เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Squid 2.5 Stable 12 SiamcafeEdtion ( โปรแกรมแก้ไขเนตไทยโคตรช้า 3 ) คลอดแว้วววววว  (อ่าน 362997 ครั้ง)

jasda2003

• บุคคลทั่วไป
acl localnet src 10.0.0.0/255.0.0.0

edward_ed

ขอบคุณงับ ::)

suicides

รบกวนที่ครับ ผมอยากทราบว่า การกำหนด banwid ใน file_bandwid.conf ที่ผม แนบมานี้ กำหนด bandwid ครบทุกอย่างไหมครับ คือ แบบว่าผมไม่ได้ เปิดเครื่อง sever แต่เครื่อง ลูกยังสามารถ เข้าเวป หรือ เกม บางเกมได้ คือถูกต้องแล้วหรือยังไงครับแล้ว ผมอยากทราบว่า ผมกำหนด ให้ เน็ต วิ่ง 30000 โหลด 15000 ผมใข้ เน็ต 2 m เวลา เข้าเกม อย่างเดียวนะครับ เกมจะวิ่ง 30000 หรือป่าวครับ รบกวนตอบทีนะครับ -/\-  อันนี้ file \ftp
\.exe$
\.mp3$
\.vqf$
\.tar$
\.gz$
\.dat$
\.wmv$
\.wma$
\.rpm$
\.zip$
\.rar$
\.avi$
\.mpeg$
\.mpe$
\.mpg$
\.ram$
\.rm$
\.iso$
\.raw$
\.wav$
\.mov$
\.torrent$
\.art$
\.crw$
\.djvu$
\.ttf$
\.fpx$
\.icn$
\.ico$
\.icl$
\.kdc$
\.mag$
\.sif$
\.aifc$
\.aiff$
\.asf$
\.au$
\.m1v$
\.mid$
\.midi$
\.mp2$
\.mp2v$
\.mpa$
\.mpv2$
\.rmi$
\.snd$

siwarkorn

ต่อออก net สองทาง Leasdline กับ ADSL จะ Config SquidNT อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2006, 01:29:06 pm »

ต่อออก net สองทาง Leasdline กับ ADSL จะ Config SquidNT อย่างไรครับ ให้วิ่งทั้งสองทางนะครับ

jasda2003

รบกวนที่ครับ ผมอยากทราบว่า การกำหนด banwid ใน file_bandwid.conf ที่ผม แนบมานี้ กำหนด bandwid ครบทุกอย่างไหมครับ คือ แบบว่าผมไม่ได้ เปิดเครื่อง sever แต่เครื่อง ลูกยังสามารถ เข้าเวป หรือ เกม บางเกมได้ คือถูกต้องแล้วหรือยังไงครับแล้ว ผมอยากทราบว่า ผมกำหนด ให้ เน็ต วิ่ง 30000 โหลด 15000 ผมใข้ เน็ต 2 m เวลา เข้าเกม อย่างเดียวนะครับ เกมจะวิ่ง 30000 หรือป่าวครับ รบกวนตอบทีนะครับ -/\-  อันนี้ file \ftp
\.exe$
\.mp3$
\.vqf$
\.tar$
\.gz$
\.dat$
\.wmv$
\.wma$
\.rpm$
\.zip$
\.rar$
\.avi$
\.mpeg$
\.mpe$
\.mpg$
\.ram$
\.rm$
\.iso$
\.raw$
\.wav$
\.mov$
\.torrent$
\.art$
\.crw$
\.djvu$
\.ttf$
\.fpx$
\.icn$
\.ico$
\.icl$
\.kdc$
\.mag$
\.sif$
\.aifc$
\.aiff$
\.asf$
\.au$
\.m1v$
\.mid$
\.midi$
\.mp2$
\.mp2v$
\.mpa$
\.mpv2$
\.rmi$
\.snd$

ตามที่ท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับ คือเวลาท่าน d/l นามสกุลไฟล์ พวกนนี้มันจะจำกัดให้ครับ ความเร็วที่เหลือ ออกเกมส์หมด

jasda2003

ต่อออก net สองทาง Leasdline กับ ADSL จะ Config SquidNT อย่างไรครับ ให้วิ่งทั้งสองทางนะครับ

แยกเน็ต + เกมส์ให้ได้ก่อนครับ ลองไปหาอ่านกระทุ้เก่าๆดูนะครับ

ออฟไลน์ ClinicCom

• ClinicCom
  • ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
    • ClinicCom
ผมเพิ่มไฟล์ที่ไม่ต้องการให้ดาวโหลดในแฟ้ม block_file_download.conf แล้ว คราวนี้ถ้าต้องการอนุญาตให้โหลดไฟล์ที่บล๊อกไว้ได้จากบางเว็บ
เช่นห้ามไฟล์ .zip ใว้ แต่จะโหลด .zip จากเว็บ pangya ได้ต้องทำไงครับ
Signature cleanned by Admin

jackdevil

ขอทราบวิธีการรวม adsl 2 เส้น หน่อยครับ
ไม่ทราบว่าเขาทำกันยังงัย

golfberserk.

ผมใช้ SquidNT มาประมาณครึ่งปีแล้วครับ ช่วงแรกไม่เกิดปัญหาอะไรนะคับ ใช้ adsl 2mb สองเส้น  แยกเส้นเนตเกมตามปกติเลย
แต่มีช่วงนึงผมฟอแมตเครื่องที่ลง squid แล้วลงใหม่  (คุ้นๆการเซต จำมะได้ว่าเซตอะไรไป) ลองเซตอีกที แก้ไปบางจุด ก็ใช้ได้เหมือนกัน
แต่ก็จะพบว่า บางช่วงเวลา หรือบางครั้ง ซึ่งช่วงนี้เกิดบ่อยมาก คือ หน้าเวปไม่โหลดอะครับ This page cannot display. แล้วแต่จังหวะประมาณ 1-2 นาที
แต่ก็บ่อยๆอยู่นะครับ ไม่รู้เป็นที่สาเหตุอะไร เคยใช้เครื่องเดียวไม่เกิดปัญหาอะไร  ผมมีเนตเส้น1 192.168.1.100ไว้เล่นเนต           เส้น2  192.168.1.200 ไว้เล่นเกม

เหมือนกับว่า เนต1มันไม่วิ่งผ่าน proxy มาให้เครื่องลูกๆเลยอ่ะครับ  เพราะพอผมปลด proxy ออก (ให้มันใช้เส้น เกม ตามปกติ)  ก็วิ่งได้ฉิว   ไม่เคยลองเปลี่ยน gateway จาก200 -->100 ตอนปลด proxy ที่เครื่องลูกนะครับ พอจะบอกสาเหตุได้ไหมครับว่าเกิดจากอะไร

นี่คือข้อมูลใน squid config ที่ผมแก้นะครับ(ตัวแดง)  ที่เหลือเหมือนตอน setup เริ่มต้น

#cache_mem xxx MB
cache_mem 512 MB
cache_swap_low 90
cache_swap_high 95
maximum_object_size 10024 KB
minimum_object_size 0 KB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #
# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES
# -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- #

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log C:/squid/var/logs/http.log
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 90% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 80% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 19000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 17000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(png|swf)$ 1440 18000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

# ACCESS CONTROLS

#######################################################################################################################
#acl password proxy_auth REQUIRED
#######################################################################################################################
acl all src 0.0.0.0/0.0.0.0
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################      
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################      
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################      
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
#acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
#acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
#acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny blockclient
#http_access deny domains
#http_access deny words
#http_access deny urlip
#http_access deny sites
http_access allow localhost
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access deny all

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname Siamcafe@net

# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

# DELAY POOL PARAMETERS

#delay_pools 2
#delay_class 1 2
#delay_class 2 2
#delay_access 1 allow bandwidfile localnet
#delay_access 1 deny all
#delay_access 2 allow localnet
#delay_access 2 deny all
#delay_parameters 1 -1/-1 20000/20000
#delay_parameters 2 200000/200000 100000/100000

ie_refresh on

#                              Copyright 2006 Siamcafe@net co.ltd All Rights Reserved
# --------------------

golfberserk

อ่า  ผมได้ลอง ใช้ ปลด proxy แล้วใช้ ip ตัวเนตเปิดเวปนะครับ  มันเปิดได้เป็นปกติเลยครับ  น่าจะเป็นปัญหาที่ squidNT อ่ะครับ
มันไม่ยอมจ่ายเนตมาให้   The page cannot be displayed. -*- ทำไงดีอ่ะครับ

jasda2003

เท่าที่ดู config ก็ปกติดีนะครับ เรามาดูสาเหตุกันว่ามีไรมั้ง

1. ตัว squid ที่ท่าน d/l ไปไม่สมบูรณ์ (ซึ่งผมเคยเจอปัญหานี้กับ ท่านๆนึง ที่จังหวัดตาก ก็เลยให้ไป d/l มาใหม่ก้ใช้ได้ปกติเลย)
2. ตัว os windows เอง อันนี้สังเกตง่ายๆ ตอนที่มันเปิดเวปไม่ไป ให้ไปดูที่ services ว่ามัน stop รึเปล่า
3. ท่านได้ทำการปิด firewall แล้วหรือยังหรือถ้าท่านไม่ได้ปิด ก็ให้ทำการ add squid.exe เข้าไปด้วยครับ อยู่ใน sbin

สรุป

ระบบของท่านคงชี้ gateway ไปที่เน็ตอีกเส้นนึง แล้ว เน็ตอีกเส้นนึง ทำ proxy ไว้ใช้ไม๊ครับ

golfberserk

ขอบคุณที่ตอบนะครับ 
1. คิดว่าช่วงแรกๆที่ผมเริ่มใช้ ไม่เป็นนะครับ อย่างที่อธิบายไปคือ ผมเคยฟอแมต sv ไปหนึ่งรอบ จึงต้องทำการลง squidNT ใหม่อีกครั้ง ซึ่งก็ใช้ตัว setup ตัวเดิมที่เคยโหลดไว้แล้วครับ คิดว่า(คิดเอาเองนะครับ) ไม่น่าจะไม่สมบูรณ์นะครับ
2. เหตุการณ์ที่บอกเปิดเวปไม่ขึ้น  มะกี้ก็เกิดเหตุการณ์แบบเดิมอีกนะครับ เปิดได้บ้างไม่ได้บ้าง ถ้าได้ก็ได้เลย  ถ้าจู่ๆไม่ได้ ก็ไม่ได้เหมือนกัน (โดยผมลองเทสโดยทำการปลด proxy ออกจากเครื่อง client แล้ว แล้ว ใช้ ip gateway เส้นเนต    เพื่อเช็คว่าเส้นเนตมีปัญหาใหม่   ก็เทสแล้ว เนตวิ่งปกตินะครับ)
3. firewall ผมขี้เกียจมีปัญหา จึงทำการปิด firewall ทั้งร้านเลยครับ (ทุกเครื่อง) มันเสี่ยงไปไหมครับ?

ระบบของผม มีเนต 2 เส้นครับ  คือ
1. เส้นเนต ไว้เล่นเนต only เช่นพวกเปิด http (พยายามให้ msn อยู่เส้นนี้แต่มันทำไม่ได้ -*-)   ไอพีคือ 192.168.1.200 ครับ
2. เส้นเกม ไว้เล่นทุกอย่าง ที่นอกเหนือจากอันบนอ่ะครับ ไอพีคือ  192.168.1.100
เครื่องในร้านผม จะไอพี 192.168.1.1xx ครับ 

มีอะไรให้ผมลองแก้ไขไหมครับ??   การเซต config ของ squidNT  ของผมไม่ผิดพลาดอะไรใช่ไหมครับ ?

jasda2003

แล้วปกติท่านแยก เน็ต แยก เกมส์ ด้วยวิธีได ครับ

golfberserk

วิธี SquidNT ครับ ใช้ proxy อ่ะครับ แยกตามที่ squid คู่มือมีเลยอ่ะครับ 
โดยเครื่อง sv จะใส่ proxy ไว้ใน ie ว่า 127.0.0.1   8080   
และเครื่องลูกๆในร้าน จะใส่  192.168.1.120   8080  (sv  ip : 192.168.1.120 )

มะกี้ผมก็เปิดหน้าลิ้งอีกหน้านึงของเวปนี้ไม่ได้นะครับ ที่เครื่องที่ผมนั่ง ถือเป็นเครื่องลูกเหมือนกัน  ก็เลยรีบวิ่งไปดู squid service ครับ  status : started  อ่ะครับ

jasda2003

ผมพอสรุปได้แล้วครับว่า squid ทำงานได้ปกติดีนะครับ ++++++++++  ก็เลยรีบวิ่งไปดู squid service ครับ  status : started  ++++ แปลว่ามันไม่ดับ

ที่นี้หละ มันนาจะมาจา สาเหตุอื่นแน่นอนอะครับ

1. ท่านคิดว่าเครื่องใน วงแลน ของท่าน ปลอด เชื้อ ไวรัส สแปม อะไรแน่นอนรึเปล่า ผมอยากให้ทดลองโดยการ ท่านเอา คอม มา 2 เครื่องพอ ตอนไหนก็ได้ครับ ปิดร้านก่อนก็ได้ครับ แล้วลองแค่ 2 เครื่องพอครับ ปิดเครื่องให้หมดทั้งร้านแล้วเปิด 1client + 1sv squid พอ แล้วลองดูใหม่ว่ามันจะปกติไม๊ถ้าปกติ ใช้ได้ดีเลย ผมคิดว่ามันจะต้องมีเครื่องไดเครื่องนึง หรือหลายๆเครื่อง หรือทั้งร้าน ติดเชื้อ อะครับ ซึ่งมันจะก่อกวน พวก port 80 หรือพูดง่ายๆก็คือทาง http นั้นแหละครับ

ซึ่งระบบในร้านที่ใช้ router จะไม่สามารถรู้ได้เลยว่ามีอะไรวิ่งออกนอกร้านเรามั้ง จึงแน่นำให้ท่านหา พวก Meter มาลองลงดุครับ ว่า ตอนเปิดเน็ตทิ้งไวเฉยๆ มันมีอะไรวิ่งออกไปมั้ง

ซึ่งบางคนก็ว่าอีกแหละว่า ผมลง undo ไม่น่าจะมีปัญหา ผมขอยืนยันครับว่ามีแน่ ถ้ามันฝังตัวอยู่ใน บูตเซ็คเตอร์ หรือ บูตเร็คคอท ไอ้พวกนี้เป็นตัวที่คอยก่อก่วนดีนักแล

แต่ท่านว่า ทำไมปลด proxy แล้วใช้ได้ได้ อันนี้ก็มีสาเหตุเพราะว่า เราไม่ได้ไปบังคับมันอะ (เปิดท่อตรง) ให้มันเลยมันเลยวิ่ง ออกทางตรงได้เลย

แน่นำว่าคืนนี้ลองไปลองหยังที่ผมว่าดู ถ้ามันใช้งานได้ปกติ + ดีเลยนะครับ ก็สันนิฐาน ว่า เป็นหยังที่ผมกล่าวมาข้างต้นเลย อะครับ

jasda2003

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าเปิดใช้ cache_peer ให้ปิดไปก่อนครับถึงมี ก็ยังไม่ต้องใช้ครับ รอใช้ ชัวร์ๆก่อน เพราะถ้า proxy ของ isp ที่ท่านได้มามันไม่ถูกจริง ก็อาจจะเป็นสาเหตุนึง ที่ทำให้ ออก www แล้วมีปัญหาได้เช่นกันครับ

golfberserk.

ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ  ผมขอเช็คไวรัสก่อนเลยละกันนะคับ  เพราะปกติผมมีเครื่องผมเป็น client เปิดแค่เครื่องผมเอง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ (แต่ผมชอบใช้เครื่องเดียวตอนปิดร้านอ่ะดิครับ) เลยอาจจะมีไวรัสบ้างก็ได้(มั้ง)   งั้นขอถามหน่อยนะครับว่า ให้ใช้ตัวพวกป้องกันพวกเนี้ย  ตัวไหนดีอ่ะครับ 
1. ปัจจุบัน ผมใช้ NOD32   Adaware1.06SE   Spybot1.4  3 ตัวอ่ะครับ คอยเช็คเครื่องเอาไว้  มีโปรแกรมอะไรแนะนำไหมครับ
2. โปรแกรม Meter ที่ไว้เช็คนี่  คือโปรแกรมอะไรครับ แนะนำหน่อยได้ไหมครับ จะไปหาโหลดมาใช้

ปล. cahe_peer คืออะไรครับ -*-   ผมคงไม่ได้เปิดใช้แหละมั้งครับ

jasda2003

ดูตรงนี้ก็ได้ครับ ถ้าเลขไม่กาดิก เป็นใช้ได้ครับ ต้องเปิดทิ้งไว้สักพักนะครับ ห้ม on msn หรือทำงานอะไรก้ช่างเกี่ยวก่า network แล้วรอดูมันสัก 10-15 นาที

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

golfberserk

1. ไอ้ lan ที่ให้ดูเนี้ย  ดูที่เครื่องไหนเหรอครับ ระหว่าง sv กับ client  ??
2. ยังงี้ผมต้องดูทุกเครือ่งไหมอ่ะครับ เชื่อม 1-1 กันทุกเครื่องเลยเหรอ???  ทำแค่เครื่องเดียวจะบอกอะไรได้อ่ะครับ??
3. ตอนนี้ผมอัพเดต scan virus  NOD32 spybot1.4  Adaware1.06SE ล่าสุด และ สแกนเครื่องแล้วนะครับ ผลคือ เจอคุกกี้ใน spybot1.4   ad กับ nod ไม่เจออะไร   ทำหมดทั้งร้านแล้ว  เด่วพรุ่งนี้จะดูผลว่า ยังจะมีปัญหาอะไรอีกไหม
4. ถ้าผมเจอไวรัสที่ฝังตัวเข้า boot sector จริงๆ  ผมต้องทำไงอ่ะครับ??
5. scanvirus ที่ผมใช้  ถือว่า ใช้ได้ไหมครับ  หรือมีตัวไหนแนะนำไหมครับ??
6. ผมแบ่ง partition เป็น 2 ส่วน คือ c เก็บโปรแกรมต่างๆแล้ว Deep freeze ไว้  รีตาดแล้วย้อนกลับตลอด     D เก็บเกมทุกอย่าง ไม่ล๊อคไว้ครับ     แบบนี้ยังจะทำให้มีไวรัสได้ไหมครับ??

jasda2003

ตอบ

1. client
2. ทั้งหมดเลยก็ได้ครับ แต่ในร้าน ห้าม online หรือเปิด www รวมถึงตัวจับเวลาร้านเน็ต
3. ผ่าน
4. ล้างทั้งลูกครับ ลบ partition ทิ้งให้หมดแล้วสร้างใหม่
5. ที่ท่านใช้อยู่ก็ดีอยู่แล้ว
6. ได้ครับ โดยเฉพาะใน boot sector

golfberserk

ถาม ก่อนนอนคืนนี้ครับ
1. ถ้า ผมดูที่แลนแล้ว มันมีตัวเลขวิ่ง  หมายถึงว่า มีไวรัสติดใน boot sector ??
2. ง่ะ ให้ปิดตัวจับเวลาร้านเนต แล้วผมจะเปิด client ยังไงอ่ะ ถ้าจำมะผิด ถ้าโปรแกรมจับเวลาปิด มันจะเปิดไม่ได้เลยนิครับเครื่องลูกๆ (ไม่ชัวร์ เด๋วต้องลอง) ผมใช้ Ncafe ของ สนองอ่ะครับ 
3. การที่มีเครื่องนึงติด หมายความถึงว่า  ผมต้อง ลบเครื่องนั้น หรือว่า ต้องลบหมดเลยทั้งร้านครับ?
4. ณ ตอนนี้ ผมปิดการ update NOD32 (แต่ให้ทำการ auto check virus ตามปกติ)  แต่เปิด update หรือเปิดการใช้งานอย่างเต็มที่ แค่เครื่อง sv อ่ะครับ   อยากถามว่า เวลาไวรัสเข้ามา มันจะเข้าได้ไหมครับ? (สมมติว่า ไวรัสเข้าทาง http และ มันต้องผ่าน proxy ซึ่งตั้งไปที่เครื่อง sv   แล้วยังงี้ sv ผม จะจับไวรัสก่อนเข้าได้ไหมครับ ) เพราะวันนี้ ขณะที่นั่งๆอยู่ที่เครื่อง sv มีร้องเตือนมาว่า ตรวจเจออะไรสักอย่างจากเวป... ซึ่งมีเครื่องนึงในร้านเปิดอยู่ (ผมเพิ่งเคยเจอครั้งแรก)   

jasda2003

ตอบ

1. มีแน่แต่อาจไม่ใช้ใน boot sector ก็ได้ (ท่านต้องไม่กระทำการไดๆเกี่ยวกับ internet ทั้งสิ้น) ถ้ายังวิ่งอยู่ อันนี้แหละตัวปัญหา ท่านต้องหาสาเหตุให้เจอ
2. ปลดล๊อคก่อน ครับ แล้วค่อยปิด ตัว จับเวลาตัว แม่เอา ตัวลูกช่างมัน (มันจะได้ไม่ติดต่อกันไงครับ)
3. ต้องดูครับว่าติดกี่เครื่อง ถ้าทุกเครื่องก็ทั้งร้านแหละครับ
4. เข้าครับ เพียงแต่ว่าเจ้าโปรไวรัส นั้นมันจะเอาอยู่รึเปล่าแค่นั้นแหละครับ ปกติมันจะวิ่งไปที่ squid + เครื่องที่เข้าเวปที่มีไวรัสหรือ สแปมครับพูดง่ายๆ 2 ทางครับ ปกติ ถ้ามันตรวเจอมันจะเด้ง ขึ้นมานะครับ โปรไวรัส

ออฟไลน์ speedone

• นักเรียนประถม
  • ทุกคนมีหน้าที่
รบกวนถามเยอะหน่อยครับ  :'(
คือว่าใช้ ipcop ตั้งแต่ พ.ย. 48 อยู่ปกติจนได้ ลองเอา SquidNT มาใช้เมื่อประมาณเดือน มีนาคม 49
แล้วจนเมื่อกลางเดือนนี้ สิงหาคม 49 ที่ร้านผมมีปัญหาว่า เล่นเกมออนไลน์ จะหลุดทุกเกม(โดยเฉพาะ วอคราฟท์ ) เป็นบ้างเครื่อง
ซึ่ง 1. ลองเซ็ตในวงแลนแล้วไม่มีปัญหา
     2. ลองต่อกับ เร้าเตอร์ (ลีดส์ไลน์) โดยตรงแล้ว เล่นได้ทุกเกมไม่มีหลุดเลย
     3. ลองต่อกับ เร้าเตอร์ (ลีดส์ไลน์) และต่อกับ SquidNT ก็เล่นได้ทุกเกมไม่มีหลุด
     4. แต่ถ้าต่อกันทุกตัว เร้าเตอร์ / SquidNT / IPCOP จะหลุดเป็นระยะ (หลุดแล้วติด แล้วหลุด  :-[ )
ได้ลอง format IPCOP และลงใหม่ แล้วเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้ว SquidNT ก็ลงใหม่ มีใครเคยเเป็นหรือพอจะช่วยได้บ้างครับ
เร้าเตอร์ CISCO 2503  เซ็ตไอพีไว้เป้น 192.168.10.3 ทำ nat ไว้ ไอพีจริง 203.144.208.xxx
เครื่อง SquidNT ต่อผ่านเร้าเตอร์ MT800 ไอพี 192.168.10.4 (ตัวเครื่องต่อกับเร้าเตอร์โมเด็มแล้วจากเครื่องไป SWITCHING ไม่ใช่เอาเร้าเตอร์โมเด็มต่อกับ Switching)
เครื่อง IPCOP เซ็ต ไอพีในลงแลน (Green) 192.168.10.3 เป้นลขเดียวกันกัน gateway  ไอพีออกเน็ต เป็นเลขจริง 203.144.208.xxx

ที่คิดไว้นั้นตอนนี้ว่า 1. เป็นการ config กันระหว่าง SquidNT กับ IPCOP เป็นไปได้ไหม
                             2. เครื่องที่ทำต่อเป็น SquidNT ที่ผมต่อไว้เป็นลักษณะนี้ ต้องเป็นวงแลนเดียวกันใช่ไหม หรือไม่จำเป็น (ลองเซ็ตเป็นวงนอกแล้วเครื่องลูกออกเน็ตไม่ได้เลย)
 :o ที่สงสัยอย่างแรง ใช้ได้มาตั้งนานไม๋เพิ่งมาเป็น งง  ???

jasda2003

ตอบ

1-3.  แปลว่า ต่อตรงไม่มมีปัญหา รวมถึง พ่วง squidnt เข้าไปด้วยก็ไม่มีปัญหาใช้เปล่าครับ

4. แล้วท่านเอา squidnt กับ ipcop เพราะเหตุได

ตัวอย่าง
router ip : 192.168.10.3

red : 192.168.10.x (ไม่เกิน 254 แต่ห้ามเป็น 3 ในกรณีที่ fix ip ) ถ้าท่านเปิด dhcp ก็ให้ติ๊กที่ dhcp แทนครับมันจะหาเอาเอง
green : แล้วแต่ครับว่าของ คลาสไหน แต่ห้ามอยู่ในกลุ่มเดียวก่า red

เท่าที่ผมเข้าใจคิดว่า ท่านคงเอา cop ทำ gateway แล้วให้ squidnt ทำ www cache รึเปล่าครับ

ใช่ ครับ
IPCOP = warcrfat / gateway
SquidNT = net / web / Load
แยกกันระหว่าง เกมกับเน็ต ตอนแรกมีเน็ตเส้นเดียว เวลาโหลด มันกระตุก
ที่แรกตั้งใจจะใช้ FreeBSD ตามคนที่แนะนำ IPCOP มา แต่ขอลอง SquidNT ก่อน มันใช้นานมาตั้งนาน
ปัญหามันน่าจะเป็นไรครับ  ;)

jasda2003

ลองตามนี้นะครับ ตัวอย่าง สมมุติ

router ip : 192.168.10.3

เครื่อง cop green ip 192.168.0.254
เครื่อง squidnt ip 192.168.0.1

1. cop ห้ามเปิดใช้งาน squid + transparent (ทำตัวมันให้เป็น router ตัวนึง)
2. ใน ie เครื่อง client ให้ชี้มาที่ ip เครื่องที่ลง squidnt

สมมุติ client ip
192.168.0.50
255.255.255.0
192.168.0.254

ie client : 192.168.0.1 : 8080

ร้านรุ่นน้องผม ทำแบบนี้ครับ ไม่เห็นมัน บ่นว่ามีปัญหาอะไรเลยนะครับ

จุดสังเกต : ปัญหาน่าจะเกิดมาจาก ตัว cop เองรึเปล่า ให้ท่านเช็คอุปกรณ์ให้ดีๆ + ทำความสะอาดด้วยครับ (ถ้าเอาเครื่องเก่ามาทำ) แน่นำให้ลองลงใหม่ + เช็คอุปกรณ์เช่น ran + lan ให้พร้อมใช้งานด้วยนะครับ
ปัญหา os ของ cop ที่ d/l มาก็เช่นกันครับ ถ้าให้ชัวร์ ลองโหลดมาลงใหม่ดีกว่าครับ ซึ่งตอนนี้ ออกใหม่อีกแล้วครับ IPCop 1.4.11 released

ขอบคุณมากครับ
ได้ใช้ 1.4.11 แล้ว ทั้ง setup ใหม่ รวมทั้งตัวอัพเดต และเปลี่ยนการ์ดแลนใหม่ เป็น 3 com ทั้ง 2 ตัว เปลี่ยนเครื่อง IPCOP ไป 4 เครื่องแล้วลงใหม่ทุกครั้ง
สายใหม่หมด ทั้ง direct & cross
อย่างที่บอกเคยใช้มาตั้งนานแล้วด้วยครับตั้ง 7เดือน จากตัวอย่างที่แนะนำ คิดว่าคล้ายๆกันครับ
ที่สงสัยตอนนี้
1. มันจะเกี่ยวกับการ fix IP เครื่องที่ SquidNT ที่ให้มันเป็นกลุ่มเดียวกันป่าวครับ มันจะต้องแยกจากกลุ่มหรือป่าว
    ถ้าแยกออกจากกันมันแชร์เน็ตยังไง  เพราะผมต่อเร้าเตอร์ ADSL ในเครื่องที่มีSquidNT แล้วจากเครื่อง SquidNT ต่อเข้า SWITCHING อีกที
   จากตัวอย่างมันอยู่กลุ่มเดียวกัน
   เครื่องลูก 60 เครื่อง'เข้าSWITCH ต่อแบบ Star แล้วเข้า Router IP ที่เป็น LEASE LINE
2. เครื่อง IPCOP จะต้องเป็นกลุ่มเดียวกันกับ กลุ่มClient ใช่ไหมครับ

สมมุติ client ip
192.168.0.50
255.255.255.0
ie client : 192.168.0.1 : 8080
จากที่ลงในเครื่องลูกตามตัวอย่าง ค่า DNS มันใส่ตาม เครื่อง IPCOP หรือครับ?
แล้ว Gateway ชี้ไปเครื่อง Router IP ใช่ไหมครับ 192.168.10.3 ?
เครื่อง IPCOP ต้องใส่ค่า DNS จริงใช่ป่าวครับ 203.144.207.49/ 203.144.207.29 ของ TRUE
ขอขอบพระคุณอย่างสูงที่ชี้แนะ
หมายเหตุ : ตอนนี้จะลองตัดเครื่อง SquidNT ออกไปก่อน จะเอา HD ตัวใหม่มาลบ partition / format แล้วลงใหม่ ??? :'(

jasda2003

อ้างถึง
1. มันจะเกี่ยวกับการ fix IP เครื่องที่ SquidNT ที่ให้มันเป็นกลุ่มเดียวกันป่าวครับ มันจะต้องแยกจากกลุ่มหรือป่าว

ได้ครับ แยกกลุ่มได้เลย

อ้างถึง
2. เครื่อง IPCOP จะต้องเป็นกลุ่มเดียวกันกับ กลุ่มClient ใช่ไหมครับ

เฉพาะ gateway

อ้างถึง
Gateway ชี้ไปเครื่อง Router IP ใช่ไหมครับ 192.168.10.3 ?

ชี้ไปที่ cop ครับ

อ้างถึง
เครื่อง IPCOP ต้องใส่ค่า DNS จริงใช่ป่าวครับ 203.144.207.49/ 203.144.207.29 ของ TRUE

ใช้ครับแต่ไม่ทั้งหมด ผมว่าท่านลองไปทบทวนการติดตั้ง cop ใหม่นะครับ เพราะรู้สึกว่า ท่านจะผิดพลาดอะไรไปบางอย่าง หรือหลายอย่าง
ลองไปทบทวนใหม่ครับ (เลยทำให้เกิด ปัญหา)

udom

... เพิ่งลองใช้ได้ 2-3 วัน ครับ..
   ต้องบอกว่าสุดยอดเลยครับ ใช้ได้ดีมาก ๆ เลย .. แต่มีปัญหานึงครับผมจะรบกวนถามท่านนะครับ
   คือว่า... ผมเอามาใช้ที่ทำงาน คือผมเป็นคนดูแลเรื่องการต่อเน็ตอยู่นะครับ แล้วใช้เน็ตของ True เป็น Modem ADSL 512 k อยู่
   แต่ก่อนผมใช้การ share อยู่ครับ มีเครื่องที่ใช้ร่วมอยู่ 20 กว่าเครื่อง บางเครื่องก็ให้ใช้ บางเครื่องก็ไม่ให้ใช้ เครื่องที่ไม่ให้ใช้ก็จะป้องกันแบบตามมีตามเกิด
   แต่ก็จะมี พวก SuperUser มาแก้ไขให้เปิด Web ได้ เหนึ่อยใจมาก ครับ แต่พอมาใช้ตัวนี้ พวก SuperUser จ๋อยสนิทครับ... สะใจมาก ๆ
   แต่มีปัญหานึ่งครับที่ยังแก้ไม่ได้ ในวง Lan ไม่สามารถ ใช้ Outlook Express เรียก Mail ได้ มีวิธีแก้ไหมครับ... ช่วยที ถ้าไม่ได้ผมก็ต้องกลับไปใช้การ Share แบบ
   เดิมอีกครับ...
   ช่วยตอบด้วยครับ....

jasda2003

... เพิ่งลองใช้ได้ 2-3 วัน ครับ..
   ต้องบอกว่าสุดยอดเลยครับ ใช้ได้ดีมาก ๆ เลย .. แต่มีปัญหานึงครับผมจะรบกวนถามท่านนะครับ
   คือว่า... ผมเอามาใช้ที่ทำงาน คือผมเป็นคนดูแลเรื่องการต่อเน็ตอยู่นะครับ แล้วใช้เน็ตของ True เป็น Modem ADSL 512 k อยู่
   แต่ก่อนผมใช้การ share อยู่ครับ มีเครื่องที่ใช้ร่วมอยู่ 20 กว่าเครื่อง บางเครื่องก็ให้ใช้ บางเครื่องก็ไม่ให้ใช้ เครื่องที่ไม่ให้ใช้ก็จะป้องกันแบบตามมีตามเกิด
   แต่ก็จะมี พวก SuperUser มาแก้ไขให้เปิด Web ได้ เหนึ่อยใจมาก ครับ แต่พอมาใช้ตัวนี้ พวก SuperUser จ๋อยสนิทครับ... สะใจมาก ๆ
   แต่มีปัญหานึ่งครับที่ยังแก้ไม่ได้ ในวง Lan ไม่สามารถ ใช้ Outlook Express เรียก Mail ได้ มีวิธีแก้ไหมครับ... ช่วยที ถ้าไม่ได้ผมก็ต้องกลับไปใช้การ Share แบบ
   เดิมอีกครับ...
   ช่วยตอบด้วยครับ....

อาการ มันเป็นยังไงหรอครับ (มีรูปประกอบด้วยยิ่งดี) แล้วปกติ ใช้ไม๊ครับ  ใช้ pop3 ของอะไครับ

udom

... อาการเป็นอย่างนี้ครับ
    เครื่องที่ลง sq  สามารถเรียกได้ แต่เครื่อง Client เรียกไม่ได้
    เวลาเรียก outlook express มันฟ้องว่า..

.... The host 'pop.ksc.net.th' could not be found. Please verify that you have entered the server name correctly. Account: 'pop.ksc.net.th', Server: 'pop.ksc.net.th', Protocol: POP3, Port: 110, Secure(SSL): No, Socket Error: 11004, Error Number: 0x800CCC0D ....

... เป็น pop3 ของ ksc ครับ ....
    ผมลงใส่ Port 110 ที่มันฟ้องแล้วที่ (บางเครื่องก็ฟ้อง 995) ผมลองแค่ 3-4 เครื่องครับ
    acl Safe_ports port 21 25 70 80 110 210 280 443 563 488 591 777 995 1025-65535 
    ก็ยังไม่ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ¹Ò§¿éÒ ¹Òà´ÕÂ

• ¤Ò¹·Í§¹ÔàÇÈ â»Ãà¨ç¤ËÅÕ´à´ÍÃì
  • มหาลัยรัฐบาล
  • ¹Ò§¿éÒ ¡Ò´Øê¡ ¡Ò´Ôê¡
จะเอา port 110 ไปวิ่งผ่าน squid ทำไมเนี่ย ???

udom

..... เอาออกแล้วครับ ......
      แต่ยังไม่ได้ครับ...

แบบว่า..มือใหม่ครับ ..เพิ่งลองใช้นะครับ ยังไม่ค่อยรู้นะครับ เลยลองดู ..
      ถ้า..นางฟ้า.. หรือท่านอื่น ๆ ทราบ ขอคำแนะนำด้วยครับ...

jasda2003

ลองแบบนี้ดูครับ

acl SSL_ports port 110 443 563 995
acl Safe_ports port 21 70 80 88 110 210 280 443 563 488 591 777 995 1025-65535

udom

... ลองดูแล้ว
    แต่.. ยังไม่ได้ครับท่าน jasda2003 ..

jasda2003

ท่านได้ทำตามนี้รึเปล่าครับ

http://www.squid-cache.org/mail-archive/squid-users/200510/0022.html

pick

เกมส์ audition เป็น ftp หรือ http ครับ
อยากทราบว่ามันจะเก็บเคสได้มั้ยครับ
เพราะช่วงที่ patch ใหม่มา โหลดนานมากๆ จริงๆไฟล์ไม่ใหญ่ แต่server คงมีคน โหลดกันเยอะมาก  ::)

udom

ท่าน jasda2003...

Outlook Express doesn't use proxy for POP3/IMAP/SMTP. Only for
external images/whatever inside e-mails.
ส่วนนี้ ... ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่ค่อยถนัดภาษาต่างประเทศ...

Check your DNS & firewall settings on client cpumputer(s):
nslookup xxx.com
telnet xxx.com 25
telnet xxx.com 110
ส่วนนี้ ... ตามความเข้าใจของผมนะครับ
 คือ.. ให้เช็ค DNS และ Firewall ของเครื่อง client
 ที่ผมปฎิบัติ ดังนี้
 เครื่อง client
 DNS ชี้มาที่ 192.168.0.1 ( ip เครื่องที่ลง squid)
 Firewall = off
 ถูกต้องหรือเปล่าครับ...
.. ชี้แนะด้วยครับ ..

udom

ท่าน jasda2003...

เพิ่มเติมอีกนิดครับ...
nslookup xxx.com
telnet xxx.com 25
telnet xxx.com 110
ในส่วนนี้คืออะไรครับ.. ไม่เข้าใจ ... เข้าใจแต่ว่า xxx.com คือ ksc.net.th
ส่วน nslookup, telnet คืออะไรครับ...

jasda2003

เอาหยังงี้แล้วกันครับ ทำความเข้าใจก่อน

squid ไม่ได้มีหน้าที่ช่วยงานที่เกี่ยวกับ Email นะครับ
โดยเฉพาะพอร์ต 110 คุณจะต้องให้ออกสู่อินเตอร์เน็ตโดยไม่ผ่าน squid อยู่แล้ว
เพราะฉะนั้น ถ้าท่านใส่ proxy ใน out look ให้ทำการปลดออก นะครับ

ส่วน dns gateway ท่านทำถูกต้องแล้วครับ ลองดูครับ

heart123

ผมงง งงอยู่ครับว่า 1.....จริง ๆ มันน่าจะขึ้นข้อความว่า access denied ไม่ใช้เหรอครับ

ดาวโหลดไปแล้วครับ แต่มันเล่นไม่ได้  อธิบายง่าย ๆ นะครับ ผมมีเครื่อง windows xp -----> ip 192.168.1.111  ในเครื่องนี้ ลง squid แล้ว
และจัดการ ไปที่ ie--->tools--->interner options--->connection----> lan seting---> ติกถูก ที่ proxy ทั้ง 2 อัน และใส่ ip 127.0.0.1 port 8080
จากนั้นผมก็ไปที่ my computer คลิกขวาเลือก manage---->service and applications--->service-- ทำ squid NT ให้เป็น manual
จบสำหรับเครื่อง นี้

ต่อไปไปที่อีกเครื่องครับ.....เครื่องนี้ ip 192.168.1.142  ก็ ไปที่ ie--->tools--->interner options--->connection----> lan seting---> ติกถูก ที่ proxy อีกแรก และใส่ ip เป็น 192.168.1.111 port 8080
จากนั้นเครื่องนี้ก็ไม่สามารถเล่น net ได้เลย
ขึ้นข้อความว่า the page cannot be displayed

ผมงง งงอยู่ครับว่า จริง ๆ มันน่าจะขึ้นข้อความว่า access denied ไม่ใช้เหรอครับ

อีกคำถามนะครับ2..... ผมอยากให้เครื่องที่2 สามารถเล่น net ได้ เฉพาะเวลา 06.00 - 08.00 และ 11.00-13.00 ของทุกวันจะทำไงครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ สำหรับ สิ่งดี ๆ ที่มอบให้ ขอให้รวยๆ  นะครับ

ผ่านมา

acl localnet src 192.168.1.0/255.255.255.0

แก้ config ตามนี้ค้าบบ ท่าน heart123 เสร็จแล้ว restart squid จบ

lovesaom

ของผมมันวิ่งผ่านพร๊อกซี่แน่ๆคับแต่ว่า...ไปดึงใหม่ตลอดเลยทั้งๆที่แคชมันตอนนี้700mbแล้วคับใช้มาสามวันเอง ดูจากมอนิเตอร์ของโปรแกรมปลาหมึกแล้วมันวิ่งมาแล้วไปเอาใหม่ตลอดเลยคับ ขนาดลองดาวโหลดไฟล์1m ซึ่งจิงๆมันต้องเก็บไว้ด้วยแต่มันก็ไปดึงหใม่ตลอดเลยคับ ไม่ทราบเพราะอะไร อ้อ เครื่องผมมีกาดสองตัวคับ internet 192.168.1.101ส่วนแรน 192.168.0.5 ผมตั้ง
acl manager proto cache_object
acl localhost src 127.0.0.1/255.255.255.255
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
ถูกแล้วใช่ไหมคับเพราะเครื่องลูกออนเน๊ตโดนผ่านปลาหมึกแล้ว(แต่ดึงใหม่ตลอดเลย)
ไม่ทรายต้องทำยังไงมานถึงจะดึงจากแคชอะคับ

jasda2003

ลองเอา config มาดูครับ

lovesaom

#               SquidNT 2.5 STABLE12-NT Delay Pools                                                                                               #
#                          Powerd By SquidNT                                                                                                           #
#                             SquidNT Config #
# NETWORK OPTIONS

http_port 8080

httpd_accel_host virtual
httpd_accel_port 80
httpd_accel_with_proxy on
httpd_accel_uses_host_header on

# OPTIONS WHICH AFFECT THE NEIGHBOR SELECTION ALGORITHM

#cache_peer xxx.xxx.xxx.xxx parent 8080 0 no-query
hierarchy_stoplist cgi-bin ? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
acl QUERY urlpath_regex cgi-bin \? .pl .cgi .php .php3 .php4 .shtml
no_cache deny QUERY

# OPTIONS WHICH AFFECT THE CACHE SIZE

#cache_mem xxx MB
cache_mem 256 MB
maximum_object_size 4096 KB
maximum_object_size_in_memory 8 KB

# LOGFILE PATHNAMES AND CACHE DIRECTORIES

cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache1 512 24 256
cache_dir ufs C:/squid/var/cache/cache2 512 24 256
cache_access_log none
cache_log none
cache_store_log none
mime_table c:/squid/etc/mime.conf
referer_log none
pid_filename none

# OPTIONS FOR EXTERNAL SUPPORT PROGRAMS

#auth_param basic program C:/squid/libexec/ncsa_auth.exe C:/squid/etc/passwd
#auth_param basic children 3
#auth_param basic realm SquidNT Proxy Server
#auth_param basic credentialsttl 2 hours
#auth_param basic casesensitive off
#authenticate_ttl 1 hour

# OPTIONS FOR TUNING THE CACHE

refresh_pattern -i .(class|pdf|rtf|doc|wp|wp5|ps|prn)$ 1440 90% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(mov|avi|mpg|wav|au|mid|mp3)$ 1440 100% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(zip|gz|arj|lha|lzh|rar|tgz|tar|Z)$ 1440 80% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(jpg|gif|jpeg|png|css|js)$ 1440 19000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(bmp|tif|tiff|xbm)$ 1440 17000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern -i .(png|swf)$ 1440 18000% 1440 override-lastmod override-expire reload-into-ims ignore-reload
refresh_pattern ^ftp: 1440 20% 10080
refresh_pattern ^gopher: 1440 0% 1440
refresh_pattern . 0 20% 4320

# ACCESS CONTROLS

#acl password proxy_auth REQUIRED
acl localnet src 192.168.0.0/255.255.255.0
acl SSL_ports port 443 563
acl Safe_ports port 21 70 80 210 280 443 563 488 591 777 1025-65535 88
acl CONNECT method CONNECT
http_access allow manager localhost
http_access deny manager
http_access deny !Safe_ports
http_access deny CONNECT !SSL_ports
####################################    acl daytime time     [day-abbrevs]  [h1:m1-h2:m2]    ########################################
####################################                                           S-Sunday         08:00-17:00      ########################################   
####################################                         M-Monday                       ########################################      
####################################                         T-Tuesday                   ########################################   
####################################                       W-Wednesday                ########################################      
####################################                        H-Thursday                   ########################################   
####################################          F-Friday                   ########################################      
####################################                          A-Saturday                   ########################################   
#acl daytime time M-Monday 08:00-17:00
acl download urlpath_regex -i "C:/squid/block/block_file_download.conf"
#acl bandwidfile urlpath_regex -i "C:/squid/etc/file_bandwid.conf"
#acl domains dstdomain "C:/squid/block/block_domains.conf"
#acl full_download src "C:/squid/etc/ip_full_download.conf"
acl words url_regex "C:/squid/block/block_words.conf"
#acl blocktime src 'C:/squid/block/block_ip_time.conf'
#acl sites url_regex "C:/squid/block/block_sites.conf"
#acl blockclient src "C:/squid/block/block_ip.conf"
#acl urlip dst "C:/squid/block/block_url_ip.conf"
#http_access deny download all !full_download
#http_access deny daytime blocktime
#http_access deny blockclient
#http_access deny domains
http_access deny words
#http_access deny urlip
#http_access deny sites
http_access allow localhost
#http_access allow password
http_access allow localnet
http_access deny all

# ADMINISTRATIVE PARAMETERS

cache_mgr Administrator
cache_effective_user squid
cache_effective_group squid
visible_hostname XXXX
# MISCELLANEOUS

reload_into_ims on

# DELAY POOL PARAMETERS

#delay_access 1 allow bandwidfile localnet
#delay_access 2 allow localnet
#delay_parameters 1 -1/-1 5000/5000
#delay_parameters 2 256000/256000 200000/200000
ie_refresh on

#                              Copyright 2006 All Rights Reserved

gear20

ทำร้านเกมจำเป้นต้องลงเกมเครื่องที่ลง squid เพื่อให้ squid เก็บ patch หรือเปล่าครับหรือแค่เครื่องลูกโหลดมันก็เก็บให้แล้วขอบคุณครับ

lovesaom

เครื่องลูกโหลดผ่านพร๊อกซี่มันจะทำการเก็บไว้ในพร๊อกซี่ให้อยู่แล้วคับ

jasda2003

ตอบคุณ lovesaom เอา # ออกตามนี้ครับ

acl full_download src 'C:/squid/etc/ip_full_download.conf'
acl download url_regex -i 'C:/squid/block/block_file_download.conf'
http_access deny download all !full_download

ย้าย 4 บรรทัดเอาไปไว้ใต้ http_access deny all

httpd_accel_host virtual
httpd_accel_port 80
httpd_accel_with_proxy on
httpd_accel_uses_host_header on   

วิธีทำ SquidNT Transparent Proxy
http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9967.msg35673#msg35673

jasda2003

ทำร้านเกมจำเป้นต้องลงเกมเครื่องที่ลง squid เพื่อให้ squid เก็บ patch หรือเปล่าครับหรือแค่เครื่องลูกโหลดมันก็เก็บให้แล้วขอบคุณครับ

squid ลงเครื่อง แม่ เครื่องเดียว

ถ้าเครื่องนึงเครื่องได้เคยโหลด patch เกมส์ ที่เป็น http แล้ว เครื่องอื่นๆในร้านก็ไม่ต้อง ออกไปโหลดมาใหม่ครับ

gear20

แล้วเกมที่โหลดทาง fttp ละครับต้องทำอย่างไร squid จึงจะเก็บให้ เคยอ่านบทความเรื่อง mime.config แต่ไม่เข้าว่าต้องแก้ตรงไหนรบกวนตัวอย่างที่ใช้ได้เลยpost ให้ทีได้ไหมครับอ่านแล้วไม่เข้าใจ ;)

edward_ed

เวลาเซ็ตที่IE ต้องติ๊กตรงที่ลูกศรสีแดงชี้หรือป่าวครับ :-\ แล้วตรงลูกศรสีน้ำเงินต้องติ๊กไว้ป่าวครับ 8)
แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ ::)

linkinzeal

คือบ้านผมใช้เน็ต ADSL 256k ของทรู อ่ะครับ ถ้าต้องการเร่งความเร็วให้มากกว่านี้ควรทำยังไงบ้างอ่ะครับ ผมใช้โปรแกรมนี้ไม่เป็น -*-

jasda2003

เวลาเซ็ตที่IE ต้องติ๊กตรงที่ลูกศรสีแดงชี้หรือป่าวครับ :-\ แล้วตรงลูกศรสีน้ำเงินต้องติ๊กไว้ป่าวครับ 8)
แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ ::)

ที่คุณทำ ลูกศรไว้ไม่ต้อง ติ๊กเลยครับ

jasda2003

คือบ้านผมใช้เน็ต ADSL 256k ของทรู อ่ะครับ ถ้าต้องการเร่งความเร็วให้มากกว่านี้ควรทำยังไงบ้างอ่ะครับ ผมใช้โปรแกรมนี้ไม่เป็น -*-

เปิดเวปเร็วหยังเดียวครับ เน็ตไม่ได้ทำให้แรงดอก

linkinzeal

เปิดเวปเร็วหยังเดียวครับ เน็ตไม่ได้ทำให้แรงดอก

แล้วมันทำยังไงอ่ะครับ

popopopo

สงสัยนิดนึงคับ ผมลงใหม่ใช่ปกติ แก้แค่ตรงacl localhost acl localnet ตรงท้ายช่วง#delay_parameters 1 -1/-1 5000/5000
#delay_parameters 2 256000/256000 200000/200000ไม่ได้ฟิกไว้ อยากรู้ว่าถ้าไม่ได้ฟิกอย่างผมมานจาความเร็วเท่าไหรคับ(ผมเนต1m)

edward_ed

ตกลงที่ลูกศรชี้ไม่ต้องเจษฎาภรณ์เลยใช่ป่าวครับ 8)
ขอบคุณหลายๆครับ ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

prachuab032

ขอบคุณครับสำหรับโปรแกรม

jasda2003

สงสัยนิดนึงคับ ผมลงใหม่ใช่ปกติ แก้แค่ตรงacl localhost acl localnet ตรงท้ายช่วง#delay_parameters 1 -1/-1 5000/5000
#delay_parameters 2 256000/256000 200000/200000ไม่ได้ฟิกไว้ อยากรู้ว่าถ้าไม่ได้ฟิกอย่างผมมานจาความเร็วเท่าไหรคับ(ผมเนต1m)

ถ้าไม่ได้เปิดใช้งาน Delay Pools มันก็จาวิ่งเต็มท่อ (ความเร็วสูงสุด)ที่ท่านได้ขอมาครับ

jameandjoe

ลองไปแล้วสุดยอดจริงๆ ;)ขอบคุนมากๆค้าบบ ::)

juionline

สิ่งที่เพิ่มเข้ามาใน SquidNT

1. โฟรเดอร์ Block อยู่ใน C:\squid\block  ใช้เก็บไฟล์คำสั่ง Block ต่างๆ
2. http.log อยู่ใน C:\squid\var\log\http.log เอาไว้เก็บรายละเอียด WWW ที่เราเคยเข้าไป
3. Lock Internetoptions เป็น Plugin มีคู่มือติดตั้งพร้อม <-------------------------------------- ช่วยขยายความหน่อยครับ
4. default etc ชื่อก็บอกอยู่แล้ว

หมายความว่าเราจะ lock internet option ที่เครื่องลูกทุกเครื่อง ไม่ให้ใครปลด proxy ได้ใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ :-\

suwit252

มีเรื่องรบกวนท่านผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

คือว่าในวงแลนผมมีเน็ตอยู่ 2 สาย ให้ SquidNT ขี้ไปสายที1 สำหรับเครื่องลูกเช็ต IE ให้ชี้ไปที่เครื่องที่ลง SquidNT
ส่วน Gateway  ให้ชี้ไป สายที่ 2  เวลาเปิดเวป มันไปดึงจากสายที่1 เล่นเกมส์ไปดึงจากสายที่2
ข้อสงสัยสัยคือ FTP เวลาดึงข้อมูลจาก FTP  มันไปดึงจากสายที่ 2 แทนที่จะดึงจากสายที่ 1  รอกวนถามว่า
มีวิธีเช็ต FTP  ที่จะให้การดึงข้อมูลผ่าน FTP ผ่านสายที่ 1 ไหมครับ มันจะได้ไม่ไปรบกวนทางสายที่ 2 ที่ไว้ให้เกมส์นะครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

jasda2003

สิ่งที่เพิ่มเข้ามาใน SquidNT

1. โฟรเดอร์ Block อยู่ใน C:\squid\block  ใช้เก็บไฟล์คำสั่ง Block ต่างๆ
2. http.log อยู่ใน C:\squid\var\log\http.log เอาไว้เก็บรายละเอียด WWW ที่เราเคยเข้าไป
3. Lock Internetoptions เป็น Plugin มีคู่มือติดตั้งพร้อม <-------------------------------------- ช่วยขยายความหน่อยครับ
4. default etc ชื่อก็บอกอยู่แล้ว

หมายความว่าเราจะ lock internet option ที่เครื่องลูกทุกเครื่อง ไม่ให้ใครปลด proxy ได้ใช่มั้ยครับ
ขอบคุณครับ :-\

ถูกต้องแล้วครับ

jasda2003

มีเรื่องรบกวนท่านผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

คือว่าในวงแลนผมมีเน็ตอยู่ 2 สาย ให้ SquidNT ขี้ไปสายที1 สำหรับเครื่องลูกเช็ต IE ให้ชี้ไปที่เครื่องที่ลง SquidNT
ส่วน Gateway  ให้ชี้ไป สายที่ 2  เวลาเปิดเวป มันไปดึงจากสายที่1 เล่นเกมส์ไปดึงจากสายที่2
ข้อสงสัยสัยคือ FTP เวลาดึงข้อมูลจาก FTP  มันไปดึงจากสายที่ 2 แทนที่จะดึงจากสายที่ 1  รอกวนถามว่า
มีวิธีเช็ต FTP  ที่จะให้การดึงข้อมูลผ่าน FTP ผ่านสายที่ 1 ไหมครับ มันจะได้ไม่ไปรบกวนทางสายที่ 2 ที่ไว้ให้เกมส์นะครับ  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ท่านก็ forword port 21 มาที่ สาย 1 ครับ

suwit252

ท่านก็ forword port 21 มาที่ สาย 1 ครับ

ตามความเข้าใจผมคือ forword port 21 ที่เครื่องลูกทุกเครื่องให้FTPวิ่งผ่านสายที่ 1 ใช่ไหมครับ
แต่ผมไม่รู้ว่าไปเช็ตตรงไหนอ่ะครับ ความรู้น้อย ลองหลายอย่างแล้วมันก็ยังไปดึงจากสาย 2 ผมไม่ค่อยมีความรู้ครับ ปูๆปลาๆ
เลยขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ครับ ขอแบบตรงๆเลยว่าไปเช็ตรองไหนครับ รบกวนหน่อยนะครับ

sakdacafe

ผมเปิดใช่งาน อย่างนี้ถูกมั้ยครับ

jasda2003

ผมเปิดใช่งาน อย่างนี้ถูกมั้ยครับ

ตามนี้ครับ

cache_mem 512 MB  <<< ลบไปครับ
maximum_object_size 102400 KB

DigitaLVinyL

ผม ลงวินโดว์ ใหม่ แล้ว ติดตั้ง เหมือนเดิม โดยcopy  คอนฟิก ไว้
แล้ว ก้อ เอา มาวาง ทับในของใหม่.. ทำไม ใช้ไม่ได้หว่า ...

sakda

ใน cache ของ Squid ของผมที่สร้างลงไว้ใน ไดร์ฟ D:     เเล้ว ผมลองตรวจ ไวรัสดู  มี โทรจันไรไม่รู้  มันบอกว่าเปงไวรัสเเล้ว ผมก็สั่ง del  
 ถ้า มันติดไวรัส ตรง cache เเล้วปล่อยไว้  มีผล หรือ ป่าวครับ          แล้วถ้าเครื่องลูกเข้าเวปที่มีไวรัส  เครื่องที่เป็น Proxy ก็จะเก็บ หน้าเวปที่มีไวรัสไว้ด้วย หรือคับ

sakda

นี้ครับตอน scAN

jasda2003

ใน cache ของ Squid ของผมที่สร้างลงไว้ใน ไดร์ฟ D:     เเล้ว ผมลองตรวจ ไวรัสดู  มี โทรจันไรไม่รู้  มันบอกว่าเปงไวรัสเเล้ว ผมก็สั่ง del  
 ถ้า มันติดไวรัส ตรง cache เเล้วปล่อยไว้  มีผล หรือ ป่าวครับ          แล้วถ้าเครื่องลูกเข้าเวปที่มีไวรัส  เครื่องที่เป็น Proxy ก็จะเก็บ หน้าเวปที่มีไวรัสไว้ด้วย หรือคับ

แน่นอนครับ อันนี้ท่านควรหาไวรัสโปรเทค ดีๆ มาลงไว้ที่เครื่อง squid ก็ดีนะครับ

แนะนำให้ท้านลบ cache ทิ้งทั้งหมดครับแล้ว swap ใหม่

DigitaLVinyL

ผม ลงวินโดว์ ใหม่ แล้ว ติดตั้ง เหมือนเดิม โดยcopy  คอนฟิก ไว้
แล้ว ก้อ เอา มาวาง ทับในของใหม่.. ทำไม ใช้ไม่ได้หว่า ...

ผมแก้ได้แล้วนะครับ...... ทีแท้ก้อลืม เปิด port 8080 ที่เครื่อง server อิอิ... ขอบคุณมากมายครับ...

golfberserk

เอ่อ ขอถามหน่อยนะครับ ค่อนข้างกลุ้มใจนิดนึง
ผมใช้ squidNT เซตตามปกติ เข้าได้ทุกเวปไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

แต่ตอนนี้เกม warcraft3 online หรือ TCGloader มันอัพเดตอ่ะครับ ซึ่งเวลาจะเข้า ต้อง login ผ่านเวป
ซึ่งผมก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้ว มาติดตรงที่ต้องกด start เพื่อเริ่มเข้าเกมเนี้ย มันไม่ผ่าน มัน error on page ตลอดเวลาเลย    ผมเลยลองปิด proxy ของ squid (ผมนั่งเครื่อง client อยู่นะครับ) แล้วโหลด  ปรากฏว่าเข้าเกมได้เลย cyberguard ของ TCG โหลดได้ตามปกติ เล่นได้เป็นปกติ    แต่ถ้าผมปิด proxy ก็เท่ากับว่า ไม่ได้ใช้ squid เลย และถึงแม้ว่าผมลองปิดproxyแล้วโหลดให้เสร็จแล้วเปิดใหม่แล้วค่อยใช้งาน ก็ทำไม่ได้อีกเช่นกัน   จะแก้ไขยังไงดีครับ??

ผมถามคุณ zexilonoxiouz (ผู้เขียนโปรแกรม TCGLoader) เค้าบอกว่าใช้ port IE 80 
มันจะเกี่ยวอะไรกับ squidNT ที่ผมใช้หรือเปล่าครับ ที่เราเลือกกันที่ port 8080

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ จนปัญญาจริงๆ ปวดหัวแล้ว   :'(

jasda2003

วันนี้ผมก็ลองลง ตัวที่ท่านว่าเหมือนกันครับ (ลองเล่นๆ) TCGloader เท่าที่ลองดูเกิดปัญหาเหมือนคุณครับ แต่ก็ไม่เป็นไร เพราะ ตอนนี้ผมลงเวอร์ชั่น 6.35b ซึ่งช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมารู้สึกว่าจะมีปัญหาเข้าไม่ได้ครับแต่ช่วง 3-4 วันที่ผ่านมานี้เข้าได้ปกติครับ โดยใช้ตัวเดิม ไม่ต้อง ล๊อคอินหน้าเวปอะครับ

ส่วนที่ว่า ie port 80 คงไม่เกี่ยวกับ squid ครับ เพราะยังไง squid มันก็วิ่งไปข้างนอกออก port 80 อยู่แล้วครับ

เดี๋ยวรองดูว่ามีใครที่มีมีปัญหานี้เหมือนกันรึเปล่า ช่วยมาแนะนำหน่อย

golfberserk

ขอโทษนะครับ มีคำถามสงสัยอีกอย่างคือ  การใช้ # นำหน้าคำสั่งคือ  ไม่ให้อ่านคำสั่งบรรทัดนั้น ใช่ไหมครับ
งั้นอย่างเช่นบรรทัด
#acl bandwidfile url_regex -i 'C:/squid/etc/file_bandwid.conf'
#delay_parameters 1 -1/-1 15000/15000
#delay_parameters 2 51200/51200 20000/20000

ผมต้องการควบคุมการใช้เนตของเครื่อง client ให้จำกัดอยู่แค่ 100 k ต่อเครื่อง ผมต้องเอา # ให้กลายเป็น
acl bandwidfile url_regex -i 'C:/squid/etc/file_bandwid.conf'
delay_pools 2
delay_class 1 2
delay_class 2 2
delay_access 1 allow bandwidfile localnet
delay_access 1 deny all
delay_access 2 allow localnet
delay_access 2 deny all
delay_parameters 1 -1/-1 15000/15000
delay_parameters 2 200000/200000 100000/100000
ถูกไหมครับ?
หรือว่าผมเข้าใจผิด??

shiro

:-[ :-[ :-[ เปงเหมือนรีข้างหมดครับ เรื่องตัวเข้าวอคร๊าฟตัวใหม่ ทำไงดีเน้อ มีแต่วิธีเวลาจะเข้าเล่นเกมก็ต้องกำหนดเอาพร๊อกซี่ออกไปก่อนถึงเข้าเล่นได้ครับผม

shiro

:( :( โง่เสียตัง1ชั่วโมง ผมเองอ่ะ ในเมื่อเวลาเข้า Dota แล้วใช้พร๊อกซี่ไม่ได้ ก็กำหนดให้ เฉพาะ *.thaicybergames.com ไม่ต้องใช้ไงพร๊อกซี่ แค่นี้ก็ได้แล้วครับ  :-* :-* :-*  ;) ;) ;)  :) :) :)   8)8) 8)  ??? ??? ???  ::) ::) ::)

sakda

:) ผม ไม่ เห็นเป็น ไร เลย อะ ครับ ยังไง งาน Proxy ตัวนี้พร้อม กับเปิดหน้าเวป  thaicybergames ได้เร็วมาก ตามปกติ อะไม่ได้เเก้ไข้ ไรเลย

ศักดา

patch เกมส์ ที่เป็น http   เป็น Patch แบบ ไหน หรอ ครับ  พี่ Jasda

BotCfe

:( :( โง่เสียตัง1ชั่วโมง ผมเองอ่ะ ในเมื่อเวลาเข้า Dota แล้วใช้พร๊อกซี่ไม่ได้ ก็กำหนดให้ เฉพาะ *.thaicybergames.com ไม่ต้องใช้ไงพร๊อกซี่ แค่นี้ก็ได้แล้วครับ  :-* :-* :-*  ;) ;) ;)  :) :) :)   8)8) 8)  ??? ??? ???  ::) ::) ::)

ท่านใดที่ใช้ ตัว refresh patten ตัวที่ โม มาล่าสุด จะมี ปัญหากับ การไม่รีเฟช cache คับ ผมเลยต้องไปกลับไปใช้ตัว เดิมๆๆที่มากับ ตอนลงใหม่ ใช้ได้ไม่มีปัญหาคับ