บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ราคาการวางระบ[network]  (อ่าน 4924 ครั้ง)

nasalapao

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ราคาการวางระบ[network]
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 09:31:09 pm »
วางระบบ network ในสำนักงานมีคอม 50 เครื่อง 1 เครืองserver รวม สายเลน หัวต่อ
ราคายังไม่รวม switch router getway นะครับ
ส่วนราคา switch router getway ประมาณเท่าไหร่
ถ้ารวมทั้งหมดราคาเท่าไหร่ครับ

ช่วยทีนะครับ ผมต้องทำรายงานส่งอาจารย์

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

qentasay

Re: อยากรู้ราคาการวางระบ[network]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2007, 02:06:33 pm »
คิดเดาๆ ไปเถอะ  ไม่มี เรส ราคา ตายตัว แล้ว แต่ว่าลูกค้าเรา รู้เรื่อง แก้ไข้ ปัญหา เป็นมั้ย ถ้าเป็นก้อ ถูกหน่อย  ถ้าไม่เป้น  ก้อ แพงหน่อย มีแค่นี้แหละ ครับ

khonjon

Re: อยากรู้ราคาการวางระบ[network]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:36:27 am »
ติดตั้งสายจุดละ700 - 1000 บาทรามค่าอุปกรณ์ทั้งหมดพร้อมรับประกัน 1 ปี ส่วนswitch router getway ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพ ราคาเริ่มต้นที่2500บาทครับ ก็ลองคำนวนดูเอานะครับ

tee_server

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:08:33 am »
ดละ  500

taesiam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 02:36:25 pm »
ราคา  รวมทั้งหมด (ไม่รวมคอม)  เริ่มต้น  ก็  ประมาณ 40000 ครับผม อยู่ที่ว่าเราเลืออกใช้ของยี่ห้ออะไร และจะวางระบบแบบใด  แต่เดี๋ยวนี้ของอะไร ก็ถูกลงมากแล้วครับผม

ลองคำนวณดูนะครับผม เข้าไปสำรวจราคาดู่อนก้อได้ครับ

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • *
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 05:23:13 pm »
วางระบบ network ในสำนักงานมีคอม 50 เครื่อง 1 เครืองserver รวม สายเลน หัวต่อ
ราคายังไม่รวม switch router getway นะครับ
ส่วนราคา switch router getway ประมาณเท่าไหร่
ถ้ารวมทั้งหมดราคาเท่าไหร่ครับ

ช่วยทีนะครับ ผมต้องทำรายงานส่งอาจารย์

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

pm มาหละกันจะส่งให้

oCriSo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 03:55:44 am »
ปัจจัยของราคาการวางกระบบมันเป็นแบบนี้ครับ

1. เดินเป็นแบบใช้รางต่อจุดประมาณ 400 - 700 บาท (ขึ้นอยู่กับระยะทาง)
          1.1 ร้อยสายผ่านท่อแล้วฝังเข้ากำแพง 800 - 1000 บาท (เพราะ จะต้องเจาะ ปาด สกัด ร้อยสาย เมื่อฝังยึดแล้ว ต้องฉาบปูนฉาบก่อน  พอแห้ง ฉาบริง
                 โก้ เพื่อให้เรียบเสมอ รอแห้ง ทาสีรองพื้น รอแห้ง  ทาสีผนัง

ข้อดีแบบรางคือ ราคาไม่สูงมาก ตัวอาคารไม่มีการเจาะ ทำให้ไม่มีผลต่อโครงสร้างตัวอาคาร ซ่อมบำรุงง่าย    ข้อเสียคือ เกะกะสายตานิดหนอย
          ข้อดีแบบฝังเข้ากำแพงคือ  สวยงาม ไม่เกะกะยากต่อการมีแมลง หนู เข้าไปกัดสาย  ข้อเสียคือ  บำรุงรักษายากหรือเพิ่มเติมยาก (ในกรณีเกิดการ
             ขาดหรือชำรุด  เพราะต้องรื้อสกัดปูนออกมา ทำให้มีราคาการจ้างวางระบบสูง)  แต่ถ้าเจอช่างดี ๆ มีประสบการณ์ เค้าจะคำนวณเผื่อกรณีมีปัญหาไว้
             เช่น เดินเป็นจุดตัดโดยมีกล่อง (Box) เป็นตัวแยก  ทำให้เดินสายเป็นแค่ แนวนอนกับแนวตั้ง  ถ้าสายมีปัญหา ก้อดึงออก แล้วร้อยเข้าไปใหม่ ซึ่ง
             แต่ละจุดแยกจะไม่ไกลมาเช่น 3-7 เมตร เพราะเป็นระยะที่ความแข็งของสาย สามารถสอดเข้าไปได้ (เท่าที่ผมเคยเดินระบบนะ) เพราะถ้าจุดแยก
            ไกลกว่านี้ จะเริ่มร้อยไปไม่ได้แล้ว ซึ่งต้องขึ้นกับขนาดท่อที่ร้อยสายด้วย  เช่น ท่อ 4หุน  จะใส่ประมาณ 2-3 เส้น เท่านั้น ถ้าใส่มากกว่านี้ มันจะแน่น
            เกินไป

ถ้ามีอะไรก้อ PM. มาคุยได้นะครับ

jvc

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 07:21:34 pm »
....