บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีไหนมั่งครับ...เกี่ยวกับการ Set Lan ครับ  (อ่าน 3944 ครั้ง)

oldin

• บุคคลทั่วไป
ปัจจุบันนี้ Lan ที่ใช้อยู่ต่อแบบนี้ครับ

Router ---> Com1 ---->Hub ---> com2-6
โดยที่ Com1 ใช้ squid2.5 ที่ทางบอร็ดนี้ได้กรุณานำมาแจกจ่าย ปัญหาของผมก็คือว่า ในOffice ของผมมันมี User ที่อวดฉลาดอยู่
วันไหนมันไม่พอใจจะใช้ Internet ผ่าน Proxy มันก็จะปลด Proxy ผมก็หาทางบล๊อคโดยการไม่ให้เข้าใช้ internet option ของ IE
แต่มันก็แก้ได้อีก...ตอนี้จนปัญญาก่ะมัน พอไปบอกมัน..ดูเหมือนมันก็จะเชื่อ...แต่สักพักแม่งก็เอาใหม่
ตอนนี้ก็เลยอยากจะมาสอบถามความรู้จากพวกท่านหน่อยว่าผมจะเซ็ท Lan ยังไงให้มันไม่สามารถใช้ internet ได้ถ้าไม่ผ่าน Proxy ของเครื่องแม่

ขอบคุณล่วงหน้าครับท่าน

ออฟไลน์ Anu_com

• นักเรียนประถม
Re: มีวิธีไหนมั่งครับ...เกี่ยวกับการ Set Lan ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 11:32:33 am »
ผมก็ใช้แบบคุณอยู่ ไม่รู้จะมีคนเก่งสักกี่คนที่แก้ได้ แต่ผมก็ป้องกันไว้แล้ว โดยการ set registry ไม่ให้แก้ Proxy ครับ
ก็ไม่ 100% นะ ถ้าคนนั้นแก้ Reg เป็น แต่ผมมีโปรแกรม Lock registry อีกทีหนึ่ง ก็โปรแกรม WinLock หาได้ในเว็บนี้ครับ

การแก้ Reg เพื่อ Lock การแก้ไข Proxy และ Home page ให้ลอกข้อความด้านล่างนี้ไปวางใน Notepad และ save เป็นไฟล์นามสกุล .reg เสร็จแล้วให้ Double click ที่ไฟล์ แล้วตอบ OK

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Policies\Microsoft\Internet Explorer\Control Panel]
"HomePage"=dword:00000001
"Proxy"=dword:00000001

การปลด Lock ก็แก้ "HomePage"=dword:00000001 เป็น "HomePage"=dword:00000000 และ "Proxy"=dword:00000001 เป็น "Proxy"=dword:00000000

save เป็นไฟล์  Double click ที่ไฟล์ แล้วตอบ OK จบ
Signature cleanned by Admin

cartoonlove

• บุคคลทั่วไป
Re: มีวิธีไหนมั่งครับ...เกี่ยวกับการ Set Lan ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 09:10:41 am »
อ่า ที่วิทยาลัยผมก็ทำเป็น Tranparent Proxy ไม่รู้เขียนถูกไหมนะ  แล้วก็ Block Port ทุก Port เปิดแต่ 80 ผมก็ลองเปลี่ยน Proxy แล้ว มันก็เปลี่ยนได้นะแต่เข้าเน็ตไม่ได้ ผมก็ไม่แน่ใจว่าเค้าทำกันยังไง ใครรู้ก็บอกทีนะอยากรู้เหมือนกันว่าทำกันยังไง