เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นเรื่อง wireless lan หน่อยครับ  (อ่าน 3716 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu2281

• นักเรียนประถม
ถามความเห็นเรื่อง wireless lan หน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 09:29:12 am »
คือว่าผมมีแนวคิดที่จะจัดร้านให้มันดูแปลกตาแหวกแนวหน่อยนะครับ แล้วทีนี้มันก็จะมีปัญหาเรื่องเดินสายแลนที่อาจจะยุ่งยากซักหน่อยผมก็เลยมีแนวคิดว่าน่าจะใช้ wireless lan มาใช้แทนระบบเก่าที่ใช้สายแลนธรรมดา แต่ก็ยังไม่แน่ใจในประสิทธิภาพว่ามันจะเสถียรมากน้อยแค่ไหน เลยอยากจะสอบถามจากเพื่อนๆว่าหากผมจะเปลี่ยนเป็นระบบ wireless เต็มรูปแบบประสิทธิภาพมันยังจะพอใช้งานเล่นเน็ตเล่นเกมส์ออนไลน์ได้ดีอยู่หรือเปล่าครับ
  ปล.ตอนนี้ผมก็ใช้เราเตอร์ของ linksys รุ่น WRT54GL อยู่ครับ ซึ่งมันก็สามารถใช้งาน wireless ได้เต็มที่ 54 Mbps แล้วร้านผมก็มีเครื่องไม่มากครับประมาณ 20 เครื่อง  ผมก็เลยคิดเล่นๆนะครับไม่รู้ถูกหลักหรือเปล่าว่า ผมใช้เน็ตแค่ 2 M เน็ตทั้งร้านมันก็ไม่ถึง 54 M อยู่แล้วดังนั้นถ้าผมใช้ wireless ถ้าตัวเราเตอร์ผมมันได้เต็มที่ 54 M ตีซะ 50 M นะครับ ใช้งาน 20 เครือ่งก็เท่ากับแบ่งไปเครื่องละ 2.5 M มันก็น่าจะพอ  แล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาในการเล่นเน็ตหรือเกมส์เพราะเน็ตทั้งสายมันแค่ 2 M เอง ส่วนเรื่องระยะทางคงไม่มีปัญหาเพราะอยู่ในห้องไกลสุดไม่น่าเกิน 5 เมตร แบบว่าเอาเราเตอร์ตั้งไว้กลางห้องเลย ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือเปล่านะครับ
  เพื่อนๆมีความคิดเห็นยังไง ช่วยชี้แนะด้วยครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
Re: ถามความเห็นเรื่อง wireless lan หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 10:09:49 pm »
คำตอบสำหรับผม บอกได้ว่าสามารถทำได้ครับ.......แต่ไม่แน่แนะนำเนื่องจากระบบไวเลสนั้นมีขีดจำกดัเรื่องแบวิทที่ส่วนไม่ต่อเนื่อง อาจจะมีขาดหรือหายได้ดังนั้นจึงไม่นิยมนำมาทำร้านเกมส์ครับ......(ถ้าเป้นเน็ตอย่างเดียว   ทำได้ชัวร์ครับ เพราะกินเป็นช่วง แถมยังมีประโยชน์อันหน้าทึ่งในลด คอมขวดได้ถ้าสองใช้ ตัวส่งสัญยาณเกิน 2 เสาร์ สามารถทำการรับส่ง รับรองเน็ตคุณจะแรงแบบตกใจเลย) การทำงานของเกมส์จำเป็นต้องเป็นแลนครับ แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์ก็ทำได้ แต่จะทำให้ระบบทำงานหนักมากเพราะเกมส์เชื่อต่อตลอดเลย   ถ้าใครเคยเล่น Yuri ผ่าน ไวเลสจะรู้ดีครับ....อิอิอิอิ  ไม่แนะนำสำหรับเกมส์ อิอิอิ

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
Re: ถามความเห็นเรื่อง wireless lan หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2007, 10:11:00 pm »
ขอโทษนะถ้า พิมพ์ภาษาไทย ไม่ค่อยถูกหลักภาษไทย อิอิอิ