เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า IPCOP และ PROXY เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร  (อ่าน 3499 ครั้ง)

ออฟไลน์ OSComputer

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
อยากทราบว่า IPCOP และ PROXY เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร
IPCOP มีคุณสมบัติอย่างไร และ PROXY มีคุณสมบัติอย่างไร และ IPCOP ทำไงบน Windows xp SP2 ได้เปล่าอะครับ
รบกวนด้วย
Signature cleanned by Admin

shiro

• บุคคลทั่วไป
 ::) ::) ::) น่าจะประมาณนี้นะขอรับ

อยากทราบว่า IPCOP และ PROXY เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร

*** เหมือน ตรงที่ IPCOP มีระบบการทำงาน Proxy ร่วมอยู่ด้วย ต่างตรง คุณสมบัติ IPCOP ทำงานได้มากกว่า Proxy

IPCOP มีคุณสมบัติอย่างไร และ PROXY มีคุณสมบัติอย่างไร
*** IPCOP มีคุณสมบัติเป็น Firewall  , Proxy มีคุณสมบัติเป็น Cach Server

IPCOP ทำไงบน Windows xp SP2 ได้เปล่า
*** ได้ครับ รันผ่านโปรแกรมจำลอง OS ที่ใช้กัน Vmware

ลองไปปรึกษาพี่ที่ www.linuxthai.org ใจดีทุกคนเลย  :) :) :)

ออฟไลน์ OSComputer

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
ขอบคุณมากๆๆครับสำหรับคำแน่ะนำ
Signature cleanned by Admin

singseesuk

IPCOP มีคุณสมบัติอย่างไร และ PROXY มีคุณสมบัติอย่างไร และ IPCOP ทำไงบน Windows xp SP2 ได้เปล่าอะครับ
รบกวนด้วย

ขอแจงเพิ่มเติมครับ
IPCOP คือ ชื่อ Linux OSรู้สึกจะสัญชาติเยอรมันนะถ้าจำไม่ผิดก็อย่างที่รู้ linux เป็น Open Source IPCOP ก็ได้เกิดจาการที่นำเอาlinux Kernel ต่างๆ มาพัฒนาและเพิ่มระบบความปลอดภัย ปัจจุบันใช้ Kernel 2.6.....นี่แหล่ะขี้เกียจจำ(ใช้อย่างเดียว) ต่างจากProxy ตรงที่Proxy ไม่ใช่OSแต่เป็น Aplication ที่ต้องลงบน OS ซึ่งIPCOPก็มีความสามารถเป็น Proxy Serverได้ เพราะได้มีการติดตั้ง Squid Proxy ไว้ด้วย เพียงแค่ ติ๊กถูกเพื่อ enable ก็สามารถใช้งานได้ ง่ายนิดเดียว :c_laugh:น่าใช้ๆอบอก อิอิ

suramour

มันเป็นไงไม่รู้ครับไม่แจกไอพีให้ต้องdisableและก็Enableใหม่ทุกครับครับทำไงครับ

candyboy

โอว ความรู้อีกแร่ะ

Meepooh12

มันเป็นไงไม่รู้ครับไม่แจกไอพีให้ต้องdisableและก็Enableใหม่ทุกครับครับทำไงครับ

มันแจก IP ซ้ำกับ server หรือ router อื่นๆ หรือเปล่าครับ ไม่งั้นก็ลองลงใหม่ดูครับ หรือไป download IPCOP version ใหม่ๆมาอาจเป็น bug