เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำให้เล่นเกมส์ได้ เน็ตใช้ไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 3027 ครั้ง)

kwandaw

• บุคคลทั่วไป
ทำให้เล่นเกมส์ได้ เน็ตใช้ไม่ได้ค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 11:03:27 am »
คือว่า ตอนนี้ดิฉันใช้เน็ต 2 สายอยู่ค่ะ และเข้าที่ Hub ตัวเดียวกันทั้งคู่ และใช้ Bat file ในการแยกระหว่างเน็ตกับเกมส์ เพื่อให้วิ่งไปใช้งานคนละเส้น แต่อยากจะทราบวิธีที่จะทำให้เมื่อเลือกเล่นเกมส์ ก็จะทำให้เล่นเน็ตไม่ได้อ่ะค่ะ ไม่ทราบมีวิธีที่ทำได้มั้ยค่ะ ช่วยสอนให้ละเอียดหน่อยค่ะ ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ สำหรับผู้ให้ข้อมูลค่ะ ???

cartoonlove

Re: ทำให้เล่นเกมส์ได้ เน็ตใช้ไม่ได้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 12:19:16 pm »
คิดว่าไม่มีนะเพราะเกมส์มันก็ใช้เน็ตเหมือนกัน

ออฟไลน์ ¹Ò§¿éÒ ¹Òà´ÕÂ

• ¤Ò¹·Í§¹ÔàÇÈ â»Ãà¨ç¤ËÅÕ´à´ÍÃì
  • มหาลัยรัฐบาล
  • ¹Ò§¿éÒ ¡Ò´Øê¡ ¡Ò´Ôê¡
Re: ทำให้เล่นเกมส์ได้ เน็ตใช้ไม่ได้ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 12:35:06 pm »
ก็ squid แบ่ง user
แล้ว แบ่งเป็น
1 net > เข้าได้ทุกเว็ป
2 game > เข้าได้แต่เว็ปเกมเท่านั้น ส่วนที่เหลือ deny ไว้

แนวคิดนะคะ ส่วนวิธีทำ ถ้าอยากได้ก็ โพสไปเด๋วก็มีคนใจดีมาบอก อิอิ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 08:11:51 pm »

นี่ครับข้อความขยายจากคุณ นางฟ้า นาเดีย

ครับวิธีการคือ

1. ตั้ง Router ทั้งสอง ไม่ต้องแจก ip ให้เครื่องลูกเลย และตั้งหมายเลข ip ของเร้าเตอเป็น router1 ip 192.168.1.1 (Net) และ router 2  ip 192.168.1.2 (Game)
2. ให้ตั้งip ลูกตามดังนี้คือ

2.1 ทำการติดตั้งเครื่อง สัก 1 เครื่อง(เครื่องคิดเงินก็ได้นะ) แล้วนำมาsquid มาทำเป็น proxy server แล้วช้ ip เครื่องนี้ไปยัง router1 เพื่อออกเน็ต
 2.2 ip เครื่องให้ชี้ไปที่ router2 เอาไว้เล่นเกมส์
2.3 เปิด ie เข้าไปเซ็ต  proxy ให้วิงไปที่ ip เครื่องของ proxy server แค่นี้ก็เสร็จครับ

จากนั้นลองทำดูครับไม่ยาก... อ่อ ล๊อกie และ ip ห้าม User แก้เองด้วยนะคัรบ... อิอิอิ

เขียนหลายรอบไม่เหมือนเดิมสักที...
Signature cleanned by Admin

easynet

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 06:15:20 am »
ขอถามหน่อยนะคับ
ไอพี Router เนตกับเกมจะชนกันหรือป่าวคับสำหรับวิธีนี้
เพราะรู้สึกว่ามันจะอยู่ในคลาสเดียวกัน
ขอความกระจ่างหน่อยคับ พอดีคิดอยากจะทำเหมือนกัน
แต่ไม่แน่ใจว่าจะทำวิธีไหนดี ระหว่างการทำLoadBalance กับวิธีนี้
ช่วยให้ความเห็นหน่อยว่าแบบไหนดี