เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯสิ้นพระชนม์  (อ่าน 2143 ครั้ง)

ZealKung

• บุคคลทั่วไป
สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯสิ้นพระชนม์
« เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 11:45:11 am »

ประกาศสำนักพระราชวัง สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ได้เสด็จประทับรักษาพระอาการประชวร ณ อาคารเฉลิมพระเกียรติ โรงพยาบาลศิริราช ตั้งแต่วันที่ 15 มิถุนายน 2550 ตามที่สำนักพระราชวังได้แถลงให้ทราบเป็นระยะแล้วนั้น

แม้คณะแพทย์ได้ถวายการรักษาอย่างใกล้ชิดจนสุดความสามารถ พระอาการประชวรได้ทรุดลงตามลำดับ และสิ้นพระชนม์เมื่อเวลา 2 นาฬิกา 54 นาที วันที่ 2 มกราคม 2551 รวมพระชันษา 84 ปี

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้สำนักพระราชวังจัดการพระศพ ถวายพระเกียรติยศสูงสุดตามราชประเพณี ประดิษฐานพระศพ ณ พระที่นั่งดุสิตมหาประสาท ในพระบรมมหาราชวัง

ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม ให้พระบรมวงศานุวงศ์ และข้าทูลละอองธุลีพระบาทในราชสำนักไว้ทุกข์มีกำหนด 100 วัน ตั้งแต่วันสิ้นพระชนม์เป็นต้นไป

อนึ่งทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม พระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ประชาชนเข้าถวายน้ำสรงพระศพหน้าพระฉายาลักษณ์ ซึ่งประดิษฐาน ณ ศาลาสหทัยสมาคมในพระบรมมหาราชวัง ตั้งแต่เวลา 13 นาฬิกา ถึงเวลา 16 นาฬิกา วันพุธที่ 2 มกราคม 2551

สำนักพระราชวัง
2 มกราคม พุทธศักราช 2551

พระองค์เป็น ดวงหทัย ของไพร่ฟ้า

ทุกภาษา ทุกถิ่นที่ มิทอดทิ้ง

ทรงปัดเป่า ทุกข์ให้ ได้พึ่งพิง 

แม้ยากยิ่ง เสด็จไป ไม่ท้อเลย

นำทีมแพทย์ ตรวจรักษา ประชาราษฎร์

สิ่งใดขาด ท่านเติมให้ ได้เปิดเผย 

ทั้งเด็กเล็ก ผู้พิการ ท่านคุ้นเคย

สุดเอื้อนเอ่ย ความงดงาม น้ำพระทัย

ท่านส่งเสริม เด็กไทย ได้สร้างชื่อ

จนระบือ ในต่างแดน  แสนสดใส

ได้เหรียญทอง โอลิมปิค เป็นของไทย

ได้ภูมิใจ คณิตร์ศาสตร์ ชาติเรานำ

ท่านทรงงาน เพื่อปวงชน ไม่เคยพัก

แม้ลำบาก เพื่อไทย ได้เลิศล้ำ

มาวันนี้ ต้องขาดแสง แห่งผู้นำ

ขอจดจำ พระกรุณา ต่อข้าไทย

วันที่สอง มกรา ปีห้าหนึ่ง

ชาวไทยอึ้ง แถลงการณ์  เป็นข่าวร้าย

พระองค์ท่าน ถึงวันนี้ ต้องจากไป

สุดอาลัย ทั่วแผ่นดิน การสิ้นชนม์

ขอดวงพระ วิญญาณท่าน สู่แดนสรวง

ไทยทั้งปวง ขอเทิดไว้ เหนือเกล้าล้น

จะยึดแนว ปฏิบัติ กันทุกคน

ฉุดไทยพ้น  ตามรอยท่าน นั้นนำทาง...

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม

ข้าพระพุทธเจ้า ทีมงานสยามคาเฟ่ผู้จงรักภักดี ๛sc

skynet

Re: สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯสิ้นพระชนม์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 02:46:30 pm »
ข้าพระพุทธเจ้าขออาลัยแด่การสิ้นพระชนม์พระพี่นางเธอฯ ขอพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยด้วยเทอญ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ :'( :'(

cartoonlove

Re: สมเด็จพระเจ้าพี่นางฯสิ้นพระชนม์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 06:52:35 pm »
ข้าพระพุทธเจ้าขออาลัยแด่การสิ้นพระชนม์พระพี่นางเธอฯ ขอพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยด้วยเทอญ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 02:36:42 pm »
ข้าพระพุทธเจ้าขออาลัยแด่การสิ้นพระชนม์พระพี่นางเธอฯ ขอพระองค์เสด็จสู่สวรรคาลัยด้วยเทอญ ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ผมด้วยนะครับ

เอาเป็นว่าผมเพิ่งรู้ข่าวเมื่อวัน พุทธ ที่ 3 มกราคมนี่เองแหละ(วันเดียวกัน)พอดีว่าผมตื่นตอนตี5ครึ่งแล้วเปิดทีวีดู(เพราะเปิดคอมอ่านะ)ผมก็ถึงรู้นี่แหละครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ ~<<<SALAPAO>>>~

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • WwW.SiamCafe.NeT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2008, 03:32:49 pm »
ร่วมไว้อาลัยครับ ขอให้พระองค์เสด็จสู่สรวงสวรรคาลัยด้วยเทอญ
Signature cleanned by Admin