หมวดหมู่หก > Clark Connect

วิธี แก้ปัญหา เน็ตต่อติดยาก ติดช้า ไม่ติด เน่า เอ๋อ ของ Clark Connect

(1/382) > >>

Mr.X:
สวัสดีครับ พี่น้องชาว siamcafe.net

วันนี้กระผม Mr.X มีเทคนิคเล็กๆน้อยๆมาฝาก

เคยสังเกตุไหมว่าทำไม Clark Connect ต่อเน็ตยากจริง ไม่เหมือน ipcop เลย ต่อปรู้ด ปร้าดด

ต่อไปๆมาได้ ppp เพิ่มมาเฉย เช่น มี เน็ตแค่สองสาย มีแค่ ppp0 ppp1 แต่ ไปมาๆ มี ppp2 ( มาได้ไงฟ่ะ )  ๛0307

บางคนก็เปลี่ยน โมเด็มบ้าง โมตรงนู้นบ้าง ตรงนี้ บ้าง โมไปมาๆ จนพัง - -"  ๛0142

วันนี้กระผม Mr.X ขอเสนอวิธี แก้ปัญหา อาจจะแก้ได้หรือไม่ได้ ลองมาแลกเปลี่ยนวิธีกัน

ผมก็จับ cc มาพอสมควร ถึงขนาดเอามาทำเป็นเวป server ที่ใช้ รัน www.truefaster.com อยู่ ( บ้าดีม่ะ เห็นคนอื่นใช้ free bsd บ้าง fedora บ้าง ) แต่ผมใช้ clark  ๛0098

เริ่มกันเลยดีกว่า กรณีที่ผมนำมาแสดงตัวอย่าง ผมใช้เน็ตสองเส้นครับ

เปิด winscp เข้าไปที่ >> /etc/sysconfig/network-scripts หรือจะใช้วิธีไหนก็ได้ตามแต่สะดวกของคุณเลย จะเห็นไฟล์ที่เราต้องแก้ ชื่อว่า ifcfg-ppp0 กับ ifcfg-ppp1
ดังภาพข้างล่าง

เริ่มจากแก้ไฟล์ชื่อ ifcfg-ppp0 ก่อน ดับเบิ้ลคลิก ไฟล์เลยครับ ก็จะแสดงหน้าตาออกมา
ใส่ตัวนี้ลงไป ต่อท้าย หรือจะวางตรงไหนก้ได้
>> ใส่ตัวนี้
RETRY_ON_FAILURE="yes"
MTU="1480"

ตรง Mtu แล้วแต่เราเลยครับ ผมใช้ 1480

ดังภาพแสดงข้างล่าง

แล้วแก้ตรง CONNECT_TIMEOUT="80" ของเดิมเป็น 80 แก้เป็น CONNECT_TIMEOUT="10"ดังภาพข้างล่าง

แล้วแก้ตรง PPPOE_TIMEOUT="80" ของเดิมเป็น 80 แก้เป็น PPPOE_TIMEOUT="10"ดังภาพข้างล่าง

เสร็จแล้วก็แก้ ppp อันอื่นๆต่อไปตามเส้นเน็ตที่เรามี เช่น ifcfg-ppp1
โดยแก้แบบเดิม

พอแก้ครับ ก็ save โดยกด Ctrl + S

แล้วก็ restart เครื่อง

ต้องโพสตอบกระทู้ก่อน ถึงจะเห็นข้อความส่วนที่เหลือ

ลองดูแล้วได้ผลเป็นไงบ้างหรือใครมีเทคนิคอะไรดีๆก็ มาแลกเปลี่ยน เสริมเพิ่มเพื่อให้ระบบ ดีขึ้นมา

Mr.X

www.truefaster.com

ที่มา

http://www.truefaster.com/bbs/index.php/topic,4744.0.html

NickyPrimp:
thx

snes:
ขอบคุณคับ

tammadoo:
ใจนะ

crazypompam:
ผมก็เอาCC Run board Smf อยู่ครับ ทำเล่นๆ ขำขำไปวันๆ  :c_laugh:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version