บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ปริศนาเล็กๆ กับการแชร์เครื่องพิมพ์ในวง LAN (รบกวนทุกท่านหน่อยค่ะ)  (อ่าน 5515 ครั้ง)

apple

• บุคคลทั่วไป
เครื่อง A แชร์ printer ให้เครื่องอื่นอยู่

ความต้องการคืออยากให้เครื่องอื่นสั่งพิมพ์ผ่านเครื่อง A ได้ แต่ไม่อยากให้เครื่อง A สั่งพิมพ์จากตัวเองได้ (งงป่าวหว่า)

ประมาณว่าเครื่องที่ต่อเครื่องพิมพ์เนี่ยมีคนนอกมาใช้เข้าเน็ตแล้วชอบพิมพ์นู่นนี่ไร้สาระ เลยไม่อยากให้สั่งพิมพ์ได้อ่ะ (เปลืองกระดาษ โลกก็ร้อน . .  งกแหละ ว่าง่ายๆ หุหุ)

อยากรู้ว่าจะทำได้มั้ย พอดีไม่อยากเปลี่ยนเครื่องแชร์เครื่องพิมพ์อะค่ะ เพราะมันต้องย้ายที่วางเครื่องพิมพ์กันวุ่นวาย

จะยากไปมั้ยเนี่ย แหะๆ ยังไงขอรบกวนท่านกูรู้ เอ้ย GURU ทุกท่านด้วยนะค๊า  :029:

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
 :074:   ทำไม่ได้ ครับ
Signature cleanned by Admin

apple

อ้างจาก: ♥Monkey Pimp♥ link=topic=23723.  msg182020#msg182020 date=1233045441
:074:   ทำไม่ได้ ครับ

งั้นมีวิธีแบบว่า ใส่ pass หรือไรงี้มีป่าวคะ ต้องลงพวก print server ไรงี้ป่าว

ช่วยหน่อยเถอะน๊า   sob 

ยังรอคำตอบจากท่านอื่นอยู่นะค๊า

ขอบคุณ =♥Monkey Pimp♥ ด้วยค่ะ ที่เข้ามาตอบ

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
ตั้ง Permission ของ Security ของ Printer ไม่ให้ User ที่ logon windows ทำไรกับ Printer
น่าจะทำได้นะครับ ลองดู

ออฟไลน์ NewNetWorld

• นักเรียนประถม
 :020: ที่ร้านผมใช้วิธีปิดเครื่องพิมพ์ครับเวลาใครจะสั่งพิมพ์ค่อยเปิดเครื่องอ่ะ ลองนำไปใช้ดูนะครับ   :003:

achita

ถ้ากรณี เครื่องพิมพ์  ๛connect ติดตั้งกับเครื่องคิดตัง เราก็เซทรหัสผ่าน ที่เครื่องคิดตังค์หรือแคชเชียร์  ทีนี้   ๛emo197:เครื่องลูก ทุกเครื่องจะสั่งพิมพ์ไม่ได้เลย   :075:  นอกจากจะแจ้งเจ้าของร้าน มาใส่รหัสผ่าน ถึงจะสั่งพิมพ์ได้  ieie

ออฟไลน์ ITService

ปิดเครื่องprintเวลาเปิดมันจะพิมครับ

ออฟไลน์ NoNgNoK

• นักเรียนมัธยม
กรณี เครื่องพิมพ์   ติดตั้งกับเครื่องคิดตัง เราก็เซทรหัสผ่าน ที่เครื่องคิดตังค์หรือแคชเชียร์  ทีนี้   ๛emo197:เครื่องลูก ทุกเครื่องจะสั่งพิมพ์ไม่ได้เลย   :075:  นอกจากจะแจ้งเจ้าของร้าน มาใส่รหัสผ่าน ถึงจะสั่งพิมพ์ได้     

ทำยังไงอ่ะครับแบบนี้สอนหน่อยครับ

ออฟไลน์ NewNetWorld

อืมนั้นดิ ทำได้ด้วยเหรอ สอนมั้งดิ

ออฟไลน์ gee

ที่ร้านเครื่องพิมพ์ต่อกับเครื่องคิดตัง เวลาลูกค้าพิมพ์จะแจ้ง ก่อนเปิดเครื่องเช็คที่คิวปริ้นว่ามีรายการค้างที่มะใช่ของลูกค้าที่กะลังจะปริ้นอยู่มะ ถ้ามีลบก่อนแล้วให้ลูกค้าสั่ง งายดี มะต้องเซ็ตอาไรเลย
เพราะทำอย่างอื่นมะเป็นนะ

ออฟไลน์ xewet

• มหาลัยรัฐบาล
ทำได้ครับ

ออฟไลน์ dragon10557

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
 kiki  ร้านผมบอกลูกค้าว่า ห้ามพิมพ์ก่อนถ้าจะพิมพ์แจ้งเจ้าของร้าน ใครสั่งพิมพ์ คิดตังค์หมด หุหุ

ออฟไลน์ patsudamaybkmy

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ได้ครับ ที่ร้านผมทำ แบบนี้ละ คือ เครื่องที่เป็นตัวพิมพ์ คอมพิวเตอร์นะ ให้ใส่รหัส ไว้ แล้ว เวลาสั้งพิมพ์ มันจะพิมพ์ไม่ออก ให้เรา ใส่รหัสก่อน มันถึงจะพิมพ์ได้ครับ
PM มาละกัน นะอยากรู้ละเอียด

ออฟไลน์ Chinosuke

ความต้องการของท่านคือ ต้องการให้เครื่องอื่นที่อยู่ในเน็ตเวิร์คเดียวกัน สามารถพริ้นผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ทำการติดตั้งเครื่องพิมพ์และแชร์ไว้
และในขณะเดียวกัน เครื่องที่ติดตั้งเครื่องพิมพ์และแชร์เครื่อมพิมพ์ดังกล่าว ไม่ให้สามารถพิมพ์ได้
จากคำถามข้างต้นครับ คิดว่าไม่สามารถทำได้ครับ เนื่องจากว่าเครื่องที่ติดตั้งพริ้นเตอร์ไว้ เป็นทั้งเครื่องที่แชร์พริ้นเตอร์ให้เครื่องอื่นๆด้วย ครับ

ออฟไลน์ vizze

• VIP Group
ถ้าใครจะprint ก้อให้บอกก่อน  ถ้าใคร print มั่วก้อปรับเลย