เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนเรื่อง ลิขสิทธิ์ EA ร้านเกมส์ต้องอ่านคับ!!!!!!  (อ่าน 4539 ครั้ง)

ออฟไลน์ PRSurin

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
เตื่อนพี่น้องชาวร้านเน็ตนะคับ

เมื่อวาน ( 5 พ.ย.51) ร้านผมโดนจับลิขสิทธิ์ EA คับ มันมาจับเกมส์ Yuri ซื่งร้านผมซื้อลิขสิทธิ์ถูกต้อง มีหลักฐานยืนยันครบ

ใบซื้อขาย  เกมส์กล่อง  ทุกอย่างครบครับ  แต่ซื้อนานแล้วคับ ช่วงนั้นซื้อขาด(ตลอดชีพ)

พอมันมาจับ ผมก็เอาหลักฐานยืนยัน มันก็บอกว่า เดี่ยวนี้เขาเปลี่ยนเป็นปีต่อปีแล้ว ผมก็เลยถามว่าแล้วลุกค้าเก่าล่ะ ที่เคยซื้อก่อนแล้วล่ะทำงัย

มันบอกว่า ทาง EA ลบข้อมูลลูกค้าเก่าทิ้งหมดแล้ว ต้องซื้อใหม่เป็นแบบ ปีต่อปี เท่านั้น อีกอย่างมันบอกว่าผมทำผิดอีกว่า ผมเอาเกมส์ลง HDD ถือว่า

เป็นการทำผิด พรบ.คอมฯ แก้ไข ทำซ้ำ ดัดแปลง มันบอกว่าจะให้ถูกต้อง ต้องใช้ CD เล่นเท่านั้น

ผมเลยถามมันว่า ต่อให้ซื้อใหม่ก็ต้องใช้ CD เล่นใช่มั้ย?    มันก็ตอบว่า "ใช่ ต้องใช้ CD เล่นเท่านั้น"

สรุป เครื่องผมก็โดนยกไปโรงพัก  ทั้ง เคส+จอ+เม้า+คีบอด+หูฟัง ถ้ามันยกโต๊ะได้คงยกไปแล้ว...

โดนปรับไป 50,000.- โดยไม่มีการลดใด ๆ ทั้งสิ้น มันอ้างว่า ทางบริษิทกำหนดค่าปรับมา ลดไม่ได้

ผมจะขอคุยกับทางบริษัทมันก็ไม่ให้คุยมันบอกว่า "เขาเป็นฝรั่ง เขาไม่คุยกับคุณหรอก เพราะคงคุยกันไม่รู้เรื่อง" (เหมือนโดนด่ากว่าตูโง่เลย..- -")

ผมจะถ่ายรูปมัน มันก็โวยวาย  แต่ว่า..ผมก็ถ่ายมาได้ 555+ ฝีมือล้วน ๆ ๆ  แต่ก็เกือบมีเรื่อง 

พิมพ์มาซะยาว จะสรุป(อีกรอบ) ให้ฟังนะคับ

1. คนที่ซื้อลิขสิทธิ์ใหม่ ยังงัยก็ต้องใช้ CD เล่น

2. EA ลบข้อมูลลูกค้าเก่าทิ้ง แล้วบอกให้ซื้อใหม่เท่านัน้ และซื้อปีต่อปี

3. มันยก ทั้ง เคส+จอ+เม้า+คีบอด+หูฟัง  มาโรงพัก

4. ถ่ายรูปพวกมันไม่ได้

เพื่อน ๆ คิดว่างัยบ้างคับ ขอความคิดเห็นหน่อย แล้วเพื่อน ๆ คิดว่า ยังสมควรสนับสนุนลิขสิทธิ์ของค่ายนี้อยู่หรือป่าว (ซื้อแล้วต้องใช้ CD เล่นเท่านั้น)

Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ nasa

• **
Re: เตือนเรื่อง ลิขสิทธิ์ EA ร้านเกมส์ต้องอ่านคับ!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 01:11:02 pm »
ทำไมบริษัท ทำแบบนี้ละ หากต้องการเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรก็ต้องแจ้งลูกค้าก่อนจิ ว่ามีการเปลี่ยนเงื่อนไขแล้ว ไม่ใช่ทำกันแบบนี้ งงจังเลย

ออฟไลน์ superhybridge

• **
Re: เตือนเรื่อง ลิขสิทธิ์ EA ร้านเกมส์ต้องอ่านคับ!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 01:32:28 pm »
มันจาหากินกันง่ายเกินไปแล้วมั้ง พวก...

น่าโมโหจริงอย่างงี้ :punch: :punch: :punch: >:(

ผู้หวังดี

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 01:49:58 pm »
คุณ โดนหลอก เข้าเต็มๆๆๆๆๆๆละครับ ขอแสดงความเสียใจด้วย อย่างมาก
ไม่มีสิทธิจับได้ครับไม่ว่าจะกรณีใดๆ ตรวจค้นคือตรวจค้นครับ จับคือจับ หมายค้นกับหมายจับ ไม่เหมือนกันครับ
50000ขอขึ้นศาลดีกว่าครับ สู้กันด้วยคดี  ทำซ้ำที่ไหนครับ เพราะว่าเป็นลูกค้าที่ทางบริษัทออกให้ ใช่ไหมครับ
ดัดแปลงเพื่ออะไรครับ เพราะว่ามันเป็นเเกส์ที่เล่นกับคอมพิวเตอร์ใช่ไหมครับ ฮาดดิส มีเนื้อที่เยอะแยะครับ และเนื้อที่ของมันเก็บข้อมูลไว้ ไม่เกี่ยวข้องกับเกมEA ไม่สามารถยกไปทั้งหมดได้ครับ เอาไปได้คือฮาดดิส หรือพื้นที่ๆมีเกมส์ อิ
ผมมีวิธีอีกหลายอย่างที่จะเอาผิดบุคคลพวกนี้ได้ครับ แต่ขอให้ศึกษาเรื่อง การป้องกัน เรื่องพวกนี้ให้ดีดีครับ เพราะ เขาไม่มีสิทธิทำอะไรได้ทั้งนั้นครับ แต่คุณจะกลัวจนยินยอมไปมากกว่า ขอให้ฝึกเรื่องนี้มากๆครับ และจะได้เจอพวกนี้โดนจับ ข้อหา มิจฉาชีพครับ หลอกลวง ทำให้ผู้อื่นตกอยู่ในภาวะตื่นกลัว จนไม่สามารถ กระทำการใดเพื่อปกป้องสิทธิของตนได้ ชิงทรัพย์ ปล้น อาจจะมหายถึงทำร้ายร่างกายผู้อื่น ซึ่งอยุ่ในบ้านของเขา
ส่วนเรา ขำไปเลยครับ เรพาะมันจังหวัดของเรา อำเภอของเรา บ้านของเรา พวกมิจฉาชีพนี้เป็นคนนอกพื้นที่ เขาไม่กล้าหรอกครับ ที่จะทำอะไรคุณ
อีก อย่างนึงครับ ผมแนะนำให้ทุกร้าน ซื้อปืนที่มีทะเบียนมาติดไว้ทุกบ้านนะครับ เพื่อความปลอดภัย ของผมไม่มีทะเบียนครับ อิอิ :yes: :aha:

ร้านเกมส์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 07:49:15 am »
ไม่ลง HD แล้วจะติดตั้งโปรแกรม ได้ไงอ่แล้วจะเล่นเกมส์ได้ไงะ โดนมันหลอกแล้วครับ

a

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 07:50:48 am »
สอบถามไปทางอีเอแล้ว  สัญญาที่ต่ออายุครั้งล่าสุด ตอนปี50 หลังจากนั้นไม่ต้องต่อแบบปีต่อปีแล้ว ให้ใช้ฉบับนั้นได้เลย

เท้าความนิดนึง ตอน6-7ปีก่อน ซื้อแล้วทำสัญญาตลอดชีพ  ต่อมาน่าจะประมาณปี 48 - 49 มีการเปลี่ยนแปลงใน ea th แล้วแจ้งว่าให้ส่งเอกสารทำสัญญาใหม่ และต้องทำปีต่อปี  ครั้งล่าสุดปี 50 ต่อสัญญา แล้ว ea แจ้งว่า ไม่ต้องต่อปีต่อปีอีกแล้ว   พอมีข่าวก็เลยโทรถาม ea ก็บอกว่าไม่ต้องต่อปีต่อปีแล้ว ให้ถือสัญญาครั้งที่ต่อสุดท้าย แต่ต้องเป็นฉบับจริง มีลายเซ้น ครบ  ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ TaKong

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:18:05 am »
แสดงว่าที่เขาโดนจับเนี่ย  โดนหลอกแล้วใช่ไหมครับ เลวจริงๆของผมสัญญาตั้งแต่ปี 2005 ก็ต้องยื่นใหม่สิ

122

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 10:25:39 am »
แล้วถ้าในกรณีที่ ทางบริษัทส่งแผ่นมาให้ละ..ทำไงอ่ะ ... :wow:

eagleman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 03:12:53 pm »
ถ้าใครโดนกรณีแบบนี้ อย่ายอมเด็ดขาดครับ ขึ้นศาลอย่างเดียวเลยครับ ขอให้มีสติครับ ข่าวแบบนี้ผมได้ยินหนาหูมากๆช่วงนี้ ลูกค้าร้านเน็ทผมโดนไปหลายเจ้าเลยครับ จนบางรายขายเครื่องทิ้งเลิกกิจการเลยครับ