หมวดหมู่แรก > หัวข้อข่าวสำคัญ (ปี 2001-2010)

ประมวลภาพผลการทดสอบ Hardware ทดสอบ(แบบไม่เต็มใจ) ทั้งหลายและภาพเหตุการ์ณ์บางส่วน

<< < (3/7) > >>

Komchai:
จอฟ้า ก็น่าจะเป็น Ram ครับ คุณบอม ส่วน Ram ก็ต้องเป็น ECC หน่ะครับ ถ้าไม่อยากเจอปัญหาหลายๆ อย่างเลือกดูได้ครับว่าจะเอา Ram ขนาดไหนตาม Link นี้ครับ คุณบอม

http://www.ec.kingston.com/ecom/configurator_new/modelsinfo.asp?SysID=41722&mfr=Intel&model=S3200SH%2FS3210SH+Server&root=&LinkBack=&Sys=41722-Intel-S3200SH%2FS3210SH+Server&distributor=0&submit1=Search

อีกอย่างครับ Board Server ของ Intel ถ้าคุณบอม เอามาประกอบเอง อาจจะมีปัญหาที่ต้องเข้าไป Set ใน Bios เนื่องจาก Board ของ Intel มันจะเช็คความร้อน เช็คพัดลม ตัวบอร์ดจะเป็นตัวกำหนดความเร็วของพัดลม ซึ่งขึ้นอยู่กับความร้อนของ CPU , Mainboard และ Harddisk ถ้าเราไม่มีพัดลมในส่วนตรงนี้ อาจจะต้องเข้าไป Set ใน Bios นะครับ

ส่วนมาก Distributor ที่เค้าขาย Board Intel เค้าจะประกอบกับ Case ของ Intel ซึ่ง Power Supply กำลังไฟ  จำนวนพัดลม มันจะทำมาให้เหมาะสมกับลักษณะของ case เลยครับ
ไม่แน่ใจคุณ บอม ใช้ case แบบ rack ด้วยหรือเปล่า ยิ่งถ้า case แบบ rack ด้วยแล้ว พัดลมต้องไม่ต่ำกว่า 4 ตัว (เฉพาะ พัดลมระบายอากาศนะครับ) ไม่รวมพัดลม CPU และไม่รวม พัดลม Power Supply

แต่ตอนนี้ เข้าใจว่า น่าจะลองแก้ปัญหาเรื่อง Ram ดูก่อนครับ
เมื่อกี้ผมโทรเช็คราคาให้ ถ้าเป็น Kingston รุ่น KVR800D2E5K2/4G ราคาไม่เกิน 4000 บาทครับ (Kit of 2 ก็คือ ถ้า 4G ก็หมายถึง 2G 2 แถวนะครับ)

ขอบคุณที่ให้แสดงความคิดเห็นในบอร์ดนี้ ผมอยากจะช่วยเหลือหน่ะครับ คิดว่า web siamcafe เป็น web ที่ให้อะไรหลายๆ อย่างกับหลายๆ คนมีประโยชน์มากครับ
ผมก็เลยอยากจะช่วยเหลือ เห็นปิด นานมาก ก็เลยคิดถึงหน่ะครับคุณบอม  :)

Admin!:
ผมกำลังจะ Post บออกเลยว่าผมทราบแล้วว่าเป็นที่ Ram ครับ ตอนนี้สั่ง Ram ECC / 667 Regis... ไปแล้ว Ram สำหรับ SERVER คราวนี้เลยไม่กล้าใส่ 8 Gb เลย เลยใส่ 2 Gb 2 แถวไปก่อน แต่กว่า Ram จะมาก็อีกหลายวันต้องสั่งจากนอก เลย .. :'(

ตอนนี้ยกเครื่องกลับมาที่บ้านแล้วครับกำลัง  Flash bios อยู่พอดีเลย..ครับ  ขอบคุณนะครับสำหรับยคำแนะนำ

ที่ทราบก็เพราะผมทดลอง ลง windows ดูแล้วจอฟ้า เลยรุ้เลยแต่ Linux มันไม่ฟ้านี่สิครับ แถมยังลง Debian / Ubuntu ผ่านอีก แต่ลงตระกูล Redhat ไม่ผ่านแต่ในเวป intel ก็บอกอยู่ว่า support Redhat

ผมจะบ้าตายกับมันจริงๆ board SERVER อะไรเนี่ยทำเอาปวดประโหลดสุดๆ

เอากะมันเลย

สรุปใส่ Ram Desktop ไม่ได้ครับถ้าจะใส่ 8 Gb

เฮ้อ..เปลี่ยนมันทุกชิ้นแล้วยกเว้น cpu

พัดลม ผมว่าผมใส่เกิน Watt Power มันด้วยซ้ำหนะครับ

ใช้อุปกรณ์ ของ  SERVER เกือบทั้งหมดแต่เป็น barebone ประกอบเองครับ

thai_zaa:
ดีใจจังเลยเว็บ Siamcafe กลับมาแล้ว

สู้ๆๆๆๆ น่ะครับคุณบอม

Admin!:

ผลการทดสอบ ( พัง ) hardware ล่าสุด ลองทดสอบใส่ ram 2 GB / 800 แถวเดียวสามารถ format ลง Centos 64 Bit ได้รอดแค่ reboot มาก็ kernel panic อยุ่ดี( เป็นเพราะ ทำ Raid ด้วย Intel boad ที่มันให้มาแต่ก็ไม่อาจะใช้กับ Linux ได้อยุ่ดี แล้วมันจะทำมาทำแป้ะอะไรหว่า..ต้องรอ Bios อีกชาติกว่าหละกระมัง..ร้าวเลย :'( แต่ถือว่ายังเป็น ฤกษ์ดีเพราะผมก็พึงมีบุญจะลง ให้มันผ่านนี่หละแค่ติดตั้ง OS หรือ Setup นะครับซึ่งมันง่ายมากๆ ถ้าลงนะ แต่ถ้าเรื่อง Config  นี่บอกตามตรงครับว่า..อ้วกแตก..ยิ่งการกู้ข้อมูลนี่โอ้ย..ร้าว :'( !!

ขอขอบคุณพี่ทิม เจ้าของร้าน..ที่ขายแต่ RAM อย่างเดียว !!![

ที่ได้ทำการสั่ง RAM SERVER ECC ตัวเทพตัว Top ที่ใช้กับ SERVER DELL 860 มาให้ผมทดลองก่อน เลย ขอบคุณมากๆครับพี่  ::) ::)
หากได้ RAM เทพๆ 2 Gb x 2 แถวมาลองลง Linux ตระกูล RH ดู่ก่อนเพื่อดูความเอ๋อ..แค่ลงผ่านผมก็คือว่ามันผ่านแล้วหละครับไม่ต้อง Test อะไรอีกแล้วเพราะว่าได้ทดลองมันเกือบหมดแล้วตอนนี้
ยังไงผลจะมารายงานให้ทราบหลังจากได้ RAM เทพมาก่อนนะครับลองลง OS ดูก่อน..

ขอบคุณมากๆครับพี่

ใครจะซื้อ Ram ดีๆ ราคาไม่แพงเคลมแทบไม่มีลองไปอุดหนุนกันได้ครับเพราะพี่เขาขายแต่ Ram อย่างอื่นไม่ขายเลย !!!มีบริการส่งถึงบ้าน Delivery Ram ด้วย อิอิ  :)
http://www.memorytoday.com
ก่อนจะไปชมภาพเหตุการณ์ต่างๆก็ขอขอบพระคุณทุกๆคนด้วยนะครับสำหรับกำลังใจ กำลังทรัยพ์ กำลังศรัทธา..และขอขอบคุณ OS Linux ทุกๆ ตระกูล.. ๛info: ที่ได้ทำให้ทดลองลงมันทุก OS แล้ว
แต่ก่อนที่จะไปขอบคุณ ต้องขอขอบคุณ อย่างแรงสำหรับไอ้ CASE บ้าๆ กับ Power เน่าๆ ที่ทำ Board Intel ตัวแรกของผมพังพร้อมกับ HDD 1 ลูก ( ข้อมูลเวปเก่าทั้งดุ้นเลย ) ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกไอ้

๛emoticon52: ๛emoticon52:

ส่วนเครื่อง SERVER เก่า...ของ  ๛sc ที่พี่บริจาคไปให้หวังว่าคงจะได้ใช้ประโยชน์กันบ้างนะครับ!! ถึงจะเก่าแต่ก้ไม่เคยรวน..เหมือนเครื่องใหม่นี้เลย !! จริงๆนะจ้ะ

หวังว่าน้องๆคงจะได้นำไปใช้แล้วนะครับพอดีพี่งานเข้าอยู่เลยไม่ได้ลง OS ไปให้ ยังไงถ่ายรูปมาให้ดูบ้างหละกันนะครับ

ขอบคุณ บริษัท ICU www.cu.co.th ที่ก็กู้ข้อมุลจาก HDD ผมและก็ ของ Truefaster ไม่ได้  :'(

ผมเอาภาพมาลงไว้ก่อนเพราะเขียนบรรยายไม่ไหว..เยอะมากๆ ในเวลา1 เดือนครึงเล่นเอาผมไม่ได้พักไม่ได้หยุดเลย !!แต่นี่แค่ลงก็ไม่รอด สรุปเป็นที่ RAM ครับ

ต้องสั่ง RAM ECC Regis ตัว เทพที่ใช้กับ Dell 860 จากนอกมาลอง

ไมงั้นต้องทิ้งหมดเครื่องเลย
เฮ้อ  :'(

สรุปคือเครื่องนี้ กว่าจะได้มา ( ซึ่งก็ยังไม่ได้นะครับ )

SERVER Brand ดังTyan Board เทพ Dual Xeon ตอนนี้เป็นที่วางเบียร์แทนแล้วครับ CASE มีล้อเลื่อนอันนี้แค่จับยังไม่ได้ทันใช้เลยก็พังแล้วร้าวด้วยเพราะ board Socket 640 หาได้จากประเทศใหนหละครับ ส่วน RAM ECC Regis ด้วยของ IBM แท้ๆ อยากใช้ก็อดเพราะว่า มัน Bus 400 อีกโอ้ว..ยังไงก็ขอขอบคุณพี่อั๋นที่บริจาค เครื่อง นี้มาให้นะครับผมคงไมมีบุญได้จับของแพงๆ จิงๆหนะหละเพราะฉนั้นก็บ้าโม มันต่อไป.. :laugh:

ขอบคุณพี่บอย www.mercedesmania.com ทั้งกำลังใจและก็ CPU E8500 ที่ run อยู่บนเครื่องชั่วคราวเครื่องนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับพี่.. และก็สมาชิกชาว Mercedes Mania ทั้งประเทศ ทุกรุ่นทุกคลับ
ผมต้องขออภัยจริงๆที่ทำให้การ ..จัดMeeting ใหญ่ของ รถ Benz ทุกรุ่นทุกคลับต้องเลื่อนออกไปเพราะเปิดเวปไมได้
 ::)
 :'(

ผมพัง m/b intel dekstop ไป 3 ตัว asus 1 ตัว

CPU E-8500 อันนี้ไม่พังแต่ก็เอามาใส่เครื่อง windows ที่กำลัง run เวปอยุ่ตอนนี้หละครับ

ส่วน CPU Q9450 กับ m/b Intel SERVER รุ่น 3200 SH กำลังรอเนื้อคู่ RAM SERVER ECC  / 667 อยู่ ครับ  :'(

HDD 2 ลูก 750 GB
พัดลม CPU สายขาดตอนปิดฝา
Power Supply ( อันนี้แค้นมาก ) ตัวต้นเหตุของ board กับ hdd ข้อมูลผมพัง BY thaiclever.com ให้บ้านมันสั่งมาขายหละกันนะ  ๛emoticon52:

mouse keyboard Cd rom ก็พัง cdrom พังเพราผมทำตกแตก !!!

แป้น keyboard Notebook HP 1 ชุด ( ผีหลอกอยู่ๆก็หลุดจากแป้น ทั้งๆที่อยู่ในห้อง NOC คนเดียว หนาวเหน็บจนสลบ 10-20 องศา )

อันนี้ไม่เกี่ยวกับ SERVER เป็นเครื่องผมใช่ส่วนตัวที่บ้าน แค่เอาพัดลม เด็กเล่น เสียบ USB จู่ๆ เครื่องดับ Board Asus รุ่น M2N-E Boad ใหญ่ Ram 1 Gb พังไปตัว Ram Trancent By ก็พัง..
http://www.memorytoday.com

ส่วน CPU X2 4600 อันนี้ไม่พังแต่ผมรับไม่ได้เลยจัดการพังมันซะเองเลย โกรธมากเพราะว่าเอาไปเสียบกับ NotebookHP และ เครื่อง ที่ร้านมี Gigabyte ลองมันทุก รู USB กลับไม่เป็นอะไร..เอาเหอะขาตินี้มามาเจอกันอีกเลย Maimad ยี่ห้อนี้คง  Asus .. กำ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับคอมแต่ก็พังก่อนหน้า SerVer เครื่องใหม่นี้อีก.ลูกชายของผม....อันนี้รักยิ่งกว่า SERVER หรือคอมใดๆอีก เครื่อง 1 Jz-Gte VVT-I Turbo พัง ( อันนี้พังคาเท้าตัวเอง ขณะเหยียบ เกือบๆ 230 บน Motor Way  ) เลยวาง 2 Jz-
GTE Turbo ลูกเท่าหม้อข้าวมันซะเลยใหนๆก็ติดแก้สไม่ได้อยุ่แล้ว..และเวลาไปใหน็ไม่ค่อยได้ขับอยู่แล้ว ( ขับลำบากมากยาง ซี่รี่ "30")อันีน้มันเป็นความบ้าส่วนตัวเอ้ยความชอบส่วนตัวผม...จับโมหมดรถยันคอม.
จะได้แรงสมใจอยากใหนๆก็ 4 โลลิตรน้ำมันก็ 40 บาทอยุ่แล้วขับก็ไม่ได้ขับเพราะน้ำมันแพง  :laugh: แต่กลับไม่แรงอยุ่แล้ว ก็เลยยัด 2 Jz-GTE + โมเปลี่ยน Turboลูกดั่งที่เห็นนี่หละ อ้อใครสนใจ Inter Apex ในรูปติดต่อผมมาได้เลยนะครับขายๆๆ พอดี Turbo ใหม่ Inter ตัวนี้เอาไม่อยู่  ๛emoticon295: รถก็เหมือนคอม ถ้าร้อน !! ก็พังครับ ..ทีนี้จะได้ 500 ม้าสมใจอยาก  :-* ปกติผมขับรถเร็วอยู่แล้วเฉพาะทางโล่งๆ ซึ่งถ้าเป็นเมื่อก่อนแค่รุ้ว่า SERVER ตัวเองมีปัญหา...ใครมาแข่งรถกับผมตอนนั้นได้เลย ห้วยชวางถึงบางรัก 7 นาที ตอนตั 3 กว่าๆ จำได้เลย เหยียบแบบมิดไมล์เลย..แต่คราวนี้ แค่ไปถึงก็พอแล้วจะช้าจะเร็วก็ช่างหัวมัน ... :'(  ๛info:

ส่วน Sotware ไม่เป็นไรกู้มาได้เท่าที่เห็นนี่นหละครับแต่ไฟล์หายไปเพียบ.......ช่างมันไม่เป็นไร..แค่ฐานข้อมูลผมลากกลับมาได้ก็บุญแล้ว

ตอนนี้ภาวนา ให้ RAM เทพ ECC / Regis ที่มันใช้กับ M/B เทพๆ Intel 3200SH

ที่ไม่พังแต่ผมทำให้มันพังเอง ( เยิน ) งัดออกหมดแล้วใส่พัดลม เอง.. ไว้ถ่ายรูปความอุบาศก์มาสให้ดู ว่าเคสบุโงทั่ง ราคาพร้อม Power เน่าๆ ราคาเกือบ หมื่น เป็นไง ผมว่าไปซื้อ CASE HP มายังดูดีกว่าเลยติดตรงที่ว่า CASE แบบ 1 U มันไม่ค่อยมีใครเอามาขายเพราะไม่ค่อยมีใครใช้หรอกครับ..

คราวหน้า จะประกอบบ SERVER แบบ Barebone ผมเลือกอุปกรณ์ เน่าๆ Desktop ยังดีกว่าอีกเพราะไม่เห็นเคยมีปัญหาเลย..แต่นี่งานเข้าเวปตัวเอง SERVER ตัวเอง แถมเลือกเองด้วย พังหมดเลย กำเวร ..ของชาวบ้านไม่เคยมีปัญหาแต่ของตัวเองนี่พังหมดทุกอย่าง  ๛msn12: อยากจะบ้าตายอยุ่แล้วผมเดือนกว่าแล้วมั้งที่เข้าๆออกๆ กสท.. ร่วมๆ 20 หน

ให้มันรอดผ่านไปด้วยหละกันเทิด........
สาธุ

phajongkiet:
ดีใจจัง Siamcafe กลับมาแล้ว  :-X :-X

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version