เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงห้ามใส่ชุดนักเรียน ทุกเวลาเลยใช่มั้ยครับ  (อ่าน 5281 ครั้ง)

hs3lzx

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ตำรวจมาที่ร้าน มาตรวจหลักฐานการจดทะเบียนร้าน
เขาแจ้งว่าห้ามเด็กใส่ชุดนักเรียนมาเล่น ไม่ว่าเวลาไหนทั้งนั้น
ไม่ว่าจะเลิกเรียนแล้วหรือวันหยุดห้ามใส่ชุดฟอร์มของโรงเรียน

อันนี้ตามกฏหมายจริงหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

bored

ออฟไลน์ tunaparty

• นักเรียนมัธยม
Re: ตกลงห้ามใส่ชุดนักเรียน ทุกเวลาเลยใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 10:06:46 am »
 umm  อืมน่าจะเป็นอย่างนั้นแหละเราไม่ให้เข้าเลยถ้าใส่ชุดนักเรียน
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
Re: ตกลงห้ามใส่ชุดนักเรียน ทุกเวลาเลยใช่มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2008, 01:58:38 pm »
อีกมุมมองหนึ่ง พอก่อนเลิกเรียนน้องๆก็จะเข้ารอยืนออกันหน้าห้องน้ำเปลี่ยนชุดที่ไม่ใช่ของ ร.ร แล้วมาร้านเพื่อนเล่นเกมส์
ปัญหาแบบนี้ผู้ไหญ่บ้านเมืองเขาคิดแค่บีบร้านเน็ทเท่านั้นเองไม่ได้แก้ปัญหาต้นเหตุเลยแต่กลับกลายเป็นว่าร้านเน็ทเป็นต้น
เหตุของปัญหาแทน นี่ล่ะครัเมืองไทยที่ฝรั่งเขานั่งหัวเราะเยอะเอาว่าทำได้ใงเนี่ยกฏหมายแบบนี้  ieie

ออฟไลน์ nisai2519

• Sanamya
Re: ตกลงห้ามใส่ชุดนักเรียน ทุกเวลาเลยใช่ũ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 03:31:07 am »
กฎหมายใหม่ผมยังไม่ทราบแน่ชัด ว่าห้ามชุดนักเรียนทุกเวลาไหมแต่ถ้ากฎหมายเก่า ถ้าเลิกเรียนแล้ว เป็นสิทธิส่วนตัวของแต่ละคน ไม่ผิดกฎหมายครับ (ข้อมุลนี่ได้มาจาก  ทนายความผู้หนึ่ง และ แกก็เปิดร้านเน็ตร้านเกมด้วยครับ)  แต่ยังไงก็ต้องขึ้นอยู่กับ ท้องที่ตามท้องที่ๆท่านอยู่ด้วยเช่นกันครับ (เมืองไทยนี่ก็แปลกแฮะ กฎหมาย ทำไมถึงใช่ไม่เหมือนกันทั่วประเทศหว่า ยิ่งเป็นกฎหมายที่อะไร ที่ไอพวกตำรวจหาแดกได้ มันก็จะใช่กฎหมู่ของมันแทน และเอามาอ้างเป็นกฎหมาย)

ออฟไลน์ nirutp

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 04:50:55 am »
ผมได้สอบถามกับเจ้าหน้าที่ ที่มาทำการตรวจ เขาแจ้งว่าไม่ได้กำหนดเรื่องชุดนักเรียนแต่กำหนดเรื่องอายุครับ

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 05:02:01 am »
ร้านเราไมไม่เห็นมีหว่า

hs3lzx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 02:55:15 am »
แปลกนะแต่ละที่ไม่เหมือนกันจริงๆ ร้านผมทั้งกำหนดอายุทั้งห้ามชุดนักเรียน

ประเทศไทย ตำรวจไทย
 mad

yakop

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:21:56 pm »
เข้าได้นี่ครับ หลังเลิกเรียนเเล้ว. .

bunnbiin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2008, 05:53:21 pm »
อ้างจาก: nisai2519 link=topic=23302.  msg176990#msg176990 date=1229743867
กฎหมายใหม่ผมยังไม่ทราบแน่ชัด ว่าห้ามชุดนักเรียนทุกเวลาไหมแต่ถ้ากฎหมายเก่า ถ้าเลิกเรียนแล้ว เป็นสิทธิส่วนตัวของแต่ละคน ไม่ผิดกฎหมายครับ (ข้อมุลนี่ได้มาจาก  ทนายความผู้หนึ่ง และ แกก็เปิดร้านเน็ตร้านเกมด้วยครับ)  แต่ยังไงก็ต้องขึ้นอยู่กับ ท้องที่ตามท้องที่ๆท่านอยู่ด้วยเช่นกันครับ (เมืองไทยนี่ก็แปลกแฮะ กฎหมาย ทำไมถึงใช่ไม่เหมือนกันทั่วประเทศหว่า ยิ่งเป็นกฎหมายที่อะไร ที่ไอพวกตำรวจหาแดกได้ มันก็จะใช่กฎหมู่ของมันแทน และเอามาอ้างเป็นกฎหมาย)

ดูๆ ไป เมืองไทยก็ คือๆ เมกาเหมือนกันน๊ะ   ที่แต่ละรัฐจะมีกฏหมายของตัวเอง  ohoh

ออฟไลน์ manuel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 07:50:31 am »
เมกา รึฮานาก้าละครับ

ออฟไลน์ nirutp

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 12:19:11 pm »
ตอนนี้กฏหมายมี 2 ส่วนครับมาจากกระทรวงวัฒนธรรม ห้ามเข้าก่อนเวลา 14.00 น. ชุดนักเรียนก็เข้าได้ครับ ผมถามเจ้าหน้าที่ที่เขามาตรวจสอบครับ และในเอกสารที่แนบมาก็ไม่ได้ระบุไว้ครับ  แต่ทะว่า ในส่วนของหน่วยงานอื่นดันมีกฏหมายแนวเดียวกันนี้อยู่ด้วยครับเลยผิดไปด้วย มอมเมาเยาวชน มั่วสุ่ม พวกนี้ก็โดนเหมือนกัน   

ออฟไลน์ nisai2519

• Sanamya
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 06:12:29 pm »
คร้ายๆกับว่าออกฎหมายมาไว้ให้ บางกลุ่ม ใช่หากิน

ออฟไลน์ praserttscom

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 11:55:10 am »
ลองเข้าไปที่นี้ดูอาจจะได้อะไรเพิ่มเติมบ้างนะครับ www.thainetclub.com shy

ออฟไลน์ kl2515

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
  • มือใหม่หัดบิน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 04:16:03 pm »
ผมโดนมาเเล้ว จากผู้หวังดี โดนปรับ3000บาทครับ โดนจับตอน4โมงเย็นชุดนักศึกษา เฮ้อ ถ้ารับก่อนเวลาจะไม่ว่าเลย  mad

oakjarrett

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:28:43 pm »
สงสัยถ้าแก้ผ้านั่งเล่นคงไม่โดนจับ

sikukase

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:05:39 pm »
เรื่องการบังคับใช้กฏหมายแต่ละจังหวัดแต่ละพื่นที่ไม่เหมือนกันก็ไม่แปลกน่ะครับ เพราะ อเมริกาก็ทํา แล้วแต่ว่าจังหวัดไหนปัญหามากน้อย แต่ว่าห้ามชุดนักเรียนเข้าก็ปฏิบัติตามนั้นไปเถอะครับมีปัญหากับตํารวจไม่มีความสุขหรอกครับ ตอนแรกก็ไม่ชินบอกเด็กเดี่ยวก็ชินเอง

ออฟไลน์ ~เoฟเoฟ คาเฟ่~

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 03:30:30 pm »
ห้ามชุดนักเรียนเข้ามาใช้บริการเพื่อความบันเทิง  ยกเว้นเข้ามาค้นคว้าศึกษาข้อมูลเพื่อความรู้ในทางการศึกษา  หรืออื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง

ก็คือห้ามชุดนักเรียนตลอด 24 ชม.  และเด็กต่ำกว่า 18 ปีใช้ได้ระหว่างเวลา 14.00-22.00 

มันเป็นระเบียบตาม พรบ.วีดีทัศน์ นะครับ

มาตรา 49 การประกอบกิจการร้านวีดิทัศน์จะต้องกระทำในวัน เวลา และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

เพื่อประโยชน์ในการคุ้มครองเด็กและเยาวชน การออกกฎกระทรวงตามวรรคหนึ่งจะกำหนดเวลาในการเข้าใช้บริการของผู้ซึ่งมีอายุต่ำกว่าสิบแปดปีบริบูรณ์ แต่ไม่รวมถึงผู้ซึ่งบรรลุนิติภาวะโดยการสมรสด้วยก็ได้

ผู้มีสิทธิออกกฎกระทรวงก็คือ รัฐมนตรี  แต่รัฐมนตรีได้มอบหมายให้ ผู้ว่าราชการจังหวัดแต่ละแห่งเป็นผู้ดำเนินการ  ผู้ว่าฯ ก็มอบหมายให้นายอำเภอดำเนินการอีกทีหนึ่ง

เพราะเหตุนี้แต่ละจังหวัด แต่ะละอำเภอจึงไม่ค่อยเหมือนกัน

ความผิดตาม พรบ. คุ้มครองเด็กและเยาวชน มาตรา 26 วงเล็บ 8

ใช้หรือยินยอมให้เด็กเล่นการพนันไม่ว่าชนิดใดหรือเข้าไปในสถานที่เล่นการพนัน  สถานค้าประเวณี หรือสถานที่ที่ห้ามมิให้เด็กเข้า (ถ้าเกินเวลาที่ระบุไว้ก็ถือว่าเป็นสถานที่ห้ามเด็กเข้า)

บทกำหนดโทษ  ผู้ใดฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินสามหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ยังไงก็ระวังไว้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jameback

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 04:13:28 pm »
ไปประชุมมาเมื่อวันก่อนนะครับ  ใส่ชุดนักเรียนไม่ได้เลยครับ ยกเว้นแต่ว่าเด็กคนนั้นมาทำรายงานให้เฉพาะเป็นรายบุคคลไปนะครับ   ทำเสร็จก็ให้ออกจากร้านนะครับ   อย่าให้เล่นเกมส์เด็ดขาย    เข้าบอกว่าเด็กเมื่อเลิกจากโรงเรียน  ควรจะกลับบ้านไปพบผู้ปกครองก่อนนะครับ  เปลี่ยนชุดกันก่อนจึงจะมาเล่นเกมส์ได้นะครับ   ยังไงก็ระวังตัวไว้ด้วยนะครับ  อาจจะโดนดีเอาได้ จากร้านข้าง ๆ  ของท่านนะครับ

ออฟไลน์ HiNet9

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 07:12:02 am »
สงสัยถ้าแก้ผ้านั่งเล่นคงไม่โดนจับ

เห็นด้วยครับ  hehe

i_kuay

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 07:17:23 am »
เลี้ยงปีใหม่ก็สนับสนุนเบียร์สดซักหนึ่งลัง ก็ประมาณ3000บาท ทำอะไรก็สะดวกขึ้น ของผมมีแรงงานต่างด้าวรอขึ้นทะเบียนด้วยก็ถือว่าช่วยกันไป แต่ก็อย่าให้มันเกินเลยนัก

ออฟไลน์ stupidcom

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:47:21 am »
อ้างจาก: ~มัจจุsาชแดง~ link=topic=23302. msg181225#msg181225 date=1232551830
ห้ามชุดนักเรียนเข้ามาใช้บริการเพื่อความบันเทิง  ยกเว้นเข้ามาค้นคว้าศึกษาข้อมูลเพื่อความรู้ในทางการศึกษา  หรืออื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง

ก็คือห้ามชุดนักเรียนตลอด 24 ชม.   และเด็กต่ำกว่า 18 ปีใช้ได้ระหว่างเวลา 14. 00-22. 00 

มันเป็นระเบียบตาม พรบ. วีดีทัศน์ นะครับ

มาตรา 49 การประกอบกิจการร้านวีดิทัศน์จะต้องกระทำในวัน เวลา และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

เพื่อประโยชน์ในการคุ้มครองเด็กและเยาวชน การออกกฎกระทรวงตามวรรคหนึ่งจะกำหนดเวลาในการเข้าใช้บริการของผู้ซึ่งมีอายุต่ำกว่าสิบแปดปีบริบูรณ์ แต่ไม่รวมถึงผู้ซึ่งบรรลุนิติภาวะโดยการสมรสด้วยก็ได้

ผู้มีสิทธิออกกฎกระทรวงก็คือ รัฐมนตรี  แต่รัฐมนตรีได้มอบหมายให้ ผู้ว่าราชการจังหวัดแต่ละแห่งเป็นผู้ดำเนินการ  ผู้ว่าฯ ก็มอบหมายให้นายอำเภอดำเนินการอีกทีหนึ่ง

เพราะเหตุนี้แต่ละจังหวัด แต่ะละอำเภอจึงไม่ค่อยเหมือนกัน

ความผิดตาม พรบ.  คุ้มครองเด็กและเยาวชน มาตรา 26 วงเล็บ 8

ใช้หรือยินยอมให้เด็กเล่นการพนันไม่ว่าชนิดใดหรือเข้าไปในสถานที่เล่นการพนัน  สถานค้าประเวณี หรือสถานที่ที่ห้ามมิให้เด็กเข้า (ถ้าเกินเวลาที่ระบุไว้ก็ถือว่าเป็นสถานที่ห้ามเด็กเข้า)

บทกำหนดโทษ  ผู้ใดฝ่าฝืนต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินสามหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ยังไงก็ระวังไว้ด้วยนะครับ

แล้วมีกฎหมายข้อไหน ที่บอกว่าร้านเกมส์ เป็น สถานที่ที่ห้ามมิให้เด็กเข้า
กฎกระทรวงที่อ้างถึงก็ยังไม่ออก

ออฟไลน์ stupidcom

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 10:52:18 am »
กฎกระทรวงไม่สามารถมอบหมายให้ใครออกแทนได้
จะมีก็แต่ออกกฎกระทรวง แล้วมอบหมายให้บุคคลเป็ผู้ดำเนินการตามกฎกระทรวง
แต่ปัจจุบันกฎกระทรวงยังไม่ออก จนท.  มั่วไปเอง

สำหรับคนที่โดนปรับ เรื่องชุดนักเรียน นั่นคือคุณสารภาพ ถ้าคุณสู้ คุณหลุด