เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลา format เครื่องแล้วเคยเบื่อกับการลงโปรแกรมใหม่รึเปล่า  (อ่าน 5624 ครั้ง)

eknimation

• บุคคลทั่วไป
เวลาที่ format เครื่องแล้วอยากจะลงโปรแกรมให้เหมือนเดิมกับตอนที่ยังไม่ได้ format แต่มันจะขาด ๆ หาย ๆ อยู่เรื่อยเลยอ่ะครับ

มีวิธีแบบว่า  ทำให้ลงโปรแกรมได้เหมือนกับตอนที่ยังไม่ได้ format บ้างอ่ะครับ
แบบว่าจดรายชื่อโปรแกรมนี่ก็เคยลองแล้วอ่ะครับ ทำทีเป็นวัน ๆ เลยครับ

นังมิ๊ก

ลองทำการ Back Up ข้อมูลไว้ก่อน format สิครับ รับรอง ครบ!!!   :)

ToT_Online

อืม ก็คำถามนี้ ถามได้ดีนี้ เวลาลงโปรแกรมรัยน่ะ ก็ให้เปลี่ยนจาก Drive C: ไปอยู่ในที่ Drive D: สิ่ พอเวลาฟอร์แมตฮาร์ดดิสก์ใหม่ก็สามารถดึงโปรแกรมที่ลงไว้อยู่ก่อนแล้วเอาดึงมาใช้ได้เลยง่ายฟ่าตั้งเยอะแน่ะ มีภาพตัวอย่างให้ดูอีกแย๊วอ่ะ

By... ToT_Online
                                             <-+- [email protected] -+->
* ป.ล. กรณีที่คุณให้ Drive C: เป็น Drive บูตวินโดวส์ ก็ให้ไดร์ Drive D: เป็นที่เก็บโปรแกรม                                

ToT_Online

รูปภาพตัวอย่าง  :)

ToT_Online

กำ ลืมแนบอีกกี่กะทู้อ่ะเนี่ยคับ   8)

kong5000

ใช้โปรแกรม norton ghost 2003 ซิครับ เครื่องแฮง ก็แค่ใช้โปรแกรมนี้คลิกไม่เกิน7 ที ทุกอย่างกลับมาดีเหมือนเดิม ทุกๆอย่างทีตอนมันดีๆ

Google.co.th

ผมใช้ PowerQuest Drive image 2002 ครับ ลง Windows พร้อมใช้ใน 5 นาที

eknimation

เวลาลงโปรแกรม มันจะมีบางไฟล์ไปอยู่ใน system ด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าลง D: ไฟล์บางไฟล์ที่อยู่ใน system ก็ไม่มีจิครับ เผื่อเวลาโดนไวรัสด้วยอ่ะครับ มันคงกระจายเต็มไปหมด

แล้ว PowerQuest Drive image 2002  จะหาได้จากที่ไหนเหรอครับ

ตัวโปรแกรมหาโหลดยากแล้วอะครับ แต่ผมจะอัพตัวที่รันในดอสให้นะครับ ผมใช้เนต Tot อาจจะโพสเยอะหน่อยอะครับ ผมใช้ Winrar นะครับ เอาไฟล์ 5 ตัวที่ผมโพสไว้ในห้องเดียวกัน แล้วรันตัว DriveImage.part1.exe นะครับ

ไฟล์ที่ 2

ไฟล์ที่ 3

ไฟล์ที่ 4

ไฟล์สุดท้าย
Comment : Extract ไฟล์ ทั้ง 5 ตัวไว้ในห้องเดียวกันแล้วรัน DriveImage.part1.exe
จะได้ห้องที่ชื่อ drimg มา แนะนำให้บูทเข้า dos แล้วรันตัว pqdi.exe นะครับ ถ้าในส่วนการสร้าง image นั้น น่าจะไม่ยากครับ

ปล. ขอโทษที่โพสเยอะนะครับ

eknimation

ขอบคุณมากครับ

CyberJackk

ผมว่า หาHard Disk ที่ไม่ได้ไช้ซักตัว แล้ว backup ไว้ง่ายสุดแล้วครับ ไม่ก็ไช้โกส

inya5173

cartoonlove

Ghost อ่ะ โรงเรียน เค้าใช้กันผมว่าก็ดีนะ สำหรับเครื่อง เป็ค เดียวกันอ่ะ มะค่อยมีปัญหาหรอก