เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการเปิดร้านใหม่  (อ่าน 2464 ครั้ง)

8005

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำเรื่องการเปิดร้านใหม่
« เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 08:04:47 pm »
ขอคำแนะนำเรื่องการเปิดร้านใหม่

คือผมมีต้นทุนทุนอยู่ประมาณ 160000 บาท + ทำคอมเป็น จะเปิดร้านอินเตอร์เนต+เกมส์  ลองศึกษาจากในเวปนี้มานานมากแล้ว
แต่ยังสรุปไม่ได้ครับว่าควรที่จะใช้แนวทางไหน กับเรื่องการบริหารร้าน โปรแกรมล็อคเครื่อง ลิขสิทธิ์ต่าง ๆ แนวทางการป้องกัน
กระผมขอความกรุณาท่านที่มีความเข้าใจ หรือประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องขั้นต้น ช่วยแนะนำแนวทางกระผมด้วยครับ

ด้วยความขอบคุณ

ออฟไลน์ aium00

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเปิดร้านใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:04:19 am »
เริ่มต้น คอมฯใหม่มันก็ดีเฉพาะช่วงแรกๆครับ พอคอมฯเก่าลูกค้าก็ไปเล่นที่อื่นที่คอมฯใหม่กว่า

ผมว่าน่าจะลงทุนธุรกิจประเภทซื้อมาขายไป หรือลองเปิดร้านหนังสือให้เช่าน่าจะสบายใจกว่าเยอะ

หรือถ้าคิดว่าอยากจะเปิดจริงๆ ก็น่าจะเปิดขาย ซ่อม และก็สอนคอมฯด้วย
เพราะมันไปด้วยกันได้

งบประมาณแสนหก น่าจะประมาณซัก 8 เครื่อง คือ ต้องเพื่อสเป็คเครื่องเพื่อรองรับเกมส์ใหม่ๆ

ค่าตกแต่งร้าน ค่าแอร์ ค่าลิขสิทธิ์ windows เกมส์ออนไลน์ไม่ต้อง

เมื่อเปิดร้านแล้วต้องคำนวณกำไร-ต้นทุน-cost-ค่าเสื่อมราคาคอมฯ

ก่อนเปิดผมแนะนำให้คุณลองคำนวณจำนวนลูกค้าต่อชั่วโมง เพื่อหาระยะเวลาคืนทุน

อุปสรรคและขวากหนาม
1. รัฐบาลเข้มงวดมากขึ้นเรื่อยๆ ช่วงนี้กำลังอยู่ในช่วงออกใบอนุญาติใหม่ เช่น ห้าม นร.เข้าก่อนเวลาบ่าย 2 โมง ห้ามเด็กอายุไม่ถึง 18 เล่นเกินสี่ทุ่ม และอีกมากมาย
2. คู่แข่งขันเยอะมาก ทำให้มีการตัดราคา ทำให้ผู้บริโภคได้รับผลประโยชน์สูงสุด
3. ต้องคอยระวังสุนัขนำจับ เรื่องลิขสิทธิ์ ทั้งค่ายเกมส์ ค่ายเพลง ค่าปรับครั้งหนึ่งเป็นแสน (ขาข้างหนึ่งอยู่ในคุก)
4. ลูกค้าหัวหมอ เล่นแล้วไม่จ่าย ค้างไว้ก่อน
5. ถ้าเฝ้าร้านเอง เหนื่อยมากครับ ไม่มีเวลาส่วนตัว จะเข้าส้วมที ยังทำธุระไม่ทันเสร็จ ลูกค้าก็เรียกแล้ว
6. ระวังตำรวจในท้องที่ อาจจะมาเยี่ยมเยียนคุณเมื่อไรก็ได้ ถ้าจะหวะโชคดีเจอเด็กแต่งชุดนักเรียนนั่งเล่นเกมส์ แล้วโดนแน่
7. สังคมมองร้านในแง่ค่อนข้างเป็นลบ
8. เมื่อคุณมองร้านเน็ต คนมาเล่นเต็มร้าน คุณอาจคิดว่า รายได้ต้องดีแน่ๆ แต่มันอาจไม่ใช่อย่างที่คุณคิดก็ได้

ปล.ถ้าคุณอายุยังน้อย อาจจะลองดูได้เพื่อหาประสบการณ์ แต่ถ้าอายุมากแล้ว ไม่อยากแนะนำ
ลองบวก ลบ คูณ หาร ดู เพราะชีวิตเป็นของคุณและคุณต้องลิขิตมันเอง
                                                                                                                         ลองดู
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ bradpitt1

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการเปิดร้านใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 06:23:22 am »
ผมทำอยู่จะขายให้เอามั้ยเครื่องล่ะ9000บาท
เสป้ค
1CPU AMD2 64bit sotket939 2700-3000
2.RAM 1G
3.VGA จีฟรอส8700   512เม็ก
4.HDD 160G.
5.บรอด ECS 939
6.จอ LCD17 นิ้ว
เครือ่งซื้อมา6เดื่อน ทุกเครื่องลงเกมส์ออนไลท์และออฟไลท์เยอะ มีโปรแกรมคิดเงิน
โทร 0840220427...

ออฟไลน์ bradpitt1

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 06:24:41 am »
ลืมบอกมีโตะและเก้าอี้ด้วย  เก้าอี้แบบน่วนสีฟ้าตัวละ1500ให้ไปเลยฟรีๆ

mai8888

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 10:03:28 am »
คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า
เข้ามาก็ทำกันไม่พ้น ปี หรือ 2 ปีเห็นเซ็งกันเป็นแถว
คิดดีๆก่อนนะคะ แต่ถ้าซ่อมคอมเป็นลดต้นทุนได้เยอะเลยจ้า

ปีหน้าว่าจะเซ็งบ้างหละ กฎหมายเข้มงวดขึ้นทุกวัน ลิขสิทธิ์ ก็เก็บมากขึ้น หลายอย่างรวมกันก็เป็นหมื่น bored

:014:

mai8888

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 10:04:36 am »
ร้านเกมส์จ๋า พี่ลาก่อน

เคยได้ยินใครพูด มามะรู้คะ
 :014:

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:54:45 pm »
อยากจะไปเปิดฟามเลี้ยงหมา มากกว่าทำร้านเกมซะอีกตอนนี่ ได้แต่ลอเวลาวันนั้นที่จะมาถึง   

gum

alphal2omeo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:14:39 pm »
ว้า กำลังจะทำร้านเกมส์ สงสัยต้องรอซักพักแล้วหล่ะครับงานนี้