บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง boot flashdrive ครับ  (อ่าน 2677 ครั้ง)

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
ถามเรื่อง boot flashdrive ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 09:10:45 am »
ผมมี flashdrive 8G หนึ่งตัวครับ ถ้าจะทำเป็นตัว hiren boot ขอถามว่า สามารถ format ให้เป็น NTFS ได้หรือเหล่าคับ เพราะว่าตัว อิมเม็จโกส ของผม มัน 4Gกว่าแน่

พอ copy ไฟล์ ลง flashdrive มันcopy ไม่ได้ ตอนแรกงง format falshdrive แล้วก้อ copy ลงไม่ได้ พอลอง format ใหม่เป็น NTFS กับ copy ลงได้

ทีนี้ก้อเลยจะทำเป็น เป็นตัว boot hiren กับเก็บ image GHoST ไว้ด้วยอ่ะคับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ punnet

• รักกันไว้เถิด อย่าปาระเบิดใส่กัน
Re: ถามเรื่อง boot flashdrive ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 12:21:41 pm »
ไม่แน่ใจนะว่าได้ป่าว แต่ผมใช้แค่ 1 G เป็นตัว boot (fat 32) แล้วก็เก็บอิมเมจไว้ Ex.HDD ครับ ถ้าทราบแล้วขออภัยครับ

ออฟไลน์ D_DG

• ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
Re: ถามเรื่อง boot flashdrive ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 03:10:58 pm »
ไม่แน่ใจนะว่าได้ป่าว แต่ผมใช้แค่ 1 G เป็นตัว boot (fat 32) แล้วก็เก็บอิมเมจไว้ Ex.HDD ครับ ถ้าทราบแล้วขออภัยครับ
ขอบคุณมากครับ ผมคงทำตามที่บอกดีที่สุด

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 02:33:57 am »
เอา Hiren ลง NTFS ไม่น่าจะได้นะ
FAT รับได้แค่ 2G ต่อ 1 ไฟล์
ลอง format เป็น FAT32 แล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ realmetro

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:24:07 am »
ถูกเหมือนคุณ softxg  ผมเคยลองแล้วก็ยังไม่ได้ครับ(ไม่สมบูรณ์) แนะนำ เป็น FAT32 ดีกว่า ครับ แต่ถ้าจะเอาเป็น NTFS จริงๆๆ ละก็ แนะนำเองลง แผ่นดีกว่า ครับ ..ในรูปแบบ image GHoST ครับ