บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ความเร็วเน็ท ture(5M) มา สูงๆต่ำๆมากๆ ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 4340 ครั้ง)

ออฟไลน์ lesson

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ช่วยด้วยครับ ความเร็วเน็ท ture(5M) มา สูงๆ-ต่ำๆ(มากๆ) ทำอย่างไรดีครับ

วัดความเร็วที่ได้ ได้ประมาณ 4200k สูงสุด แต่มา2วันนี้บางช่วงล่วงมาอยุ่ที่ 700k-1400k ละเป็นบ่อยมากๆแต่ เน็ทไม่หลุดนะครับ  :'(

ไม่รู้ว่าเป็น เพราะ Router ( Micronet ) เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาได้ไม่นาน เพื่อทำ forward port ( Create Warcraft )

โทรไปที่Tuer เขาก็ให้ ปิดRouter ออกแล้วเสียบใหม่ ก็หายครับ  แต่พักพักใหญ่ๆก็เป็นอีก  :o

เปิดร้าน มีเครื่องคอม 20 เครื่อง ใช้เน็ท ture 5M (1สาย)

ลูกค้าส่วนใหญ่ เล่นเกม / กล้อง webcam / camfrog / msn / ดูคลิป

ผมจะแก้ได้อย่างไรครับ

แนะนำผมหน่อยครับ  ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ

Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ aimieboy

• นักเรียนประถม
สายอาจจะชื้นครับ หรือ ถ้า Restart แล้วหายนี่ สักพัก เป็นอีก เหมือนผมครับ ของผมนี่ ตู้ มีความชื้อนครับ

ออฟไลน์ lesson

• **
เชคแล้วครับสายไม่ชื้น ครับ   แต่สองวันนี้เป็นหนักมาก  ที่เนตมันโหลดช้ามาก

art_krab26

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เคยเป็นโทรไปถามบ่อยมากๆ พอเขารู้ว่าเราเป็นร้านเน็ตก็บอกว่าเราใช้เน็ตผิดประเภท  แล้วก็ไม่ค่อยช่วยอะไรจนต้องเปลี่ยนเป็นแบบร้านเน็ตครับแต่แพงกว่าก็ต้องยอม  ไม่งั้นลูกค้าหายหมด

joe0832

ผมเคยเป็นบ่อยครับ กรณีที่ต่อเร้าเต้อผ่าน Switch(D-link แต่ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจ) โดยตรง ของผมเดาเอานะครับว่าเกิดจากการทำงานของ Switch เนื่องจากเกิดจากขยะในระบบเยอะเกินไปทำให้สัญญาณวิ่งช้าลง วิธีแก้ของผมทำไม่ยากครับ ซื้อ Switch มาอีกตัวแล้วต่อแยกเร้าเต้อออกมาแล้วมันหายครับ เป็นความเชื่อส่วนตัวลอง ๆ กันเองนะครับ

Router ----> switch 8 port <---- switch 24 port ----> Client 20 user

ออฟไลน์ monkey

• VIP Group
ช่วงนี้เน็ต ทรู มันห่วยครับเป็นเกือบหมดในหลายๆพื้นที่ครับ ถ้าเป็น SV จากพี่บอม ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Nuclear

• **
เพราะเปิดกล้อweb-cam โดย MSN ครับ สาเหตุนั้นไม่ทราบว่าทำไมมันแลค ตอนมีคนเปิดกล้องผ่าน โปรแกรม MSN แต่เพราะ ไอ่นี่แหละครับที่ทำให้แลค ไม่เชื่อ ให้ลูกค้าปิดกล้องแล้วเทส สปีดดู หรือไม่ก็ ping ไปที่ gateway ของ true ดูนะครับว่า ปิงเปน พัน ตอนมีคนเปิดกล้อง

ออฟไลน์ Nuclear

• **
ป.ล. แลคหรือไม่แลคขึ้นอยู่กั้บคนที่เปิด กล้องโดยใช้ MSN เหมือนกันด้วยนะครับ บางคนเปิดแล้วไม่เป็นอะไร แต่ส่วนใหญ่เปิดปุปกะตุกปั๊ป

ออฟไลน์ kratays

• นักเรียนประถม
สายโทรศัพท์ยังเป็นทองแดงอยู่ใช่ไหมครับขอเดาเพราะว่าสายรุ่นเก่าจะใช้เน็ตได้ไม่เกิน 2 เมกส่งที่ความถี่ไม่สูงเพราะว่าสายทองแดงมีไฟเลี้ยงแค่ 60 โวล หักค่าลดทอนสัญญาณอีกไม่ถึงแน่นอนครับ ส่วนในพื้นที่ที่เขาใช้สายใยแก้วนำแสงตรงนั้นจะได้รับสัญญาณ 100 เปอร์เซนไม่มีสัญญาณรบกวน  ในตัวเมืองมที่เจริญอย่างตัวจังหวัดเน็ตจะไม่ค่อยมีปัญญาหาถ้าเทียบกับตัวอำเภอ พี่ชายผมทำงานเป็นวิศกรไฟฟ้ากำลัง เขาแนะนำตามอำเภอใช้เน็ตไม่ควรเกิน 2 เม็กเพราะว่าสูงกว่านั้นเสียเงินฟรีๆไม่คุ้ม เพราะว่าบางวันเน็ตจะแรงมากๆอีกสองวันลดลงครึ่งหนึ่งวันไหนฝนตกเน็ต 2 เม็กเดินแค่ 512 kก็มี ผมเคยทดสอบไปเล่นที่ร้านในเมืองใหญ่ๆปรากฏว่าปัญญาหาที่เจอไม่ค่อยจะมีเลยถ้าเทียบกับร้านจเน็ตตามอำเภอ ผมเปิดร้านเน็ตผมมีสองเส้นหลุดก็พร้อมๆกัน

golfberserk

เท่าที่ฟังอาการเนี้ย ผมว่าไม่น่าเป็นปัญหาที่อุปกรณ์นะครับ แต่น่าจะเป็นปัญหาที่การใช้งานอินเตอร์เนตมากกว่า
การที่คุณใช้งานแล้ว speed มัน down ลงมา มันหมายถึงว่า มีคนอื่นใช้เนตอยู่เยอะ
ที่บอกว่า ปิด Router เปิดใหม่แล้วมันหาย ก็เพราะว่าลูกค้ายังไม่ได้ใช้งานนะครับ พอสักพักลูกค้าเล่น ก็เป็นอีก

ทำไมผมถึงคิดว่าเป็นอาการแบบนี้ เพราะผมเคยเป็นมาแล้ว เคยโดนแบบนี้มาก่อน แต่พอทำเซิฟเอง
ปัญหานี้ก็หมดไปอ่ะครับ (หายไปเลยจริงๆนะ) เพราะทุกวันนี้ร้านที่ผมเปิดอยู่ 30 เครื่อง เนต5m สองเส้น
เล่นกล้องได้ทุกเครื่อง โหลดบิตได้หมด ดาวน์โหลดได้หมด ยังไม่เป็นไรเลยครับ (อีกร้านนึง สองเมกสองเส้น 20 เครื่อง ไม่มีกระตุกเลย)

ปรึกษาได้ครับ อาชีพเดียวกัน

ปล.  ผมเปิดอยู่รามนะคับ รอบด้านมีแต่ร้านเนต งุงิ

supapun99

ร้านอยู่แถวเปิดร้านเน็ตเยอะป่าวคับ  ราม  หรือว่าเกษตรคับ  ถ้าเยอะก็แย่งกันดึงได้นะคับ