บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วววววว  (อ่าน 362601 ครั้ง)

สมชาย

• บุคคลทั่วไป
รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยบอกวิธี หาค่าพอร์ต ของเวปที่จะเปิดใช้งาน สำหรับ windows xp professional pack 2  เจอหลายเวปนะครับ เลยอยากรู้วิธีนะ (เอาแบบละเอียดนะครับ ผมมือใหม่) ขอบคุณครับ

clonecd

;D ช่วยหน่อยนะครับ ::)

ผมมีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์คอยู่น้อยนิด...แต่อยากหัดลองทำเองอะครับ

ผมนั่งอ่านบอร์ดนี้มา 3วัน เลยตัดสินใจลองทำดู อ่านแล้วก็รู้สึกมึนๆอะครับ อยากขอความช่วยเหลือไปทีละขั้นนะครับ

ผมใช้เน็ต ADSL     Rounter = 192.168.1.1 
                                Windows server 2003 = 192.168.1.100          proxy = 127.0.0.1 port 8080
                                 Windows XP                 =  192.168.1.101           proxy = 192.168.1.100 port 8080

ผมลง squid2Stable12SiamcafeEdtion ที่ Windows server 2003  , squid.conf ไม่ได้ปรับแต่ง เป็นค่าเดิมจากการติดตั้งโปรแกรม

Windows server 2003 สามารถออกเน็ต โหลด ทุกอย่างได้ปกติ

Windows XP ออกเน็ตไม่ได้มี error แจ้งตามรูป   แต่ถ้าไม่เซ็ท proxy จะออกเน็ตได้ปกติ

อยากถามว่า ตอนนี้โปรแกรม squid มันทำงานหรือยัง  และผมต้องทำอย่างไรเพื่อให้ Windows XP ออกเน็ตผ่าน proxy ได้                               

ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
นั่งเล่นเน็ตทั้งวันทั้งคืน พยายามหาโปรแกรมที่ช่วยให้เน็ตแรง
ลองมาหลายโปรแกรมแล้ว แต่ก็ไม่มีอันไหนเวิร์คเท่า squid
่ตอนนี้ผมใช้ squid ควบกับ cFosSpeed(ตั้งค่านิดหน่อย) ก็เร็วใช้ได้นะครับ
ผมใช้ความเร็ว 256 ใช้โปรแกรม SiSoftware Benchmarks ดู
ก็วิ่งอยู่ที่500-1000เลยทีเดียวแล้วแต่สภาพดินฟ้าอากาศ แต่ปกติก็วิ่งอยู่ที่ 220-350(ใช้DU Meter)
ส่วนโปรแกรมdownloadไม่แนะนำFlashGetนะครับต่อให้100ท่อ1000ท่อก็เหอะ
มีความเสี่ยงต่อข้อมูลเสียหายได้มาก แนะนำให้ใช้ IDM - IDA หรือไม่ก็ FDM จะดีกว่า
ก่อนไปมีทิปมาฝาก ก็อบมาจาก pramool.com
วิธีทำ วินโดวน์ เถื่อนเป็นแท้
1. พิมพ์ regedit ในช่อง run แล้วเข้าไปที่
HKey_Local_Machine\Software\Microsoft\WindowsNT\Current Version\WPAEvents
ทางด้านขวา ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ oobetimer แล้วลบตัวเลขที่อยู่ในนั้นให้หมด (จะเหลือเลข 0 อยู่สี่ตัว ลบไม่ได้)อันนี้เป็นการล้างค่าที่ไมโครซอฟท์ใช้ตรวจสอบวินโดวส์ขอเราครับ เสร็จแล้วกด OK แล้วปิดไปได้เลย
2. จากนั้นพิมพ์ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a ลงในช่อง run แล้วกด Enter
จะปรากฎหน้าต่างของ Activate Windows
ขึ้นมา จากนั้นให้เลือกที่ Yes, I want to telephone a customer service representative to activate Windows แล้วคลิ๊กที่ Next
3. จากนั้นคลิ๊กที่ Change Product Key โดยที่ไม่ต้องใส่อะไรทั้งนั้นในหน้านี้
4. จากนั้นให้ใส่ Product Key ของแท้ B3P7V-Q2WTH-CRK4R-YHJRF-39H4M
แล้วคลิ๊กที่ Update เมื่อเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ให้ปิดหน้าต่างนี้ไปได้เลย โดยคลิ๊กที่ X ที่มุมขวาบน
5. รีสตาร์ทเครื่องหนึ่งครั้ง แล้งลองพิมพ์ %systemroot%\system32\oobe\msoobe.exe /a แล้วกด Enter
จะปรากฎคำว่า Windows is already activated ถ้าขึ้นตามนี้ก็แสดงว่าทุกอย่างเรียบร้อยแล้วครับ
6. ทดสอบโดยการตรวจสอบกับทางไมโครซอฟท์ โดยการเปิด Internet Explorer
แล้วพิมพ์ http://www.microsoft.com/genuine/downloads/WhyValidate.aspx?displaylang=th

แล้วเลือกที่ ตรวจสอบทันที ถ้ามันบอกว่าเป็นของแท้ก็ลุย อัพเดท โหลดและติดตั้งโปรแกรมฟรีของไมโครซอฟท์ ทั้ง Windows Defeder , WMP11 และอื่น ๆ ได้เลย
Signature cleanned by Admin

SPIDER-MAN

ผมลองทำแล้ว  เครือง client เข้า net มาย ได้เลย คับ
ip ผมเช็ท ไว้คือ ที่ router 192.168.2.1 ที่ ลง squid 2.5 --->>192.168.2.2
ตัวที่ลง squid 2.5 ผม run   Easy Cafe2.2.14 ด้วย คับ

sakdacafe

ตัวอย่าง
hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY

acl QUERYS urlpath_regex ProjectG.exe.zip
acl QUERYS urlpath_regex FantaTennis.exe
acl QUERYS urlpath_regex otice_popup
acl QUERYS urlpath_regex Court_Ad_0
acl QUERYS urlpath_regex Main_Ad
cache deny QUERYS
ข้อความเมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 09:17:42 amข้อความโดย: superizy 

ผมใส่ Config ตามตัวอย่าง เเล้วครับ        พอผมลงใหม่  กด Install Squid       มันบอก  Unrecogize  line 25     เเล้วมันก็บอก cache deny QUERYS    ไม่ทราบว่ามัน Error หรอครับ   ผิดตรง Config ที่ยกตัวอย่างมาหรือป่าวครับ

( ลอง Uninstall เเล้วลงใหม่ โดย ลง เเบบ Auto หรือ Manule ก็ได้ครับ )

sine939

อัพแพทปังย่าไม่ได้เหมือนกัน -*-  :o

j_nobita

สวัดีครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากที่หาโปรแกรมดีๆมาให้ใช้ครับ
ผมมีคำถามเกี่ยวกับการนำไปใช้กับ pop3 mail ใน outlook express
โดยปกติ ผมจะปล่อย ip จาก rounter 192.168.16.1 ...255 แล้วใช้เครื่อง
192.168.16.15 เป็น proxy server

ถ้า rounter lock IP แต่ squid ปล่อย ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ได้แต่ใช้ pop3 mail ไม่ได้
ถ้า rounter ไม่lock IP และ squid ปล่อย ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ได้และ pop3 mail ได้
ถ้า rounter lock IP และ squid lock ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ไม่ได้และใช้ pop3 mail ไม่ได้

มีทางไหนที่จะให้ squid ควบคุมได้ทั้งหมดเลยไหมครับคือ
ถ้า rounter lock IP แต่ squid ปล่อย ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ได้และใช้ pop3 mail ได้

ทั้งนี้เพื่อป้องกันเครื่องลูกปลด proxy ออกครับ ถ้าเครื่องลูกปลด proxy ออกเขาก็จะสามารถเล่นได้เต็มที่เหมือนเดิม
ขอบคุณครับ

Pangtor

ขออภัยจริงๆ ครับ ผมเห็นแต่ตัว auto ตัว manual
D/L ตรงไหนครับ

:'(  :'(  :'(  :'(

jasda2003

๛emoticon295:
Block File Download ทำไม่ได้ซักที ช่วยด้วยครับ ทำไม่ได้

ใน Squid.Conf เพิ่ม 3 บรรทัดนี้เข้าไป
acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
http_access deny download all !full_download

ใน block_file_download.conf เพิ่ม IP เบอร์เครื่องที่ต้องการ Block
192.168.2.8

ขอความกรุณาผู้รู้ช่วยตอบด้วยคร๊าบ เพราะลองอยู่นานแว้วววววววววววววววววว
ขอบพระคุณล่วงหน้าคร๊าบ

ใช้โปรแกรม d/l หรือว่าท่านใช้ ie ในการ d/l ครับ

ถ้าใช้โปรแกรมท่าน ต้องไปกำหนด proxy ใน โปรแกรมด้วยนะครับ แต่ถ้าเป็นการ d/l url ที่เป็น ftp คงแก้ไขไม่ได้ครับ

jasda2003

squidNT  service  รีสตาร์ท บ่อย มาก เกิดจากอะไร แก้ไขยังไงครับ
[email protected]  

ลองให้ท่าน ลบ หรือ ปิด คำสั่ง 2 บรรทัดนี้ดูนะครับ

# cache_swap_low 90
# cache_swap_high 95

jasda2003

รบกวนท่านผู้รู้ ช่วยบอกวิธี หาค่าพอร์ต ของเวปที่จะเปิดใช้งาน สำหรับ windows xp professional pack 2  เจอหลายเวปนะครับ เลยอยากรู้วิธีนะ (เอาแบบละเอียดนะครับ ผมมือใหม่) ขอบคุณครับ

หาโปรแกรมพวก Sniff มาใช้ดูครับ มันจะบอกหมดแหละครับ ว่าอะไรวิ่ง port อะไร

jasda2003

;D ช่วยหน่อยนะครับ ::)

ผมมีความรู้เรื่องเน็ตเวิร์คอยู่น้อยนิด...แต่อยากหัดลองทำเองอะครับ

ผมนั่งอ่านบอร์ดนี้มา 3วัน เลยตัดสินใจลองทำดู อ่านแล้วก็รู้สึกมึนๆอะครับ อยากขอความช่วยเหลือไปทีละขั้นนะครับ

ผมใช้เน็ต ADSL     Rounter = 192.168.1.1 
                                Windows server 2003 = 192.168.1.100          proxy = 127.0.0.1 port 8080
                                 Windows XP                 =  192.168.1.101           proxy = 192.168.1.100 port 8080

ผมลง squid2Stable12SiamcafeEdtion ที่ Windows server 2003  , squid.conf ไม่ได้ปรับแต่ง เป็นค่าเดิมจากการติดตั้งโปรแกรม

Windows server 2003 สามารถออกเน็ต โหลด ทุกอย่างได้ปกติ

Windows XP ออกเน็ตไม่ได้มี error แจ้งตามรูป   แต่ถ้าไม่เซ็ท proxy จะออกเน็ตได้ปกติ

อยากถามว่า ตอนนี้โปรแกรม squid มันทำงานหรือยัง  และผมต้องทำอย่างไรเพื่อให้ Windows XP ออกเน็ตผ่าน proxy ได้                               

ขอบพระคุณทุกคำตอบครับ  ::) ::) ::)

ใน squid config แก้ตรงบรรทัดนี้ครับ ตาม ตัวอย่าง

acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0

ถ้าดูตามรูปที่ให้มา squid มันทำงานแล้วครับ

jasda2003

ผมลองทำแล้ว  เครือง client เข้า net มาย ได้เลย คับ
ip ผมเช็ท ไว้คือ ที่ router 192.168.2.1 ที่ ลง squid 2.5 --->>192.168.2.2
ตัวที่ลง squid 2.5 ผม run   Easy Cafe2.2.14 ด้วย คับ

ใน squid config แก้ตรงบรรทัดนี้ครับ ตาม ตัวอย่าง

acl localnet src 192.168.2.0/255.255.255.0

jasda2003

อัพแพทปังย่าไม่ได้เหมือนกัน -*-  :o

เพิ่ม คำสั่งข้างล่างนี้เข้าไปครับ

acl QUERYS urlpath_regex ProjectG.exe.zip
acl QUERYS urlpath_regex FantaTennis.exe
acl QUERYS urlpath_regex otice_popup
acl QUERYS urlpath_regex Court_Ad_0
acl QUERYS urlpath_regex Main_Ad

jasda2003

สวัดีครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากที่หาโปรแกรมดีๆมาให้ใช้ครับ
ผมมีคำถามเกี่ยวกับการนำไปใช้กับ pop3 mail ใน outlook express
โดยปกติ ผมจะปล่อย ip จาก rounter 192.168.16.1 ...255 แล้วใช้เครื่อง
192.168.16.15 เป็น proxy server

ถ้า rounter lock IP แต่ squid ปล่อย ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ได้แต่ใช้ pop3 mail ไม่ได้
ถ้า rounter ไม่lock IP และ squid ปล่อย ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ได้และ pop3 mail ได้
ถ้า rounter lock IP และ squid lock ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ไม่ได้และใช้ pop3 mail ไม่ได้

มีทางไหนที่จะให้ squid ควบคุมได้ทั้งหมดเลยไหมครับคือ
ถ้า rounter lock IP แต่ squid ปล่อย ip ก็จะทำให้เครื่องลูกเล่นเนต internet explorer ได้และใช้ pop3 mail ได้

ทั้งนี้เพื่อป้องกันเครื่องลูกปลด proxy ออกครับ ถ้าเครื่องลูกปลด proxy ออกเขาก็จะสามารถเล่นได้เต็มที่เหมือนเดิม
ขอบคุณครับ

http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9285.msg71150;topicseen#new

jasda2003

ขออภัยจริงๆ ครับ ผมเห็นแต่ตัว auto ตัว manual
D/L ตรงไหนครับ

:'(  :'(  :'(  :'(

คำสั่งแก้ไขติดตั้ง + ลบ แบบ manual ต้องพิพม์เองครับ ใน dos

brnslsex

คือว่า config .jpgและ.gif ที่ลงท้ายด้วย override-expire override-lastmod reload-into-ims ignore-reload

มันไม่รีเฟชรูปภาพในหน้าเว็บสนุกอะ /เวบมันใช้ชื่อลิ้งซ้ำกันแต่เปลี่ยนภาพใหม่/ กด ctrl+F5 แล้วก้อไม่รี

พวกคุณ ๆ มันรีให้อ่ะ ป่าว ก่อนลง squid ก้อเคลียแคช ทุกอย่างแล้วรีสตาทแล้ว

เว้นแต่ว่าจะตัดให้เหลือแค่ reload-into-ims  เท่านั้นมันถึงรี แต่ ไม่ค่อยชอบอ่ะ มันช้า กว่า ใส่ทุกตัว นิด ๆ นึง

มีทางอื่นอีกไหมครับ  ขอบคุนมากครับ

sakdacafe

acl QUERYS urlpath_regex otice_popup    ตก N ไปตัวหรือ ป่าวครับ   หรือว่า   otice_popup     :-*

sakdacafe

อ้างถึง
เพิ่ม คำสั่งข้างล่างนี้เข้าไปครับ

เเล้ว ตามเเล้วครับ    ตอน กด สร้าง Cache มันบอกไม่ยอบรับ line 24 หรือ บรรทัดที่ 24  ตรง คำว่า  cache deny QUERYS

ผมลองใช่ ไป ดื้อ ๆ   มันก็ เหมือนเดิม เรื่อง เกมส์ fanta tennis กับ ปั่งย่า อะครับ   Patch  ผิดผลาดต้อง ค่อย  Clear Cache ตลอด       พี่พอ ช่วยลองๆให้ที่นะ   :-*

jasda2003

เเล้ว ตามเเล้วครับ    ตอน กด สร้าง Cache มันบอกไม่ยอบรับ line 24 หรือ บรรทัดที่ 24  ตรง คำว่า  cache deny QUERYS

ผมลองใช่ ไป ดื้อ ๆ   มันก็ เหมือนเดิม เรื่อง เกมส์ fanta tennis กับ ปั่งย่า อะครับ   Patch  ผิดผลาดต้อง ค่อย  Clear Cache ตลอด       พี่พอ ช่วยลองๆให้ที่นะ   :-*

ดูตัวอย่างครับ เรียง ให้ถูกที่

# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #
# NETWORK OPTIONS
# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #

http_port 8080

# OPTIONS WHICH AFFECT THE NEIGHBOR SELECTION ALGORITHM

#cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 no-query
hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml

acl QUERYS urlpath_regex cgi-bin

jasda2003

คือว่า config .jpgและ.gif ที่ลงท้ายด้วย override-expire override-lastmod reload-into-ims ignore-reload

มันไม่รีเฟชรูปภาพในหน้าเว็บสนุกอะ /เวบมันใช้ชื่อลิ้งซ้ำกันแต่เปลี่ยนภาพใหม่/ กด ctrl+F5 แล้วก้อไม่รี

พวกคุณ ๆ มันรีให้อ่ะ ป่าว ก่อนลง squid ก้อเคลียแคช ทุกอย่างแล้วรีสตาทแล้ว

เว้นแต่ว่าจะตัดให้เหลือแค่ reload-into-ims  เท่านั้นมันถึงรี แต่ ไม่ค่อยชอบอ่ะ มันช้า กว่า ใส่ทุกตัว นิด ๆ นึง

มีทางอื่นอีกไหมครับ  ขอบคุนมากครับ

ท่านได้ทำการแก้ไขตัวเลขของ refresh_pattern รึเปล่า เพราะถ้าปรับมากไปทำให้มีปัญหาได้

เดิมๆอะดีแล้วครับ เพราะผม คำนวน มาเป็นอย่างดีแล้วครับ เพราะเท่าที่สังเกต ถ้าตั้งมากไปกว่านี้ อีกเล็กน้อยก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าตั้งมากๆ อาการจะเป็นแบบที่ท่านบอก ครับ

ถ้า config เดิมๆไม่ได้ปรับแต่งอะไร แล้วมีปัญหา ผมคิดว่ามันต้องมีอะไรผิดพลาดสักอย่างครับ ยังไงก็ลองติดตั้งลงใหม่ดูนะครับ

Pangtor

คำสั่งแก้ไขติดตั้ง + ลบ แบบ manual ต้องพิพม์เองครับ ใน dos
ขอบคุณที่ตอบครับ   ::) ::)แต่ผมหมายถึงตัวที่ เป็น .rar นะครับ หรือต้องลงตัว auto.exe ที่มีLink ให้ D/L ก่อนครับท่าน
 :'( :'( :'(
เพราะผมลองลองแล้ว แต่พอมีคนใช้net เยอะๆ มันก็หลุดจากSquideNT ครับก็เลยลงใหม่ตามวิธีที่บอกในกระทู้และในคู่มือ แต่ก็เหมือนเดิม เลยคิดหาตัวmanual แล้วลงOS.ใหม่ อีกครั้งครับ ของเดิม winxp home Sp.1 เลยคิดจะลงSp2  Spec. pentium3 800 ram 256 set
delay_parameters 1 -1/-1 20000/20000
delay_parameters 2 100000/100000 40000/40000
คุม XP 20 เครื่องครับ

jasda2003

ผมไม่เข้าใจคำถามอะครับ โทดที ครับช่วยขยายหน่อยครับ

อ้างถึง
ผมหมายถึงตัวที่ เป็น .rar นะครับ หรือต้องลงตัว auto.exe ที่มีLink ให้ D/L ก่อนครับท่าน

Pangtor

การติดตั้ง ( แบบ Manual ) : แตกไฟล์ .rar แล้วก๊อปโฟรเดอร์ squid เอาไปไว้ไดร์ C:\ แล้วเข้า Dos Mode รูปแบบ
1. C:\squid\sbin>squid -z   แล้ว Enter <<< เพื่อสร้างโฟรเดอร์เก็บ cache พอเสร็จ
2. C:\squid\sbin>squid -i     <<<< เสร็จแล้วสำหรับการติดตั้งปิด Dos Mode ได้เลย

ตัว .rar จากคู่มือนะครับ
 :-[ :-[ :-[

Pangtor

ขออนุญาติ ท่านJasda2003  มาอ่านกระทู้วันอาทิตย์ ตอนกลางคืนนะครับ มีธุระ2 วันนะครับ
ขอบคุณครับ
  ::)  ::)  ::)

jasda2003

การติดตั้ง ( แบบ Manual ) : แตกไฟล์ .rar แล้วก๊อปโฟรเดอร์ squid เอาไปไว้ไดร์ C:\ แล้วเข้า Dos Mode รูปแบบ
1. C:\squid\sbin>squid -z   แล้ว Enter <<< เพื่อสร้างโฟรเดอร์เก็บ cache พอเสร็จ
2. C:\squid\sbin>squid -i     <<<< เสร็จแล้วสำหรับการติดตั้งปิด Dos Mode ได้เลย

ตัว .rar จากคู่มือนะครับ
 :-[ :-[ :-[

อ้อ ผมเข้าใจแระ

ขอตอบนะครับ คือตอนนั้นยังไม่ได้ทำ เป็นตัว install อะครับ ตัว squid เมื่อก่อน ผมบีบไว้เป็น .rar อะครับ เดี๋ยวนี้เป็นตัว install แล้วนะครับ เลยไม่ต้องทำการติดตั้ง แบบ manual เหมือนเมื่อก่อนแล้วอะครับ

แต่บ้างครั้งอาจจะต้องใช้คำสั่งแบบ manual อยู่

Pangtor

อ้อ รับทราบแล้วครับ
งั้น ผม uninstallแล้ว ลบcookie กับ cache หมดแล้ว ก็ install แบบauto ต่อได้เลยนะครับ
หุหุ ขอบคุณมากครับ
 ::)  ::)  ::)  ::)  ::)

dkimeiyd

ลงแล้วเข้าเวริ์คกรุ๊ปไม่ได้ครับ เด้งหมดเลยไม่ทราบว่าควรจะไปแก้ตรงไหนบ้าง ตอนนี้ลงเดิมๆอยู่ ลงที่ตัวเซิร์ฟเวอร์ผ่านเราเตอร์ครับ ...

art_krab26

ดาวน์โหลด SquidNT 2.5 Stable 12 Siamcafe Edtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยช้า 3 ) คลิ้กที่ URL นี้ :

http://www.siamcafe.net/b...table12SiamcafeEdtion.exe
ผม่คลิ๊กตามแล้วไม่สามารถเปิดได้ถ้าใครมีช่วยส่งให้ทีครับขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ [email protected]

sine939

โอ้ ก็ ว่า เหอๆ ขอบคุณครับ

modifly

ยังโหลดไม่ได้เลย แงๆๆ

gnid_gnid

๛emoticon315:ช่วยด้วย ทำไม ดาวน์โหลด ไม่ได้ครับ รบกวน แก้ไข หรือแจ้ง url ใหม่ ให้ด้วยนะครับ ตัวเก่า หายไปใหน ไม่รู้ ต้องใช้ด่วน คร้าบ  ::)ขอบคุณคร้าบ ::)

jane

ช่วยผมด้วยครับ พอดีผมอยู่หอพักในมหาลัย มีความสนใจที่จะใช้ squipอ่ะครับ ผมได้ตามลิงค์ไปโหลดที่ thaiware มาครับแล้วลองทำตามวิธีมาหมดแล้วมันก็ไม่สำเร็จอ่ะครับ อาการมันก็คือโหลดช้ามากพอมันโหลดเสร็จก็ขึ้น Read Errorมาครับ นี้ยังเข้าไม่ได้ซักเว็บเลยอ่ะครับ เท่าไหร่รู้มาก็เค้าใช้เน็ตของ CsLoxinfo อ่ะครับ ช่วยดูหน่อยครับว่าต้องใช้ proxy อะไรครับ แล้วก็ที่ ม. ผมเค้าก็ใช้ squip ของพวกพี่น่ะครับ ช่วยหน่อยนะครับ เครื่องที่จะใช้ทำก็ต่อ lan กับ ม. ครับ แต่ว่าที่ไม่ใช้ proxy ของ ม. ก็เพราะว่า เค้าBlockกระจายเลยครับทำอะไรแทบไม่ได้ msn ยัง blockเลยครับอีกอย่าง เมื่อ2ปีที่แล้วพี่รหัสผมเค้าทำได้อ่ะครับตอนนี้เค้าจบไปแล้วแล้วก็ติดต่อไม่ได้ด้วยอ่ะครับ อยากให้พี่ๆช่วยผมหน่อยนะครับ ถือว่า สงสารเด็กบ้าคอมของ ม. นี้ทั้งหลายที่ตกอยู่ในอำนาจของคนแค่คนเดียวอ่ะครับ

ไนซ์ เทพนาครี

( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า
« ตอบกลับ #913 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:05:14 pm »
ทุกอย่างเรียบร้อยครับ เสียอย่างเดียวฟามรู้น้อยไปหน่อยใช้งานไม่เป็นอาครับ   เหอๆ :'(

gnid_gnid

ทำไมของผมหลุดบ่อยจังเลยครับ และเวลารีเฟรซ นานด้วยครับ ผู้ใช้บ่นใหญ่เลย  ช่วยด้วยครับ ด่วนรบกวนด้วยนะครับ กำลังจะโดนเล่นงานแล้วครับ  (ลูกข่าย 60 เครื่อง)

amnartsu

พี่ครับ ผมลงแล้วลองใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่สงสัยจังครับ คือ ถ้าใช้กับการเล่นเนตก็เร็วขึ้นครับ (ผมลอง test กับเครื่องที่บ้าน 4 เครื่องครับ เครื่อง 1 เป็น ตัวที่ลง squidNT ครับ อีก 3 เครื่องก็ set proxy ให้ชี้มาที่เครื่องนี้ครับ) ก็เล่นเนตได้ทุกเครื่องครับ แต่ติดปัญหาที่สงสัย ดังนี้ครับ
1.  เครื่องที่ลง SquidNT ยอมรับว่าเข้าเนตเร็วจริงๆ ครับ แต่เครื่องลูกๆ อื่นๆ ปกติครับ แทบไม่เห็นความแตกต่างจากเดิมที่ให้ตัวเองออกเนตตรงๆ ครับ
2.  ไม่ทราบว่าตัว program นี้ช่วยในการ download patch game online ด้วยหรือไม่ครับ เพราะผมลองใช้เครื่องที่ลง SquidNT download patch game จนจบ พอมาเปิดเครื่องลูกๆ เล่นหวังว่ามันจะ update patch สมบูรณ์แล้วเหมือนเครื่องแม่ แต่กลับป่าวเลยครับ มันต้องมา load ใหม่เองทีละเครื่องเหมือนเดิมเลยครับ เลยอยากทราบว่าจริงๆ แล้ว program นี้ไม่รองรับเรื่องนี้ หรือว่าผมยังไม่ได้ไปแก้ configfile ให้สามารถทำได้กันแน่ครับ (ผมให้ config เดิมๆ ของพี่ที่ load ไปเลยครับ)

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่เอา program ดีๆ มาให้ใช้กันครับ  :)

Zippher

ถ้าจะ install ที่ drive อื่นที่ไม่ใช่ C ต้องทำไงครับ
เพราะเครื่องผมแบ่ง partition แยก partition สำหรับเก็บ cache อย่างเดียวเลยครับ

ลองแล้วมันขึ้น error ครับ

jasda2003

ตัวที่ลง squid 2.5 ผม run   Easy Cafe2.2.14 ด้วย คับ

แก้ใน squid.conf ตรงบรรทัดนี้ครับให้เป็นแบบนี้

acl localnet src 192.168.2.0/255.255.255.0

ณุ

........
##########                  A-Saturday                       
#################################################################################
acl daytime time S-Sunday 15:00-22:00
acl daytime time M-Monday 15:00-22:00
acl daytime time T-Tuesday 15:00-22:00
acl daytime time W-Wednesday 15:00-22:00
acl daytime time H-Thursday 15:00-22:00
acl daytime time F-Friday 15:00-22:00
acl daytime time A-Saturday 15:00-22:00
acl daytime time S-Sunday 02:00-06:00
acl daytime time M-Monday 02:00-06:00
acl daytime time T-Tuesday 02:00-06:00
acl daytime time W-Wednesday 02:00-06:00
acl daytime time H-Thursday 02:00-06:00
acl daytime time F-Friday 02:00-06:00
acl daytime time A-Saturday 02:00-06:00
#######################################################################################################################
#acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
\.mp3$
acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
127.0.0.1
192.254.1.150
192.168.1.254

#acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#######################################################################################################################
http_access deny daytime blocktime
#http_access deny blockclient
#http_access deny domains
http_access deny words
#http_access deny urlip
#http_access deny sites
http_access allow localhost
########################################################
......................................

เซท เวลาปิดเนตไม่ได้ อยากรู้ว่า ผิด ตรงไหน- เราเตอร์
ไอพี  192.168.1.150
ซับ 255.255.255.0
เกตอะเว  192.168.1.254
ขอบคุณครับ

jasda2003

ตัวอย่าง

acl daytime time S-Sunday 15:00-22:00
acl daytime1 time M-Monday 15:00-22:00
acl daytime2 time T-Tuesday 15:00-22:00
acl daytime3 time W-Wednesday 15:00-22:00
acl daytime4 time H-Thursday 15:00-22:00
acl daytime5 time F-Friday 15:00-22:00
acl daytime6 time A-Saturday 15:00-22:00
acl daytime7 time S-Sunday 02:00-06:00
acl daytime8 time M-Monday 02:00-06:00
acl daytime9 time T-Tuesday 02:00-06:00
acl daytime10 time W-Wednesday 02:00-06:00
acl daytime11 time H-Thursday 02:00-06:00
acl daytime12 time F-Friday 02:00-06:00
acl daytime13 time A-Saturday 02:00-06:00

http_access deny daytime blocktime
http_access deny daytime1 blocktime
http_access deny daytime3 blocktime
http_access deny daytime4 blocktime
.
.
.
.

ทำจนครบเหมือนข้างบน daytime 1-13

ณุ

ขอบคุณครับ ตอบไวเหลือหลาย
ระวัง ลื่น หัวแตก อิอิอิ  ;) ;)

noomk

สอบถามครับ ถ้าต้องการให้บล๊อคเกือบทุกเว็บ ให้เหลือเข้าได้แค่ yahoo, hotmail ต้องคอนฟิกยังไงครับ

amnartsu

พี่ครับ ผมลงแล้วลองใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่สงสัยจังครับ คือ ถ้าใช้กับการเล่นเนตก็เร็วขึ้นครับ (ผมลอง test กับเครื่องที่บ้าน 4 เครื่องครับ เครื่อง 1 เป็น ตัวที่ลง squidNT ครับ อีก 3 เครื่องก็ set proxy ให้ชี้มาที่เครื่องนี้ครับ) ก็เล่นเนตได้ทุกเครื่องครับ แต่ติดปัญหาที่สงสัย ดังนี้ครับ
1.  เครื่องที่ลง SquidNT ยอมรับว่าเข้าเนตเร็วจริงๆ ครับ แต่เครื่องลูกๆ อื่นๆ ปกติครับ แทบไม่เห็นความแตกต่างจากเดิมที่ให้ตัวเองออกเนตตรงๆ ครับ
2.  ไม่ทราบว่าตัว program นี้ช่วยในการ download patch game online ด้วยหรือไม่ครับ เพราะผมลองใช้เครื่องที่ลง SquidNT download patch game จนจบ พอมาเปิดเครื่องลูกๆ เล่นหวังว่ามันจะ update patch สมบูรณ์แล้วเหมือนเครื่องแม่ แต่กลับป่าวเลยครับ มันต้องมา load ใหม่เองทีละเครื่องเหมือนเดิมเลยครับ เลยอยากทราบว่าจริงๆ แล้ว program นี้ไม่รองรับเรื่องนี้ หรือว่าผมยังไม่ได้ไปแก้ configfile ให้สามารถทำได้กันแน่ครับ (ผมให้ config เดิมๆ ของพี่ที่ load ไปเลยครับ)

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่เอา program ดีๆ มาให้ใช้กันครับ   

*** พี่ครับ ช่วยตอบผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Boonnum

โปรแกรมนี้ใช้กับเน็ต IP star ได้ผลไหมคับ แล้วมีผลมากน้อยแค่ไหนคับ

Mr.Hidden18 [NoneLogin]

ขอบคุณพี่ๆ มากครับ ที่เอา program ดีๆ มาให้ใช้กันครับ   

*** พี่ครับ ช่วยตอบผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

อาจเปงไปได้ว่าเกมส์ออนไลน์ตัวนั้นเปงแบบโหลดไฟล์ผ่าน Fttp เพราะว่า SquidNT ตัวนี้มันรองรับได้เฉพาะ Http คงต้องหาตัวพร๊อกซี่อื่นมาใช้แทนเช่น IPCOP หรือไม่ก้ ISA 2004 มาเล่นนะ

ฟ้าค่ะ

พี่ค่ะหนูหัดเล่นค่ะ หนูInstall SquidNT.exe ได้แล้วค่ะ แต่Services ไปที่ SquidNT อยู่ตงไหนค่ะ ลบกวนด้วยค่ะ เด็กอ่อนหัด แต่อยากแรงค่ะ ขอบคุณค่ะ

ฟ้า

พี่ค่ะหนูหัดเล่นค่ะ หนูInstall SquidNT.exe ได้แล้วค่ะ แต่Services ไปที่ SquidNT อยู่ตงไหนค่ะ ลบกวนด้วยค่ะ เด็กอ่อนหัด แต่อยากแรงค่ะ ขอบคุณค่ะ ค่ะทำได้แล้ว แล้วทำไงต่อค่ะ

kampanat

::) เร็วขึ้นมากแต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็นนะครับ พอติดตั้ง ไม่เห็นโชว์ค่าอะไรเลยดูยังไงครับ...งง

ฟ้า

ip 192.168.0.250 port8080ใส่แล้วเปิดเน็ตไม่ได้ค่ะ แล้วก็ใส่127.0.0.1port8080 ใส่เช่นกัน เข้าเน็ตไม่ได้เลยค่ะทำไงค่ะ กรุณาตอบด้วยนะค่ะ อยากแรงค่ะ

kampanat

:'(พอ load เสร็จ ผมกดที่ install squid NT.exe ของผมมันขึ้น
2004/03/17 00:43:48 :  Creating Swap Directories
CreateService failed  แบบนี้ใช้ได้ หรือ ไม่ได้ครับพี่ แล้วถ้าใช้ไม่ได้ต้องทำอย่างไงครับ... ::)

tamakie

ติดตั้งแล้วครับเร็วขึ้นแต่ พอใช้ไปสักพักรู้สึกว่าข้อมูลของเว็บ ไม่update เลยกด Refresh ที่ Browser แล้วก็เป็นข้อมูลเก่า ต้องกลับไป connect ผ่านrouter โดยตรง กรณีนี้มีวิธีแก้ใขไหมครับ

ใหม่

โหลดมาติดตั้งเรียบร้อยต้องแก้ไขค่าอะไรไหมคับ  ช่วยบอกที   ผมโมเดม56K  เอกทานอลเครื่องเดียวไม่มีแลนไม่มีพ่วงคับ

atee

ผมโหลด 2.6 ไม่ได้อ่ะครับ ใครมีผมขอหน่อยสิ อยากลองของ  :'(

Hidden18 [ไม่ล็อกอิน]

คุง Jasda คับ ถ้าต้องการห่ายมันเก็บไฟล์นามสกุล .bin ต้องใส่คำสั่งไรไปบ้างคับ หรือใส่ไว้ใน mime ต้องใส่ลงไปยังไงคับ พอดีจะโหลดตัวอัพเดทไวรัส พอโหลดครั้งต่อไปไม่ต้องโหลดใหม่อยู่อีก ???

tamakie

ใช้ squid 2.5 Stable 12 Siamcafe, ไม่ได้เปลี่ยนconfig squid เลยนอกจาก acl localnet  ข้อมูลของเว็บ ไม่update กด Refresh ก็เหมือนเดิมผู้รู้ช่วยตอบผมที

superizy

SquidNT ของผมมันยังเก็บ Catche เกมส์ ปังย่าอยู่เลยครับทำให้โหลดไม่ผ่านซักที ลองแก้หลายทีแล้วก็ยังไม่ได้ :o

SquidNT Config ของผมครับ
#               SquidNT 2.5 STABLE12-NT Delay Pools                                                                                               #
#                          Powerd By MR.Siam@CaFe                                                                                                           #
#                             SquidNT Config By MR.Jasda2003 @ siamcafe                                                                                        #

# OPTIONS WHICH AFFECT THE NEIGHBOR SELECTION ALGORITHM

#cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 no-query

acl QUERYS urlpath_regex notice_popup
acl QUERYS urlpath_regex cgi-bin

# OPTIONS WHICH AFFECT THE CACHE SIZE

#cache_mem xxx MB
cache_mem 128 MB
cache_swap_low 90
cache_swap_high 95
maximum_object_size 45360 KB
minimum_object_size 0 KB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log none
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(zip|gz|xfs|exe|arj|npz|lha|lzh|rar|tgz|tar|rar|jar|Z)$ 525960 100% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 525960 110% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 525960 120% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 525960 25000% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 525960 23000% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(swf)$ 525960 24000% 525960 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 1440 50% 14400

# ACCESS CONTROLS

#acl password proxy_auth REQUIRED
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535 88 81
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################      
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################      
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################      
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
#acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
#acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
#acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny words
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access deny all

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname Siamcafe@net

# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

# DELAY POOL PARAMETERS

delay_pools 2
delay_class 1 2
delay_class 2 2
delay_access 1 allow bandwidfile localnet
delay_access 1 deny all
delay_access 2 allow localnet
delay_access 2 deny all
delay_parameters 1 -1/-1 40000/40000
delay_parameters 2 102400/102400 30000/30000
ie_refresh on

#                              Copyright 2006 Siamcafe@net co.ltd All Rights Reserved

พอผม ClearCache โดยใช้ clearcachesquidnt แบบอัตโนมัติ ก็จะมี error แบบภาพด้านล่างนะครับ :'(

ไม่รู้ผม Config ตรงไหนผิด ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ ;) ;) ;) โหลดปังย่าไม่ผ่านซักที :'(

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

safe936

เออคือว่าใช้ร่วมโปรแกรมcFosSpeed_3.13_Build_1200ได้ไหมงับ :)

ooijung

ขอเจ้าปลาหมึกยักษ์ ตัว2.6หน่อยค่ะลิ้งหายไปแล้วค่ะโหลดไม่ได้อยากลองศึกษาดูบ้างค่ะ  :-*

super_hero

;) ;) ;)ช่วยด้วยครับ ผมลง squid  2.5  เล่นเน็ตได้ แต่เล่นเกมส์ออนไลน์ไม่ได้ครับ ต้องเซ็ตยังไงครับ

ผมใช้ IPSTAR ครับ 

Lan  1

ip 10.137.30.82
sub 255.255.255.240
gateway  10.137.3.81
dns  203.192.33.34
          203.146.237.237
          203.146.237.222

Lan   2
 ip  192.168.0.1
 sub  255.255.255.0
gateway   192.168.0.1
dns 192.168.0.1

Client #### 1-10
ip  192.168.0.2-11
 sub  255.255.255.0
gateway   192.168.0.1
dns 192.168.0.1

*************   ช่วยบอกด้วยครับว่า  ใส่เกตเวย์  DNS  อะไรถึงถูก   ผมใส่แบบนี้ใช้กับ winrout มันใช้ได้ทั้งเกมส์ ทั้ง  เน็ตครับ

+++++++++++++++++++ส่วน code  ช่วยดูให้หน่อยครับต้องแก้ตรงไหนครับ

#               SquidNT 2.5 STABLE12-NT Delay Pools                                                                                               #
#                          Powerd By MR.Siam@CaFe                                                                                                           #
#                             SquidNT Config By MR.Jasda2003 @ siamcafe                                                                                        #

# OPTIONS WHICH AFFECT THE CACHE SIZE

#cache_mem xxx MB
cache_mem 256 MB
cache_swap_low 90
cache_swap_high 95
maximum_object_size 4096 KB
minimum_object_size 0 KB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log C:/squid/var/logs/http.log
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 90% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 80% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 19000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 17000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(png|swf)$ 1440 18000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

# ACCESS CONTROLS

#acl password proxy_auth REQUIRED
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################     
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################     
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################     
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny words
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access deny all

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname Siamcafe@net

# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

# DELAY POOL PARAMETERS

#delay_pools 2
#delay_class 1 2
#delay_class 2 2
#delay_access 1 allow bandwidfile localnet
#delay_access 1 deny all
#delay_access 2 allow localnet
#delay_access 2 deny all
#delay_parameters 1 -1/-1 20000/20000
#delay_parameters 2 51200/51200 25000/25000
ie_refresh on

#                              Copyright 2006 Siamcafe@net co.ltd All Rights Reserved

อิอิ

คนที่ใช้ 56k เครื่องเดียวที่บ้าน ติดตั้ง SquidNT เรียบร้อย เปิด service แล้วแก้เป็น manual เรียยร้อย หลังจากนั้นก็ Start SquidNT เลย
ไม่ต้อง แก้ไขที่  Config หรอกคับ ทางเวปเข้า Edit มาให้ดีแว้ว

แต่สำหรับคนที่มีหลายเครื่อง ต้องไปแก้กันเอาเอง  บ้าย บาย

aubdul1984

ผมต้องการให้ squid ของผมเก็บ ไฟล์ clip นามสกุล FLV ผมต้อง set ตรงไหนเพิ่มบ้างครับช่วยผมด้วยนะครับ ลองมาหลายรอบแล้ว ::)

เกม

ที่ร้าน squidnt มีปัญหากับเวป www.myspace.com ครับ คือลูกค้าเข้าเวปนี้ไปซักพัก squid ก็จะล่ม แปปนึงก็หาย แต่ถ้ายังเล่นเวป myspace.com อยู่ ก็ล่มอีก เป็นแบบนี้มานานแล้วครับ แต่ถ้าไม่ผ่าน squid เล่นได้ปกติ ร้านใครเป็นมั่งครับ มีทางใดแก้ไหม ขอบคุณครับ

ninova

:-X :-X :-Xใครว่างมั่งมาทำให้ที่บ้านผมมั่งดิ่ ทำไม่เป็น บอกตรงๆ งงจริงๆ

nutman

ถ้าใช้ Routerในการต่อ Net ให้ไปคลิกที่ Lansettings แล้วใส่ 127.0.0.1 port 8080
ผมใส่ 127.0.0.1 Port 8080
เข้าเวปไม่ได้เลยอะครับ
เน็จผม
TOT 256k

ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมาก ๆ

joe0832

ผมใช้ squidnt 2.6 ผมจะดูการทำงานของมันได้จากตรงไหนคับ (squidnt log monitor) ม่ายรู้พิมพ์ถูกอะป่าว รบกวนด้วยคับ

Help-T-Kub

หลังจากที่ลง squild รู้สึกได้เลยว่าเร็วขึ้น
แต่ผมมีปัญหานิดหน่อย คือ เวปที่มีเครื่องหมาย : ผมจะเข้าไม่ได้เลย เหมือนมันบลอค อะคับ แต่พอปิด squild เข้าได้ครับ
ไม่ทราบว่าผมต้องไปแก้ไข ตรงไหนหรอครับ แล้วก้อไม่อยากให้มันบลอคอะไรเลยอะครับ จะต้องทำไงยังคับ

ผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ   ::)

Help-T-Kub

หลังจากที่ลง squild รู้สึกได้เลยว่าเร็วขึ้น
แต่ผมมีปัญหานิดหน่อย คือ เวปที่มีเครื่องหมาย : ผมจะเข้าไม่ได้เลย เหมือนมันบลอค อะคับ แต่พอปิด squild เข้าได้ครับ
ไม่ทราบว่าผมต้องไปแก้ไข ตรงไหนหรอครับ แล้วก้อไม่อยากให้มันบลอคอะไรเลยอะครับ จะต้องทำไงยังคับ

เซงไม่มีคนตอบเลย เกมก้อเล่นไม่ได้อีก [ RYL เซิฟเถื่อน ] +เวปอีก
เป็นแบบนี้ก้อขอบายละครับ squild เหอๆๆ

sjZyer

ตอนนี้ใช้อยู่ แรง ใช้ได้ แต่ติดเรื่องการเก็บ patch เกมส์
มีวิธ๊ที หรือ คำแนะนำ อะไรที่จะทำให้ Squid 2.5 stable 12 siamcafeEdition สามารถเก็บ patch เกมส์ online ได้ทุกเกมส์ที่เป็น http
ที่อ่านๆ จากกระทู้ เจอ pangya ,FantaTennis  แล้วเกมส์อื่นๆ ละครับ
Yolgang,Audition,Ragnarok,SF,Trickster,RanOnline,Tales Runner มีใครเก็บ patch ไว้ได้บ้าง รบกวนเอา config มาดูหรือ แนะนำหน่อยครับ
และอันที่เป็น ftp ต้องใช้วิธีการหรือโปรแกรมใด ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tamakie

คือผมมีปัญหาการเข้า web ที่เป็นภาพ.gif บาง Webไม่ update เลยอยากจะให้ web  นี้เวปเดียวเข้าถึง web แบบ direct ไม่ต้องเรียกข้อมูลจาก cache ต้อง config อย่างไรครับ

chango

มันไว้ใช้ทำไรได้คับ ถามแบบโง่ๆเลยพึ่งหัด

สสสสสส

Re: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วว
« ตอบกลับ #950 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 02:45:34 pm »
สอบถาม ครับ ทำอย่างไรถึงจะ บล๊อกพวก คลิปวีดีโอครับ  ลูกค้าที่ร้านชอบเปิดครับ มีวิธีบ้างไหมครับ ลองค้นกระทู้เก่า หาไม่เจอเลยครับ  ขอบคุณมากครับ

apichat

มีปัญหาครับ เครื่องลูกที่ต่อเน็ตผ่านproxySquid 2.5 เข้า msn ไม่ได้ครับ

mankung

อยากถามว่า
แล้วเครื่องลูก Lan setting กำหนด 10.0.0.99 port 8080

ตรง localnet src 10.0.0.99/255.0.0.0 <<<ถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ผมลองเปลี่ยนเป็น 10.0.0.2ก็ใช้ได้แต่ที่ถูกต้องจริงๆต้องเปลี่ยนเป็นอ่ะไรครับ

mankung

ช่วยหน่อยนะครับ ใครก็ได้

mankung

อยากถามว่า
แล้วเครื่องลูก Lan setting กำหนด 10.0.0.99 port 8080

ตรง localnet src 10.0.0.99/255.0.0.0 <<<ถูกต้องไหมครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ผมลองเปลี่ยนเป็น 10.0.0.2ก็ใช้ได้แต่ที่ถูกต้องจริงๆต้องเปลี่ยนเป็นอ่ะไรครับ

mankung

อยากถามว่า

tamakie

ตรง localnet src 10.0.0.99/255.0.0.0 หมายถึงตรง squid config หรือเปล่า?
 ควรจะเป็น 10.0.0.0/255.0.0.0 ครับ

ออฟไลน์ pattap

• นักเรียนมัธยม
ผมอยากบล็อค เวปไซด์ ครับไม่รู้ต้องทำไงบ้างครับ แก้ config แล้วให้เขียน เพิ่มลงตรงไหนครับ มึนตึบอยู่ครับ
Signature cleanned by Admin

tamakie

เปิดใช้ 2 คำสั่งนี้ใน squid config
acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
http_access deny sites
ส่วน web ที่ต้องการ  block ก็เพิ่มใน block_sites.conf

tamakie

ว่าแต่จะมีใครใหมตอบกระทู้ผมบ้างช่วยหน่อยครับ
ีปัญหาการเข้า web มี Web หนึ่งไม่ update เลยอยากจะให้ web  นี้เวปเดียวเข้าถึง web แบบ direct ไม่ต้องเรียกข้อมูลจาก cache ต้อง config อย่างไร
มีวิธีไหมครับ