เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดเก่วกับWiFi Wireless อะครับ  (อ่าน 4093 ครั้ง)

DrackulaX

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบรายละเอียดเก่วกัลWiFi Wireless อะครับ ครัยช่วยอธิบายให้ทีสิครับ
สมมติว่าโนทบุคผมรองรับทั้ง WiFiทั้ง Wireless   เราจะเข้าไปเล่นเนทในจุดที่มีป้ายWiFiได้เลยมะครับหรือยางงายครับ ::)

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
Re: อยากทราบรายละเอียดเก่วกัลWiFi Wireless อะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 06:23:47 am »
อ่ะน่ะ ถามซะผมเลยนะครับ..... อืม....แต่เป็นคำถามที่ดีมากครับ....สำหรับหลายท่าน....
เริ่มเลยนะครับ

หลายๆ คนคงสงายว่า  ทำไมบางคนก็พูดว่า WiFi บางคนก็ Wireless เอ๋แล้วมันคืออย่างเดียวกันไหม ผมตอบเลยว่าอย่างเดียวกันครับ
อย่างที่คุณบอกว่า "คผมรองรับทั้ง WiFiทั้ง Wireless   " มันแน่นอนครับก็มันอย่างเดียวกันแต่ คำหล่าวนี้มันมีที่มาที่ไปครับ เดิมทีแรกที่เกิดขึ้นครั้งแรกๆนั้น เข้าตั้งชื่อ ระบบเครื่อยข่ายไร้แบบนั้นว่า wireless เพราะมันเครื่อยข่ายที่ทำงานในลักษณะของคลื่นวิทยุ และแปลกันตรงๆ ว่า ไม่มีสายหรืแ ไร้สายนั่นเอง  แต่ระบบนี้เมืองนอกเขามีการจัยจัยนานมากแล้วครับ  ตั้งนั้นในการเขียนว่า Wireless ไว้หลายที่ คงเบื่อมั้งครับ เลยมีกลุ่มองค์กร WiFi ตั้งขึ้นเพื่อสร้างมาตราฐานให้กับเครื่อข่ายประเภทนี้   และเมื่อเวลาพูดถึง  WiFi มันจะหมายถึงมาตรฐานของอุปกรณ์ ไปโดยปริยาย แต่ถ้าพูดถึง wireless จะหมายถึงเครื่อข่านไร้สาย 

ปล. ถ้าต้องการละเอียด ก็
http://www.mrpalm.com/wifi/what.php
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
Re: อยากทราบรายละเอียดเก่วกัลWiFi Wireless อะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 06:29:35 am »
ส่วนวิธีเข้าเล่น  มีสองแบบครับ
1. ถ้าเป็นแบบ Hot spot   คือคุณจะต้องบัญชืผู้ใช้ ในการ login เข้าใช้ เหมือน สมัย Modem 56k ไงครับ แต่ต้อง login ผ่านเว็ป หรือ โปแกรมที่สร้างไว้
2. wiless แบบ Office โรงเรียน มหาวิทยาลัย หอพัก  เป็นต้น ก็ให้คุณ จด mac address wireless ของเครื่องคุณ ให้กับ ผู้ดูแลเครื่อข่ายก็จะเล่นได้ครับ

อ่อ..... อย่าลืม Enable wireless ก่อนนะครับ เด๊วหาว่าผมไม่บอก....อิอิ

DrackulaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 05:05:48 am »
ขอบคุนคับอิอิ

ออฟไลน์ jikko

• นักเรียนประถม
Re: อยากทราบรายละเอียดเก่วกับWiFi Wireless อะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 04:06:47 am »
แหะๆ  แมค ADD ดูตรงไหนครับ

itchaz

Re: อยากทราบรายละเอียดเก่วกับWiFi Wireless อะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 04:19:31 am »
ตามที่เข้าใจนะครับ WiFi เป็นส่วนหนึ่งของ Wireless คือมาตรฐาน IEEE 802.11 ก็คือ Wireless LAN ที่ใช้การแพร่หลายครับ ส่วน Wireless น่าจะเหมารวมหมด ถึงอุปกรณ์ไร้สายต่างๆ เช่น Bluetooth อะไรประมาณนั้น

แหะๆ  แมค ADD ดูตรงไหนครับ
เข้าไปที่ command แล้วพิม "ipconfig /all" ตรง physical address ครับ

DrackulaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:16:42 am »
อีกฟามรู้นึงคับ  ขุด*-*

DrackulaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 08:33:01 am »
มีอีกคําถามครับ ร้านที่ใช้Roughter เเบบ Wireless  ผมหิ้วโนทบุคไปเเจมเนทได้มะคับ*-* หรือต้องทํายังงัยมั่งครับถ้าเจ้าของร้านอนุญาติ*0*