บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเน็ต 2 เส้นครับ  (อ่าน 3395 ครั้ง)

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
ถามเรื่องเน็ต 2 เส้นครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 03:08:07 am »
คือว่าผมพอมีข้อมูลอยู่แล้วอ่ะแต่ยังงง นิดเพราะเมื่อก่อนนี้เคยทำเหมือนกัน เน็ต 2 เส้น แยกเกม แยกเว็บคนละเส้น แต่ว่าเมื่อก่อนนี้ใช้เราเตอร์ตัว และ โมเด็มusb มันเลยได้ง่ายหน่อยเพระว่าเครื่องแม่จะวิ่งจากเน็ตUSB

ตอนนี้ผมใช้เป็นเราเตอร์ 2 ตัวคับ ต้องทำไงบ้างคับ ที่ผมไม่เข้าใจคือว่า เราเตอร์ทั้ง 2 ตัวนี่ต้องเสียบเข้าฮับทั้ง 2 ตัว หรือว่า

เราเตอร์ 1 ตัวเสียบเข้า ฮับ  แล้วให้จ่าย IP ทั้งเครื่องแม่ และ ลูก ส่วนเครื่องแม่เสียบเราเตอร์อีกตัว

อีกเรื่องนะคับ คือว่าผมมีเครื่องแม่มีการ์ดแลน 2ตัว คือ แลน ออนบอร์ด กับ แลนสลอต ผมมีความรู้สึกว่าถ้าเปิดทั้ง 2ตัว แล้ว ส่วนมากมันจะแลนสลอตมันจะทำงานเป็นตัวหลักอ่ะคับ หรือว่าต้องไปเซ็ทที่ bios ด้วยหรือเปล่า
Signature cleanned by Admin

OH

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องเน็ต 2 เส้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 08:43:36 am »
การ์ดแลนถ้าต้องการใช้แค่ตัวเดียวก็ให้ไปปิดมันที่ไบออสครับ ว่าจะใช้เป็นออนบอร์ดรึว่าpci
ว่าแต่เครื่องแม่ที่ว่านี้เป็น server รึว่า เครื่องควบคุมครับ
ส่วนเรื่องเราท์เตอร์นั้นผมเข้าใจว่าคุณจะเปลียนจากใช้ตัวเดียวเป็น 2 ตัวใช่ไหมครับแล้วจะต่อเครื่องควบคุมยังไงให้สามารถควบคุมได้ทั้งร้านรึเปล่าครับ

มาบอก

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องเน็ต 2 เส้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 12:26:49 pm »
ก็ยังดีนะครับที่ยังมีฟรีบ้าง ไม่เหมือนบางรายที่รับทำ ถามอะไรก็มีแต่จะคิดตังแบบนี้ก็แย่มากๆ