บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเซ็ทเครื่องแม่ข่าย และเครื่องลูก ที่เชื่อมต่อเน็ทโดยใช้ดาวเทียม  (อ่าน 5561 ครั้ง)

anek17

• บุคคลทั่วไป
ร.ร.ผมอยู่บนเขาเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ทโดยใช้สัญญาณดาวเทียม  มีเครื่อง server  1  เครื่อง (มีการ์ดแลนด์  2  ใบ) และเครื่องลูก  20  เครื่อง ช่วยแนะนำวิธีเซ็ททั้งเครื่องแม่และเครื่องลูกทีครับ อยากให้ใช้เน็ทได้ทุกเครื่องครับ

ออฟไลน์ alexabc24

• นักเรียนมัธยม
set ip ต่อเข้า Hub แล้วไปออกเครื่องลูกก็ใช้ได้แล้วไม่ใช่เหรอ ครับ
Signature cleanned by Admin

yooyee

เน็ตผ่านดาวเทียมโครงการ MOENet ของ TOT ไช่ไหมครับ ถ้าไช่ของทีโอทีจะถูกกำหนดให้แจก IP มาแค่ 13 IP โดยมี Subnet Mask =255.255.255.240 ถ้ากระจายเลยก็จะใช้ได้แค่ 13 เครื่อง ถ้าต้องการใช้มากกว่านั้น

yooyee

ต่อ......เมื่อ9tกี้กดผิดเด้งเลยแฮะ
          ผมขออนุญาติแนะนำ 2 วิธีครับ
   1. เซ็ตผ่านโดยใช้การ์ดแลน 2 การ์ดนั่นแหละ  ให้แจก IP ใหม่ และ Subnet Mssk เป้น 255.255.255.0 ได้  255 เครื่องก็น่าจะพอ
   2. ใช้  (TL-WR642G) 108Mb WLAN Access Point TP-Link  1 input, 4 output... ตัวนี้เลยครับ ราคาสองพันนิดๆ  เอาสายแลนจากดาวเทียมเสียบเข้าอินพุตปุ๊บ แล้วต่อจากเอ้าพุตออกไปใส่ฮัปปั๊บกระจายได้บานเบอะหนำซ้ำยังใช้ Wireless ได้ด้วย  โคตรจะหรู
        ที่แนะนำยี่ห้อนี้เพราะเคยใช้   สำคัญตรงที่ input,,output เป็นหัว RJ 45 ทั้งสองด้านแต่ถ้าหายี่ห้ออื่นได้ก็เอาเลยนะครับ"เดี๋ยวจะคิดว่าผมโฆษณา    อิอิอิอิอิอิ"