บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำที่เรียนระบบ Network ด้วยค่ะ  (อ่าน 3024 ครั้ง)

loukked

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะนำที่เรียนระบบ Network ด้วยค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 03:15:43 am »

กำลังจะเปิดร้านอินเตอร์เน็ทและเกมส์ค่ะ เลยอยากศึกษาและเรียนระบบ Network เพื่อการแก้ปัญหาเบื้องต้นในร้าน
(คงจะจ้างเค้ามาเดินระบบค่ะ แต่อยากเรียนให้เป็นไว้บ้างด้วย จะได้ไม่โดนหลอกแล้วก็แก้ปัญหาเบื้องต้นเองได้ ลดต้นทุนค่ะ แหะ แหะ)

ส่วนตัวมีพื้นฐานคอมพิวเตอร์พื้นฐาน กับเรื่อง Hardware อยู่นิดหน่อย (ประกอบอุปกรณ์ได้ ประกอบเครื่องเบื้องต้นได้ค่ะ)
เคยซื้อหนังสือมาลองอ่าน ลองทำ แล้วเข้าใจยากค่ะ เลยอยากลองหาที่เรียนเพื่อเตรียมเปิดร้านในปีหน้า (ประมาณกลางปี)

ไม่ทราบว่า พอจะมีที่เรียนที่ไหนแนะนำบ้างไหมคะ เพราะลอง search หาใน google ดูแล้ว มันน้อยมากๆ เลย

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ;)

ipzone

Re: ช่วยแนะนำที่เรียนระบบ Network ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 04:06:06 am »
เรียนกับ ประสบการณ์มันต่างกันนะครับ... คือต้องชอบจริงๆนะครับ.... ผมคนนึงแหละที่ไม่เคยเรียน เปลืองตังดดยใช่เหตุ เค้าสอนเราไม่หมดหรอกครับ ปัญหาบางอย่างไม่ตรงกัยที่เรียนหรอก....  ของอย่างงี้ ต้องเปิดร้านเลยครับ ศึกษาเองเรื่อยๆ ผมเปิดร้านครั้งแรก ผมก็แค่ เอา ฮับ มาต่อแชร์ธรรมดาๆ เท่านั้นเอง แล้วพอเกิดปัญหา ก็หาเมลคนที่รู้ ก็คุยถามๆ ไปเรื่อยๆ ก็ได้ความรู้มาทีละนิดอ่ะครับ ปัจจุบัน ผมกะลังศึกษาวิธีเก็บแพทช์อยู่อ่ะครับ ทั้งบน CC pfsense ipcop  หาอ่านบทความตามเน็ทเอาอ่ะ แล้วลองทำ ที่สำคัญ คือ ต้องลอง ครับ...
  แต่ตอนนี้ ผมสามารถแยกสายเน็ทและเกมได้ โดยใช้ squid ครับ เพราะผมก็ไม่รู้อะไรมาก ศึกษาไปเรื่อยๆ อ่ะ

ขอให้โชคดีครับ... อย่าไปเรียนเลยครับ.. 

knowlage

Re: ช่วยแนะนำที่เรียนระบบ Network ด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 05:38:21 am »
เห็นด้วยครับ......

ออฟไลน์ klouywan

• ¤¹´ÍÂ
  • นักเรียนมัธยม
  • ¤ÃÙä·ÂËÑÇ㨴ͷ¤ÍÁ
    • àÇçºÁÒÊàµÍÃì¡Ôê¡¡êÍ¡
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 06:30:47 am »
หาในนี้แหละครับความรู้มีมากมายครับผมคนหนึ่งล่ะที่ได้ความรู้จากเว็บนี้ครับ
Signature cleanned by Admin

creaker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:20:31 am »
google อ่ะคับฟรีด้วยความรู้เพียบ