับ คุณ Jasda 2003 จากที่ผมเคยโพสไว้ปัญหามากมายที่คอยถามคุณ คุณให้คำตอบที่ดีมากมายจนตอนนี้ผมมั่นใจว่า 90% ของปัญหา Squid ผมพอแก้ได้ครับ มาแจ้งให้คุณทราบดังนี้ครับ จากปัญหาล่าสุดที่ผมเจอคือเซทถูกต้องหมดทุกอย่างแต่เครื่องลูกมันไมเล่นไม่ได้ แล้วมาถามคุณคุณบอกวิธีไปให้ผม ได้ผลดังนี้ครับ  ต้องปิด Firewall ที่เครื่องแม่ก่อนครับ ไม่เช่นนั้นเครื่องลูกจะไม่ได้รับผลบุญ Squid ใดๆทั้งสิ้น ขอขอบคุณสำหรับความมีน้ำใจที่มาช่วยผมตอบทุกปัญหาที่ถามมานะครับ   ท่านใดที่ยังติดปัญหาคล้ายๆผมลองปิด Firewall ดูนะครับเผื่ออะไรๆมานจะดีขึ้นอย่างผม   ปัญหาทุกปัญหาของ Squid ผมเชื่อว่าในกระทู้นี้มีคำตอบแน่นอนครับ หากันดีๆเน้ออ 
                                                                                                 ขอแสดงความนับถือพี่บอม+คุณ Jasda 2003                        Impy

ขอบคุณครับคุณ Impy ความจริงคุณไม่ต้องปิดก็ได้นะ แต่ใช้ความ สามารถ หน่อย add squid.exe เข้าไปใน Firewall ให้มันรู้จักหน่อย ส่วนเครื่อง client นี้ไม่แน่ใจครับ (พอดี client ผมใช้ sp1) แล้วทำตาม ลิงค์นี้

http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9023.msg33222;topicseen#msg33222

เมื่อ 2-3 วันก่อนลงเครื่องใหม่ update sp ครบทุกตัว (รู้สึกว่าปัญหาต่างๆหายไปกว่าเมื่อก่อนเยอะ)   :)

แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาเล่น win2000 แล้วจ้าเปิด Bot Rag ให้เด็กเค้าอะใช้ xp ไม่ไหว ram 1 จิก แทบไม่เหลือ  ???

กลับมาใช้แบบขี้เหร่ๆ นี้รู้สึกเบาสบายจริงๆ อิอิ  :D

BotCfe

:-\  พอจะมีวิธี ที่ทำให้เรารู้ได้หรือไม่ครับ ว่า Cache มันเต้มแล้วอะครับ  :P

jasda2003

:-\  พอจะมีวิธี ที่ทำให้เรารู้ได้หรือไม่ครับ ว่า Cache มันเต้มแล้วอะครับ  :P

สังเกตง่ายๆ ท่ามีวันนึง เน็ตก็ปกติ แต่เปิดเวปไม่ไป ปลด proxy แล้วมันวิ่งปกติ ให้ลองเข้าไดที c:\squid\cache ดูโฟรเดอร์ล่างๆครับท่า cache มันเต็มค่อยลบแล้วลงใหม่ครับ

ว่าไปไม่ต้องไปกังวลหรอกมันไม่ใช้ว่าจาเต็มง่ายๆครับ อีกนาน (จนลืม) เหอๆๆ ของผมนี้เป็นครึ่งปีแล้วมั้งยังไม่ถึงครึ่ง แต่ก็ไม่แน่นะครับอยู่ที่การใช้ internet เข้า web แต่ว่าไปก็นานแหละครับ  8)

gunmanx

:o แย่ครับไม่ได้เร็วขึ้นเลยอะ ใช้ cfos ยังช่วยได้ดีกว่าเลย(******cfos ทำได้จิง*****)
จากที่ลองเมื่อซักครู่นี้ แล้วที่ว่าเน็ตแรงนะมันแรงยังไง *****download+เล่นเกมส์online+เปิดเว็บ****  ความเร็วที่ผมใช้นะมันเท่าเดิมเลย เน็ตถูกดึงกันใช้งานได้ไม่พร้อมกันแล้วจะเรียกว่าเร็วได้ยังไง  :-\

jasda2003

:o แย่ครับไม่ได้เร็วขึ้นเลยอะ ใช้ cfos ยังช่วยได้ดีกว่าเลย(******cfos ทำได้จิง*****)
จากที่ลองเมื่อซักครู่นี้ แล้วที่ว่าเน็ตแรงนะมันแรงยังไง *****download+เล่นเกมส์online+เปิดเว็บ****  ความเร็วที่ผมใช้นะมันเท่าเดิมเลย เน็ตถูกดึงกันใช้งานได้ไม่พร้อมกันแล้วจะเรียกว่าเร็วได้ยังไง  :-\

น้าไม่อ่านดีๆว่า SquidNT เค้าไว้ทำอะไร น้าเอาไปใช้ไม่ตรงวัตถุประสงค์อะสิ  :o

jack4504

ผมคิดว่าทุกคนคงไม่ได้โม้หรอกนะครับ   แต่ทำไมเครื่องของผมลงแล้ว set ตามที่บอกทุกอย่างอ่ะครับ   ลองใช้ flashget โหลด file ดู ก็ไม่เห็นจะเร็วขึ้นเลยครับ  อุตส่าห์ลงทุนลง window ใหม่ด้วย กลัวว่าเครื่องอาจจะมีปัญหา ก็ไม่ได้  ใช้เน็ตทรูเล่นที่บ้านอ่ะคับ    เป็นเพราะอะไรอะคับ   ::)
 :-[

jasda2003

ผมคิดว่าทุกคนคงไม่ได้โม้หรอกนะครับ   แต่ทำไมเครื่องของผมลงแล้ว set ตามที่บอกทุกอย่างอ่ะครับ   ลองใช้ flashget โหลด file ดู ก็ไม่เห็นจะเร็วขึ้นเลยครับ  อุตส่าห์ลงทุนลง window ใหม่ด้วย กลัวว่าเครื่องอาจจะมีปัญหา ก็ไม่ได้  ใช้เน็ตทรูเล่นที่บ้านอ่ะคับ    เป็นเพราะอะไรอะคับ   ::)
 :-[

การทำงานมันแค่เก็บ cache www ที่คุณเคยไปที่นั้นมาก่อนแล้วและเมื่อคุณเข้าไปอีกครั้งมันจะเรียก cache ที่ได้เก็บไว้ขึ้นมาใช้นะครับ (พร้อม Refresh) ข้อมูลใหม่เข้ามาให้ตลอดก็แค่นั้นครับ (เปิด www ไวแค่นั้น) 

เพราะมีหลายคนคิดว่าทำให้โหลด โปรแกรม หรือ ทำให้ความเร็วของ Internet (ISP) ที่ให้บริการมีความเร็วเพิ่มขึ้นนะครับ

oho999

:o 8) เหนื่อยแทนคนตอบอ่ะ ขยันตอบจิงๆนับถือๆ ;)

Mr.mans

แค่อ่านยัง ลากเลือดเลย  ::)

นุ

ขอถามหน่อยครับ ถ้าเราลง squid nt แล้วมันจะมีผลกระทบต่อเสียงผ่านเน๊ตหรือเปล่าครับ เช่น โปรแกรม skype เพราะว่าเท่าที่ผมลองดูเหมือนว่าเสียงมันจะเบาอะครับ

นุ

ขอถามอีกอย่างครับ คือว่า พวกรูป .gif บางเวปมันไม่ขึ้นครับต้องทำอย่างไรครับ

ผมหาแล้วว่าไม่มี edit เลยโพสใหม่ ก็ขอโทษด้วยนะครับที่โพสใหม่

jasda2003

ขอถามหน่อยครับ ถ้าเราลง squid nt แล้วมันจะมีผลกระทบต่อเสียงผ่านเน๊ตหรือเปล่าครับ เช่น โปรแกรม skype เพราะว่าเท่าที่ผมลองดูเหมือนว่าเสียงมันจะเบาอะครับ

มันไม่เกี่ยวกันเลยนะครับ วิ่งคนละ port กัน คิดไปเองเปล่า  :(

ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันนะครับ skype แจ่มๆ  :D

jasda2003

ขอถามอีกอย่างครับ คือว่า พวกรูป .gif บางเวปมันไม่ขึ้นครับต้องทำอย่างไรครับ

ผมหาแล้วว่าไม่มี edit เลยโพสใหม่ ก็ขอโทษด้วยนะครับที่โพสใหม่

ท่าไม่เป็นเป็นที่ www นะครับให้แนะนำลบ cookies ให้ไปที่ internet option แล้วจัดการสะ

สาเหตุ มันเกิดจาก cache ของ ie มันเก้บไว้ก่อนแล้วแล้วได้ทำการ favorites ซึ่งส่วนนี้คือ มันไม่สามารถทำให้ squid ได้รับ cache ที่ ie ได้จองไปก่อนแล้ว งง เปล่าครับ  :-\

หลายคนคงเป็นมั้งบางเวปที่ได้  favorites ไว้ก่อนลง squid แต่ไม่มีใครถาม  :)

ทำตามผมว่าอะหายแน่ คุกกี้ ไฟล์ ฮิทโทรี่ เอาให้หมด

Piyarat

ใช้squid2.5_3 แย้วมันมีปัญหาดังนี้งะช่วยด้วยๆๆๆๆจ้า  ผมเข้าyahoo แย้วมันไม่ไม่มีNotped และเข้าyahoo ไม่ได้งะอับเกมส์เช่นเมเปิ้ลไม่ได้อีกงะ
ใครรู้ช่วยตอบด้วย Help me ใช้ Squid.conf สยามคาเฟ่จ้าไม่ได้ดัดแปลงเลย :'( ::) :o

jasda2003

ใช้squid2.5_3 แย้วมันมีปัญหาดังนี้งะช่วยด้วยๆๆๆๆจ้า  ผมเข้าyahoo แย้วมันไม่ไม่มีNotped และเข้าyahoo ไม่ได้งะอับเกมส์เช่นเมเปิ้ลไม่ได้อีกงะ
ใครรู้ช่วยตอบด้วย Help me ใช้ Squid.conf สยามคาเฟ่จ้าไม่ได้ดัดแปลงเลย :'( ::) :o

Start Services แล้วยังหละครับ set ใน Internetoption แล้วยัง

ท่าไม่รู้ทำยังไงกลับไปอ่านต่อนะคร้าบบบ ผม

อาการแบบคุณไม่มีใครเคย โพรส ไว้สะด้วยสิครับ

tazzmail

ผมเป้นร้านเกมส์ครับ ไม่อยากให้เครื่องลูกต้องโหลดแพทเกมส์ซ้ำๆกัน คือ อยากให้โหลดแค่ครั้งเดียว แล้ว เครื่องอื่นๆก็ดึงข้องมูลมา เท่าที่ลองดูมี pangya เกมเดียวที่ได้ เกมอื่นไม่ได้เลยคับ ต้องแก้ตรงไหนเหรอคับ ขอบคุณมากคับ

jasda2003

ผมเป้นร้านเกมส์ครับ ไม่อยากให้เครื่องลูกต้องโหลดแพทเกมส์ซ้ำๆกัน คือ อยากให้โหลดแค่ครั้งเดียว แล้ว เครื่องอื่นๆก็ดึงข้องมูลมา เท่าที่ลองดูมี pangya เกมเดียวที่ได้ เกมอื่นไม่ได้เลยคับ ต้องแก้ตรงไหนเหรอคับ ขอบคุณมากคับ

กำลังทดสอบอยู่ครับว่า จะทำกับเกมส์อื่นได้มั้งรึเปล่า

XXXX

คือไม่แน่ใจนะครับ แบบว่าเพิ่งลง ลองสตราท์  ก็ผ่านอยู่นะครับ  แต่ติดตรง เรื่อง การใส่ค่าใน lan setting

เครื่องผมเป็น ไคเอนต์  ในองค์กร นะครับ วิน XP SP2   โดนเครื่องถูดเซ็ทมาใน TCP/IP
    IP Adress         10.0.0.211
    Subnet  mask  255.0.0.0
    defaul gateway  10.0.0.2
    DNS sever         10.0.0.2

แล้วผมต้องใสค่าอะไร บ้าง ใน Lan Setting

jasda2003

คือไม่แน่ใจนะครับ แบบว่าเพิ่งลง ลองสตราท์  ก็ผ่านอยู่นะครับ  แต่ติดตรง เรื่อง การใส่ค่าใน lan setting

เครื่องผมเป็น ไคเอนต์  ในองค์กร นะครับ วิน XP SP2   โดนเครื่องถูดเซ็ทมาใน TCP/IP
    IP Adress         10.0.0.211
    Subnet  mask  255.0.0.0
    defaul gateway  10.0.0.2
    DNS sever         10.0.0.2

แล้วผมต้องใสค่าอะไร บ้าง ใน Lan Setting

เครื่องที่ลง squid ให้ไปที่ tool ของ ie ไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ใน lansettings ใน proxy server ใส่ 127.0.0.1 port 8080

แต่ท่าอยากให้ client เครื่องอื่นเข้ามาใช้บริการที่เครื่องเราต้องไปกำหนดใน config ด้วยให้เป็นแบบนี้ (ท่าใช้เครื่องเดียวไม่ต้องทำ)
acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0
แล้ว restart squid

ท่าอยากให้ client อื่นที่จะให้เข้ามาใช้บริการ proxy ที่เครื่องเราให้ไปที่ tool ของ ie ของเครื่อง client ที่จะเข้ามาใช้บริการกับเราแล้วไปที่ internet options ไปคลิกที่ connections ไปคลิกที่ lan settings แล้วใส่ ไอพี 10.0.0.211 พอรด์ 8080

หมายเหตุ: ท่าให้ client อื่นเข้ามาใช้บริการที่เครื่องคุณ (เครื่องคุณห้ามปิดเด็ดขาด) เพื่อว่าเดี๋ยวเข้าจะออก www ไม่ได้

XXXX

ที้นี้กลับไปศษ.ใหม่   ไม่แน่ใจกับค่า ใน config  ครับ ผมไปแก้เป็น

acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0        เพราะกลุ่ม ip  เป็น 10.0.0.X   
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255

จากนั้น ไป start เซอร์วิช แล้ว สถานะก็ขึ้น Started เรียบร้อย  ส่วน ตรง lan setting ใส่ค่า 127.0.0.1 : 8080  ตอนนี้เปิดเวปได้แล้ว
ถือว่า squid ทำงานแล้วใช่มะครับ 

jasda2003

ที้นี้กลับไปศษ.ใหม่   ไม่แน่ใจกับค่า ใน config  ครับ ผมไปแก้เป็น

acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0        เพราะกลุ่ม ip  เป็น 10.0.0.X   
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255

จากนั้น ไป start เซอร์วิช แล้ว สถานะก็ขึ้น Started เรียบร้อย  ส่วน ตรง lan setting ใส่ค่า 127.0.0.1 : 8080  ตอนนี้เปิดเวปได้แล้ว
ถือว่า squid ทำงานแล้วใช่มะครับ 

ถูกต้องแล้วครับ

naranza

เพิ่งเข้ามาอ่านวันนี้ อ่านทุกหน้าเกือบๆ 2 ชั่วโมง
ลองเซท squid ตามที่  jasda2003 ให้ไว้ไปใส่
เร็วขึ้นผิดหู ผิดตา 

เยี่ยมมากๆครับคุณ jasda2003 
นับถือจริงๆ  ขยันตอบกระทู้ด้วย

คนแบบนี้น่ายกย่อง

ขอให้เจริญรุ่งเรือง ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานนะครับ :)

บังเอิญผ่านมาฮ่ะ

;) อยากถามพี่อ่ะคับว่า คือที่ทำงานเนี่ยใช้ wireless network
จะทำยังไงให้เน็ตมันเร้วขึ้นอ่ะคับ รบกวน พี่ด้วยนะฮ่ะ ::)

jasda2003

ได้ครับผมเคยตอบไปแล้วนะครับสำหรับคนใช้ wireless  ลองไปหาดูครับในกระทุ้นี้แหละครับ

ถ้าสงสัยตรงไหนมาถามเพิ่มเติ่มได้นะครับผม

เด็กร้านเน็ต

อยากทราบว่าจะบล็อกการดาวน์โหลดผ่านโปรแกรมช่วยโหลดได้อย่างไรครับ

คือว่าถ้าดาวน์โหลดผ่าน Explorer มันก็จะบล๊อกอยู่ครับ แต่ว่าถ้าเครื่องนั้นมีโปรแกรมแบบ FlashGet มันก็จะโหลดได้เหมือนเดิมครับ

jasda2003

อยากทราบว่าจะบล็อกการดาวน์โหลดผ่านโปรแกรมช่วยโหลดได้อย่างไรครับ

คือว่าถ้าดาวน์โหลดผ่าน Explorer มันก็จะบล๊อกอยู่ครับ แต่ว่าถ้าเครื่องนั้นมีโปรแกรมแบบ FlashGet มันก็จะโหลดได้เหมือนเดิมครับ

เปิด FlashGet ใส่ proxy เข้าไปครับ

เด็กร้านเน็ต

เปิด FlashGet ใส่ proxy เข้าไปครับ

ขอบคุณครับ  ::)

Chipset

เจอปัญหาอ่าครับ คือว่าใช้ XP SP2 แล้ว Squid มันหยุด Start เองครับ งงมากเลยครับ ไม่ทราบว่ามีปัญหามาจากอะไรครับ อ่อ เครื่องที่รันโปรแกรมเปิดไว้ตลอดครับ เป็นเซอร์เวอร์อ่ะครับ

jasda2003

เจอปัญหาอ่าครับ คือว่าใช้ XP SP2 แล้ว Squid มันหยุด Start เองครับ งงมากเลยครับ ไม่ทราบว่ามีปัญหามาจากอะไรครับ อ่อ เครื่องที่รันโปรแกรมเปิดไว้ตลอดครับ เป็นเซอร์เวอร์อ่ะครับ

แนะนำ : ให้ไปที่ Services ไปที่ SquidNT คลิกขวาไปที Properties ใน Startup เลือกเป็น Manual คือ เวลาคุณเปิดเครื่องขึ้นมา ให้คุณต่อเน็ตแล้วทำการ Start Squid เอง

ไปจักการเรื่อง Firewall ตามรูปเลยนะครับ ไปที่ Control Panel

คลิกที่ Browes เลือก C:\squid\sbin\squid.exe

เป็นการกำหนดให้โปรแกรมที่เราต้องการให้ผ่าน กำแพงมรณะ (Firewall) Addใส่ไปทุกโปรแกรมเลยครับที่คิดว่าจะออกเน็ต

โปรแกรมไวรัส บางเจ้าก็ตัวดีครับบางโปรแกรมมันจะมีโปรเทค worm ยังไงลองตรวจดูก่อนแล้วกันครับ

Chipset

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองทำก่อนครับ ถ้ามีปัญหา จะมาถามใหม่ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ  ::)

langsuan

ผมคนหนึ่งที่่ีีชอบโปรแกรม squid  นี้ ทำให้การเปิดหน้าเวปเร็วขึ้นมาก  แต่มีปัญหาบางเวปที่่ีผมไม่สามารถเข้าได้ อย่างเช่น http://www.chumporn.police.go.th/  ไม่ทราบว่าผมต้องปรับต้องไหนบ้างครับ  :)
ขอบคุณมากครับสำหรับโปรแกรมดีๆของคนไทย

enable

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ว่าจะอีกลักษณะนึงคือ เข้าหน้าแรกได้ แต่พอกด Link ขึ้น Error เลยอ่ะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ รายละเอียดดังนี้ครับ

**** Squid Detail ****

http_port 8080
#cache_mem 8 MB

cache_peer 172.20.3.2 parent 3128 3130 no-query

hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY
cache_dir ufs C:/squid/cache 512 24 256
cache_access_log none
cache_store_log none
cache_log none
pid_filename none
refresh_pattern -i \.art$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.crw$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.djvu$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ttf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.fpx$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.icn$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ico$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.icl$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.kdc$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mag$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.sif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aifc$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aiff$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.asf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.au$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.avi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.m1v$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mid$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.midi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp2$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp2v$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp3$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpa$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpe$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpeg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpv2$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.rmi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.snd$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wav$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wma$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wmv$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.sid$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pcd$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pic$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pict$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pix$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pbm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pgm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ppm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.eps$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.psp$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xbm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xpm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.bmp$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.jpeg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pcx$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.png$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.tga$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.tiff$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.gif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wmf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.emf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pic$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.iff$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.psd$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ras$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.rs$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.sgi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.swf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pdf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.exe$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.zip$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.rar$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mov$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.cda$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp1$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aac$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.nsa$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ogg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.kar$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.miz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mod$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mdz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.nst$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.stm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.stz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.s3m$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.s3z$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.it$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.itz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xmz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mtm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ult$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.669$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.far$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.amf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.okt$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ptm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.voc$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.m2v$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.nsv$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.m3u$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pls$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20%   4320

#acl keyword url_regex -i sex nude porn adult
#http_access deny keyword
#acl download urlpath_regex -i \.mp3$ \.rar$
#http_access deny download

acl localnet src 172.26.1.57/255.255.255.255 172.26.1.59/255.255.255.255 172.26.1.60/255.255.255.255 172.26.1.61/255.255.255.255
acl localnet src 172.20.3.2/255.255.255.255

acl manager proto cache_object
acl Safe_ports port 21 80 443 563 70 210 280 488 591 777 1025-65535
acl CONNECT method CONNECT 
http_access allow localnet
http_access allow localhost
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT
http_access deny all
cache_mgr Adminstrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname Siamcafe.net
ie_refresh on
#delay_pools 1
#delay_class 1 1
#delay_access 1 allow localnet
#delay_parameters 1 20000/20000

รบกวนด้วยครับ ปล. ผมใช้เดิมๆที่ทางเวปบอกเลยครับ ขอบคุณครับ

jasda2003

ผมคนหนึ่งที่่ีีชอบโปรแกรม squid  นี้ ทำให้การเปิดหน้าเวปเร็วขึ้นมาก  แต่มีปัญหาบางเวปที่่ีผมไม่สามารถเข้าได้ อย่างเช่น http://www.chumporn.police.go.th/  ไม่ทราบว่าผมต้องปรับต้องไหนบ้างครับ  :)
ขอบคุณมากครับสำหรับโปรแกรมดีๆของคนไทย

ก็เข้าได้ นิ ครับ เน็ตคุณไม่ได้มั้งครับ

ถ้าเปิดใช้ cache_peer อยู่ให้ลองปิดไปนะครับเพราะช่วงนี้รู้สึกว่า proxy เดี้ยงๆ คือเปิดเข้าเวปทั้วไปปกติ ดีครับ แต่มี บางเวป เข้าไม่ได้เลย

jasda2003

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ แต่ว่าจะอีกลักษณะนึงคือ เข้าหน้าแรกได้ แต่พอกด Link ขึ้น Error เลยอ่ะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ รายละเอียดดังนี้ครับ

**** Squid Detail ****

cache_peer 172.20.3.2 parent 3128 3130 no-query

cache_peer 172.20.3.2 parent 3128 3130 no-query ใช้ poxy ของอะไรครับ

ลองปิดไปนะครับ # ว่าจะเข้าได้รึเปล่า ปิดไปแล้วอย่าลืม restart squid ด้วยหละครับ

ให้เพิ่ม refresh_pattern -i \.jpg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims นะครับ ลืมตั้งแต่ทำเลย

Dxprofessional

ลูกพี่.คับ..ver..นี้backupแคชไฟล์ได้ป่าวคับ..เวลาก่อนformatอ่ะคับ.......แต่verบอกตรงๆเลยว่ามาน..สู้ดๆๆยอดจิงๆเลยคับลูกพี่......-ขอบคุณมากๆเลยนะครับ.. ::)

jasda2003

ลูกพี่.คับ..ver..นี้backupแคชไฟล์ได้ป่าวคับ..เวลาก่อนformatอ่ะคับ.......แต่verบอกตรงๆเลยว่ามาน..สู้ดๆๆยอดจิงๆเลยคับลูกพี่......-ขอบคุณมากๆเลยนะครับ.. ::)

น้า ก็เอาหยังงี้สิครับ

1. ติดตั้ง Windows ใหม่ (ทำไม่เน่าบ่อยจัง) ให้เอาแบบ แจ่มๆเลย
2. ลง squid ใหม่ (มันจะ install เองใช้ไม๊) ปล่อยมันไปจนเสร็จ
3. uninstall แล้วไปแก้ที่ config ย้ายที่เก็บ cache ไปไว้ไดร์ D  ตัวอย่าง cache_dir ufs D:/cache 128 16 256 (สร้างโฟรเดอร์ cache ในไดร์ D ให้มันด้วย)
4. แล้วไปจัดการ ดับเบิ้ลคลิกตัว install ในโฟรเดอร์ squid ใหม่จนมันติดตั้งเสร็จ
5. เมื่อติดตั้งอะไรเสร็จเรียบร้อยแล้ว (ตามชอบ) ให้ ghost เลยครับ ghost เฉพาะไดร์ C
6. อนาคตท่า win เน่าก็ ghost imagem ที่เราทำไว้ตอนแรกกลับมาใช้ ใหม่โดยที่เราสามารถใช้ cache ตัวเดิมได้นะครับ

ง่ายไม๊หละ

ออฟไลน์ lastwizard

• นักเรียนประถม
ถ้าใช้กับ firefox ต้องไปแก้ไขตามแบบใน ie หรือเปล่าครับ แล้วมันจะมีผลกับพวก flashget msn bitcomet หรือเปล่าครับ
Signature cleanned by Admin

jasda2003

ถ้าใช้กับ firefox ต้องไปแก้ไขตามแบบใน ie หรือเปล่าครับ แล้วมันจะมีผลกับพวก flashget msn bitcomet หรือเปล่าครับ

แก้ครับ

flashget msn bitcomet ไม่มีผลเรื่องความเร็วนะครับ

จะมีผลก็เฉพาะ www เท่านั้นหนะครับ

jiro

services error
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2005, 11:35:03 am »
มันขึ้นงี้อ่ะ

เคยไปปรับ services ในกระทู้ที่เพิ่มประสิทธิ์ภาพของ XP มันคงปิดอะไรไปที่ Squid NT ต้องการด้วยล่ะมั้ง

...แก้ไขยังไงดีคับ

กด start services ของ Squid NT ไม่ได้เลย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

jasda2003

ต่อเน็ตแล้วยังครับก่อน start

ท่าต่อแล้วยังไม่ได้เอา config มาดูหน่อยครับ

jiro

ต่อเน็ทแล้วครับ กด start ใน services ไม่ได้
นี่ config

hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY
cache_dir ufs C:/squid/cache 512 24 256
cache_access_log none
cache_store_log none
cache_log none
pid_filename none
refresh_pattern -i \.art$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.crw$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.djvu$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ttf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.fpx$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.icn$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ico$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.icl$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.kdc$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mag$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.sif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aifc$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aiff$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.asf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.au$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.avi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.m1v$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mid$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.midi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp2$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp2v$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp3$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpa$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpe$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpeg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mpv2$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.rmi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.snd$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wav$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wma$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wmv$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.sid$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pcd$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pict$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pix$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pbm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pgm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ppm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.eps$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.psp$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xbm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xpm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.bmp$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.jpeg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pcx$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.png$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.tga$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.tiff$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.gif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.wmf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.emf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.iff$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.psd$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ras$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.rs$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.sgi$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.swf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pdf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.exe$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.zip$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.rar$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mov$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.cda$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mp1$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aac$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.nsa$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ogg$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.kar$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.miz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mod$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mdz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.nst$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.stm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.stz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.s3m$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.s3z$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.it$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.itz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.xmz$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.mtm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ult$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.669$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.far$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.amf$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.okt$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.ptm$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.voc$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.aif$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.m2v$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.nsv$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.m3u$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern -i \.pls$ 525960 80% 525960 reload-into-ims
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20%   4320
#acl keyword url_regex -i sex nude porn adult
http_access deny keyword
#acl download urlpath_regex -i \.mp3$ \.rar$
http_access deny download
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl manager proto cache_object
acl Safe_ports port 21 80 443 563 70 210 280 488 591 777 1025-65535
acl CONNECT method CONNECT 
http_access allow localnet
http_access allow localhost
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT
http_access deny all
cache_mgr Adminstrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname Siamcafe.net
ie_refresh on
#delay_pools 1
#delay_class 1 1
#delay_access 1 allow localnet
#delay_parameters 1 20000/20000