บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อเครื่อง Brand Name จะดีกว่าไม๊ครับ  (อ่าน 4712 ครั้ง)

GOWA

• บุคคลทั่วไป
ซื้อเครื่อง Brand Name จะดีกว่าไม๊ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 08:12:51 am »
คือระยะหลังมานี้ผมมีความรู้สึกว่าเหมือนซื้อเครื่อง Brand Name มาทำร้านเน็ตจะดีกว่าเลยนะครับ สาเหตุก็เพราะว่า

1.ราคาถูกกว่า ถูกในที่นี้หมายถึงเครื่อง Brand Name ถูกกว่าเครื่องประกอบ+License Windows Vista+License Software อื่นๆ
2.ไม่มีปัญหาเรื่องลิกสิทธิ์ พวก Brand Name ดังๆอย่าง HP Lenovo Dell หรือแม้กระทั้ง Acer มี OEM License ติดมาทุกเครื่อง
เค้าซื้อ License ทีละเป็นพันเป็นหมื่น เค้าได้ราคาถูกกว่าเราซื้อทีละสิบยี่สิบ License แน่นอน
3.ถ้ามีตำรวจมาจับเรื่องลิกขสิทธิ์ก็ชิ่งได้ครับ "ผมไม่รู้ ผมไม่ได้ลง มันลงมาให้ผม ก็ในบิลมันเขียนมาอย่างงี้ ไปเคลียร์กันเอง" ยิ่งเป็นเครื่องเช่าด้วยแล้วก็ปล่อยให้มันยกไปเหอะครับ ไม่ใช่ของเราอยู่แล้ว เดี๋ยวเจ้าของมันก็ไปทวงคืนมาเองแหละ
4.มี Maintenence เครื่องเจ๊งเรียกมาได้ครับ เหมาสำหรับคนขี้เกียจและไม่ค่อยอยู่ร้านอย่างผม
5.สวยกว่า ดู Hi-So กว่า

ส่าสุดนี้ผมเพิ่งซื้อเครื่อง Brand Name Lenovo มาจำนวน 50 เครื่อง Spec เป็น Core 2 Duo 3.0GHz ราคา 1.3M เองครับ -_-" ไม่แพงเลยใช่ไม๊ครับ

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
  • มหาลัยรัฐบาล
Re: ซื้อเครื่อง Brand Name จะดีกว่าไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 11:49:37 am »
แม่เจ้า   1.3m  โอ้ววววว

ได้รายท่านต้องเยี่ยมมากกกแน่ ๆ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ เจ้าของร้านทีโอเน็ต

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
  • ลูกค้าคือผู้มีพระคุณ
Re: ซื้อเครื่อง Brand Name จะดีกว่าไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 12:55:50 pm »
1.3M ได้ราคาถูกมาก ขอรายละเอียดทั้งหมดซิครับ ฮาร์ดดิสก์ แรม และอื่นๆหนะมีอะไรบ้าง
1.3M หารด้วย 50 ตก 26000 ก็ถือว่าราคาสูง แต่ขอดูสเป็คภายในหน่อยว่าเทียบเท่ากับเครื่องประกอบไหมครับ

ทดลองคำนวณเล่นๆนะครับ
Core2 Duo E8500 (Box, Ingram/Synnex)   Speed 3160MHz, FSB 1333MHz, 45nm, L2 Cache 6Mb  6,850 3Y 
(775-SL) Gigabyte GA-P31-ES3G   FSB1333 , 2DDRII1066 , IntelP31 , 1xPCIex16 + 3PCI + 1IDE , 4SATA , ATX  2,090 3Y 
DDR2(800) 2GB. Kingston (Ingram/ Synnex)   DDR2 for PC  970 LT. 
SATA-II 160 GB Seagate (5Y, by Authorized Agent)   SATA2 , 7200PRM , Buffer 8MB , 300MB/s  1,450 5Y 
LCD 19" PHILIPS (190VW9FB) Wide, B   Resolution : 1440 x 900 , ประกันที่ 5 จุด , รับเคลมจุดที่ 6  4,430 3Y 
512MB PCIe(16x) 8600GT (TD) FORSA P&R   512MB DDR2, 128-bit, D-Sub, S-Video, DVI  2,180 L/T 
ATX Case C-P8 BS   P4, 550w, 24pin, 3Fan, 41cm,USBด้านหน้า,ซ่อนCD, 4+1SATA   760 1Y
ลิขสิทธิ์ Microsoft Windows XP Home SP2b  (SYNNEX)  3,900
รวมราคา 22630 + คีย์บอร์ด+เมาส์+เวปแคม ตกประมาณ 23,000 กว่าบาท
ส่วนเรื่องลิขสิทธิ์ซอฟท์แวร์อื่น มีซอฟท์แวรที่ใช้งานฟรีและเทียบเท่ากับซอฟท์แวร์ลิขสิทธิ์ก็มีครับ
*** อย่าลืมว่า แบรนด์เนม เขารับประกันเฉพาะลิขสิทธิ์ Windows นะครับ ส่วนซอฟท์แวร์อื่น ทางบริษัทจะวงเล็บไว้ว่า ลูกค้านำมาให้ลงเอง นั่นหละช่องทางหลบหลีกของเขา เวลาเขามาจับคุณ คุณคือผู้ดูแล แล้วปล่อยให้สิ่งละเมิดลิขสิทธ์ออกมาได้ไง แถวบ้านผมไปซื้อคอมฯแล้วเขาลงเพลง MP3 โดยอ้างว่าร้านเขาลงมาให้ ตำรวจเขาบอกว่าแล้วคุณไม่รู้หรือว่าคุณมีสิ่งผิดกฎหมายอยู่กับตัว แล้วคุณไม่ตรวจสอบซักที คุณเปิดร้านได้ไงไม่รู้กฏหมาย เจ้าของร้านนั้น อึ้งทันที สุดท้ายโดนจับปรับไปตามระเบียบ...***

ออฟไลน์ akenet SKP CM

• To be Administrator
  • นักเรียนมัธยม
    • akenet
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 01:15:41 pm »
มันขายแบรนด์คัรบ.. ยังไงก็สู้ซื้อประกอบไม่ได้หรอกครับ........
สองหมื่นหกนี่.. ได้เทพกว่านั้นอีกครับถ้าประกอบน่ะ...

ooijung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 03:11:55 pm »
ความเห็นส่วนตัวนะคะ  :P ของเราก้อใช้ของ HP ค่ะตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรเลย ตอนแรกเปิดใหม่ๆก้อใช้คอมประกอบค่ะเวลามมีปัญหาต้องส่งเคลมหลายที่ค่ะ ส่วนแบรนด์เนมส่งที่ศูนย์บริการได้เลยค่ะไม่ต้องไปหลายที่ แล้วเร็วด้วยนะคะแถมมีบริการ On Side Service ด้วยคือเรียกมาซ่อมที่ร้านเลยค่ะ เด๋วนี้เลยใช้แต่ แบรนด์เนมเลยค่ะไม่ยุ่งยากค่ะ  :-*

ออฟไลน์ sad

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 01:13:21 am »
ส่าสุดนี้ผมเพิ่งซื้อเครื่อง Brand Name Lenovo มาจำนวน 50 เครื่อง Spec เป็น Core 2 Duo 3.0GHz ราคา 1.3M เองครับ -_-" ไม่แพงเลยใช่ไม๊ครับ

ขอสเปกด้วย
เคร่องเล่นเกมส์ มันไม่ได้อยู่ที่ cpu เป็นหลักนะ ดูแรม  ดูการ์ดจอด้วย สำคัญกว่าเยอะ

ออฟไลน์ lxlutCom

• ~~ lxl u T C o n n e c T ~~
    • HUT COMPUTER
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 03:21:12 am »
จากประสบการณ์ ที่ค้าขายมา และซ่อมเครื่อง  :umm:
แบรนด์แนม แพง + ห่วย + ประสิทธิภาพสู้ประกอบไม่ได้ที่สามารถเลือกชิ้นส่วนที่ดีๆเข้าไปใส่ได้ ส่วนมากการ์ดจอจะ Onboard
มีดีอย่างเดียวติด Licence Windows มาให้ด้วยเป็นบางรุ่น ประกันทุกชิ้นส่วน 1 ปี ข้างในไม่รู้เป็น บอร์ด+Ram อะไร  (ถ้าอยากได้ประกันมากกว่านี้ก็ซื้อเพิ่ม)
เวลาเคลมต้องส่งให้มันทั้งเครื่องแยกชิ้นไปมันไม่รับเคลม

ล่าสุดมี มาซ่อม (โชคดีที่ผมไม่ได้ทำพวก แบรนด์แนม มีแต่มาซ่อม)
Acer มาซ่อมบอร์ดเสีย หมดประกันปีเดียว ซื้อมาแพงนะ ลูกค้าบ่นอุบเลย ไม่น่าเสียรู้เลย
HP เครื่องใช้ไปแล้ว Hank กระจาย ทั้งๆที่เป็นเครื่องใหม่ส่งเข้าศูนย์ที่แทบจะลืมไปเลยว่าเรามีคอมฯใช้ ส่งเคลมกลับมาก็อาการเหมือนเดิม ลูกค้าแทบจะขอคืนจากร้านที่ขายมาเลย
คอมฯห้างต่างๆ อันนี้แย่สุดๆ ถูกมากๆ แต่ข้างใน จะมีอุปกรณ์ที่ตกรุ่นอยู่ด้วย ถ้าผู้ซื้อไม่มีความรู้ เสียรู้แน่นอน พนักงานขายก็ มั่วๆ ไปเรื่อย

เมื่อ 3 เดือนที่ผ่านมานี้ผมทำเครื่องลงในร้านใหม่ 8 ตัวตัวล่ะ 18,000
ไม่ใช่เครื่องเทพ เอาใช้งานพอประมาณ ได้ไปอีกหลายปี

Core 2 Duo E7200 ประกัน 3 ปี
M/B Intel DG31PR พร้อม IPAT 4.0
Geforce 8600 GT DDR3 256 MB OverClock ประกัน 3 ปี
Ram DDR2 Bus 800 KingMax 1 GB ประกันตลอดสายการผลิต (แท้แน่นอนไม่ปลอม Kingston มันปลอมกันเยอะ เลยไม่ใช่มัน)
HDD 160 GB ประกัน 5 ปี WesternDigital ยังใช้ไม่หมดเลย เหลืออีก เกือบ 60 GB
Case DGET DCOM Power Supplyประกัน 2 ปี
LCD 19" Wide Samsung 8000:1 Res:5 MS
Mouse+Key Philips
ทุกชิ้นเสียก็แยกชิ้นส่งเคลมได้เลย

:aha:
การ์ดจอ เดี๋ยวรอๆหน่อยก็อัพได้ รุ่นใหญ่ที่ตกรุ่นมาใช้ก็ไม่ใช่ปัญหา ถูกลงมาเยอะ
จะเอาอะไรมากนักหนากับ Game Online ใช่ไหม รองรับได้สบายๆอยู่แล้ว
ลง Game Offline ก็ไม่ได้ ถ้าไม่ซื้อลิขสิทธิ์ก็โดนจับ
WindowsXp ก็ Truefaster
Office ก็ Openoffice (ฟรี ไม่มีลิขสิทธิ์)
แต่งภาพ ก็ GIMP (ฟรี ไม่มีลิขสิทธิ์)
ดูภาพ ก็ FastStone (ฟรี ไม่มีลิขสิทธิ์)
Anti-Virus ก็ AVANTS (ฟรี ไม่มีลิขสิทธิ์)

ถ้าโดนก็ให้ไปจับลิขสิทธิ์ต่างๆ  :$$:
เอาพวกที่สถานีตำรวจ (บางทีนะครับ) ก่อน มีทั้ง คลิปโป๊ สื่อลามกทุกชนิด MP3
คาราโอเกะ + MS Office + ส่วย  :chuchu:

ออฟไลน์ SayHi.Net กาญจนบุรี

• ร้อยทัพหมื่นอาชา มิอาจต้านเชิงยุทธ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 03:34:08 am »
เอาอะไรมาวัดว่าอันใหนดีอันใหนไม่ดี ทุกอย่างมันอยู่ที่ความพอใจของเรา

ออฟไลน์ pusarin

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 04:02:57 am »
ผมว่า 26000 นี้แพงใช้ได้เลยนะครับ ร้านข้างๆผมมาเปิดใหม่ ตอนแรกเห็นก็เสียวๆ พอเห็นเขาเอาเครื่อง Lenovo มาลง ตอนนี้ร้านเขาเปิดแล้ว จากเสียว กลายเป็นสงสารเขาเลย ลูกค้าไปเล่นมีแต่คนกลับมาบ่น เห้อ

mai8888

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 03:15:29 pm »
แพงเลยหละ สงสัยสเปีกเทพ ไม่มีวันตกยุค
เราซื้อคอมแค่10,000 ต้นเอาแบบอยู่ได้  3 ปีแล้วอัพเกรดยังถูกกว่า ตามประสาคนมีตังน้อย

GOWA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 02:05:43 am »
เครื่องไม่ถึงกับเทพหรอกครับ แค่
Intel Core 2 Duo Processor (3.0 GHz, 6 MB L2 cache, 1333 MHz FSB)
DDR2-667 MHz 2GB
HD 160 GB SATA
VGA Intel Onboard
DVD/RW Drive Super Multi
Sound High Definition (HD) On Board
LCD TFT Wide Screen 19 นิ้ว
Microsoft Windows Vista Starter Edition License
BitDefender Home License
Kensington Lock ป้องกันการเปิดเครื่องพร้อมกุญแจ

Lenovo ประกัน 3 ปีครับ  เจ๊งไม่ต้องยกไปเคลม เค้ามายกไปเองแล้วก็เอาเครื่องใหม่มาสแปร์ให้ด้วย
ถ้าเราอยากลงโปรแกรมหรือเกมอะไรก็ให้เค้ามาลงให้ครับไม่ต้องลงเองให้เสียเวลา โปรแกรมเถื่อนเค้าก็ลงให้ครับ แต่ไม่รับประกันตำรวจ
เหมือนมีอะไรเราก็ชี้นิ้วสั่งอย่างเดียวครับ ไม่ต้องทำเองซักอย่าง
ส่วนเครื่องประกอบที่ว่าได้ราคานี้ก็เทพแล้วผมคิดว่าคงไม่รวม License Windows Vista มั๊งครับ

ออฟไลน์ Chinosuke

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 04:34:35 am »
ความเห็นของผมนะครับ คิดว่าเครื่องแบรนด์เนม จ่ายเยอะกว่าเครื่องประกอบครับ
แต่เครื่องแบรนด์เนมก็มีสิ่งที่เครื่องประกอบไม่มีนะครับ ก็เช่น

เครื่องแบรนด์เน
1. การออกแบบคำนวณถึงอุปกรณ์ต่างๆ ที่จะนำมาประกอบลงไปในเมนบอร์ดครับ ( เน้นความเสถียร ไม่เน้นความเรงครับ )
2. การรับประกันเป็นแบบเหมารวมครับ ( ข้อด้อยนิดหนึ่ง เพราะว่าบางแบรนด์รับประกับ 1 ปี แต่ อุปกรณ์ภายในบางตัวมีประกัน 3 -5 ปี )แต่สิ่งที่ได้คือการบริการจากศูนย์
3.ส่วนใหญ่ได้ Windows Licence มาด้วยในรูปแบบแผ่น Restore ซึ่งในแผ่นมี Driver , Utility , Program มาพร้อม ทำให้ง่ายต่อการติดตั้ง และเก็บรักษาแผ่นเพราะมีแค่แผ่นเดียว
ฯลฯ

เครื่องประกอบ
1. การประกอบแล้วแต่ความเข้าใจของช่างที่ประกอบหรือความต้องการของลูกค้า ( ไม่ค่อยมีความเสถียร เอาแรงอย่างเดียว )
2. อุปกรณ์มีการประกันรายชิ้น
3.ซื้อ Licence เพิ่ม
4. การเก็บรักษา Driver ที่มากับอุปกรณ์ยุ่งยากมากว่าเพราะมีหลายแผ่นมาก ทำให้เสียเวลา ( ไม่นับวิธีการ ghost )
ฯลฯ

ออฟไลน์ hnoung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 05:52:09 am »
อะไรที่ทำแล้ว สบายใจก็ทำไปเถอะครับ

ประกอบเองแล้วสบายใจ ก็ว่ากันไป

ใช้ของ Brand Name แล้วสบายใจ ก็ทำกันไป

คนเรา 100 พ่อ 1000 แม่ ความคิดจะให้เหมือนกัน เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ mr_papning

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 07:15:27 am »
 :nvm: นานาจิตรตังค์ นะครับ ก็อย่างว่าแหละ ใครชอบแบบไหน ก็ใช้แบบนั้น บางคนรู้เรื่องหรือเป็นช่าง ก็จะบอกว่าเครื่องประกอบดีกว่า คนประกอบไม่เป็นไม่รู้จะพึ่งใคร ก็ต้องใช้เครื่องแบนด์เพราะมีที่ปรึกษาดูแลให้ ก็ว่ากันไป อย่างความคิดผม เครื่องแบนด์หรือ เครื่องประกอบ มันก็ต้องประกอบด้วยกันทั้งนั้น แล้วแต่ใครชอบอันไหน เหตุผลก็ค่อนข้างจะเห็นด้วยกับคุณ Chinosuke  ครับ แต่ก็ไม่ทั้งหมด จริง ๆ ผมว่าถ้าคนไม่เคยเล่นคอมเนี๊ยะ มันจะเข้าตำราว่า ตา(โชค)ดีได้ ตา(โชค)ร้ายเสียครับ เพราะส่วนมากคอมเราจะจ่ายก่อนค่อยเห็นหรือเล่นสินค้าของเรา เครื่อง HP บางเครื่องก็ใช้ MB ของ MSI เยอะแยะ เครื่องประกอบที่คนปรพกอบมั่ว ๆ ไปใช้ บอร์ท ต่ำ ๆ ก็เยอะ จริง ๆ MB MSI ก็ใช่ว่าไม่ดีเสอมไป แต่บางที่ก็เป็นที่ lot ผลิต เอาเป็นว่าใครชอบอันไหนก็อันนั้นครับ ไม่มีใครผิดหรอก ทำอย่างที่ชอบ และจ่ายได้ สบายใจ ทำไปเลย สู้ ๆ :vvv:

eagleman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 07:25:11 am »
ก็น่าคิดน่ะ ติด วินโดว์ไลเซ้น มา แล้วค่อยอัพการ์ดจอเพิ่มเอา อืม...ไม่เลว

GOWA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 10:11:05 am »
ใช่ครับ นานาจิตตัง
ผมตั้งกระทู้นี้ ชื่อกระทู้ก็เป็นประโยคคำถาม
ข้อความก็เป็นแค่ความเห็นของผม ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เคยคิดว่าเครื่องประกอบถูกกว่า
ไม่ใช่ว่าผมประกอบเครื่องไม่เป็น ไม่รู้เรื่อง Hardware
ผมแค่นำเสนอความสะดวกสะบายของการใช้เครื่อง Brand Name
ใช้แล้วผมมีเวลาว่างไปทำอย่างอื่นมากขึ้น ลอยตัวมากขึ้น
ที่นำเสนอเพราะผมเห็นหลายคนเครียดกันเรื่องลิกขสิทธิ์ เครียดกับเรื่องรายได้ตก
แต่ทำไมรู้สึกว่ามันจะค่อยๆแรงขึ้นเรื่อยๆ  ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 11:19:11 am »
ถือว่าโคตรแพงครับ กับ VGA OnBoard
ที่ร้านผมชุดละ 14,000

AthlonX2 4800
AliveNF6P
Ram 667 2GB
HD Samsung 160 GB
Forsa GF8600 GT
Acer 19" Wide

ต่างจากของคุณตั้ง 12,000 แบบจะซื้อได้อีกเครื่อง
หรือถ้าเอาไปซื้อลิขสิทธิ์วินโดวส์+antivirus
ก็ยังเหลือตังค์ไปทำอย่างอื่นอีกบาน
ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว ใช้ไปเหอะครับ นา นา จิต จัง ตามคุณว่าแล้วกัน

...ว่าแต่น่าจะมาถามก่อนซื้อนะเนี่ย

ออฟไลน์ akenet SKP CM

• To be Administrator
    • akenet
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 02:12:40 pm »
จริงครับ มีตังก็เลือกความพอใจได้.. ใช้เครื่อง sun มาเล่นเกมเลยไหมครับ.... แบบว่าพอใจ..ฮ่าๆๆ

คนรวยกะคนจน พูดกันคนละภาษา.เหอๆๆๆ