เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูอาการเน็ตแบบนี้ให้หน่อยครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นไวรัสรึเปล่า  (อ่าน 2780 ครั้ง)

tennet

• บุคคลทั่วไป
คือที่ร้านผมเป็นร้านเน็ตเกมส์ มีคอมฯที่ใช้งานอยู่ 9 เครื่องครับ แล้วประมาณ 3-4 วันที่แล้ว มีอาการเน็ตเข้าได้บ้าง เข้าไม่ได้บ้าง เป็นบางเครื่องครับ
ตอนแรกนึกว่าเป็นที่ Hub ก็ไปยืม Hub ของพี่มาเปลี่ยน ก็ยังมีอาการเดิมอยู่อ่ะครับ เลยเข้าไปดูที่ Network Connection มันมี Connection
เพิ่มขึ้นมาอีกอันนึงครับ ชื่อว่า "Internet Connection" จากปกติมันจะมีแค่ "Local Area Connection" เป็นทุกเครื่องในร้านเลยครับ ลอง
ดับเบิ้ลคลิกดูมันมีการรับ-ส่ง ข้อมูลอยู่ตลอดเวลาเลยครับ ก็เลยคิดว่ามันเป็นไวรัส ส่วนเจ้าตัว "Internet Connection" ถ้าเราสั่ง Disable มัน
ไฟ adsl ที่เร้าเตอร์มันก็จะดับไปด้วย เน็ตก็จะตัดไปเลยครับ ต้องปิดแล้วเปิดเร้าเตอร์ใหม่ แล้วเจ้า Internet Connection มันก็ Enable ขึ้นมาอีก
ตอนนี้เลยไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ ส่วนเร้าเตอร์ ยี่ห้อ TP-Link TD 8810 ครับ ส่วน Internet ใช้ของ Maxnet ครับ อยากทราบว่าอาการแบบนี้
มันคืออะไรครับ มันเกิดจากอะไร ไวรัสรึเปล่าครับ แล้วจะแก้ไขยังไงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ramnoi

เปงที่เร้าเตอร์ลองถอดปลั๊กทิ้งไว้สักพักแล้วค่อยเสียบใหม่นะ ..... ที่ร้านเราก้อเป็น

cartoonlove

อ่า internet conection มันขึ้นอยู่แล้ว ของผมก็ขึ้นไม่ขึ้นอะจะใช้ Net มะได้ แต่ขึ้นแสดงว่ามีการเชื่อมต่อ internet ครับ

ออฟไลน์ aumsza

• นักเรียนมัธยม
อาการ เหมือนคุณไม่ได้ set เจ้า tp เป็น router เลยครับ เหมือนเป็น half briged ครับ ลอง set router ใหม่ครับ

อันที่ขึ้นมา ปรกติครับ เป็นกรณี connect ผ่าน gateway ของ winxp รายละเอียด ผมก้ไม่กล้าลง

คำแนะนำ ลอง set router ใหม่ครับ
Signature cleanned by Admin