เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมด้วยครับ คอมผมbootเครื่องไม่ขึ้นเลย ด่วนมากๆครับ:-(  (อ่าน 4797 ครั้ง)

iluvsc

• บุคคลทั่วไป
คือมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ กดปุ่มเปีดเครื่องแล้วไม่มีเสียงตี๋ดตอนเปีดเครื่องเลยครับ แล้วเครื่องมันเหมือนเดีนอยู่แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลยครับ.. เครื่องเหมือนจะทำงานช้าลงเพราะเสียงเครื่องเบากว่าเก่ามาก จอก็ไม่ได้เสียอะไรเลยครับ พูดง่ายๆคือเปีดเครื่องแล้วแต่เครื่องมันไม่ยอมbootเลยอ่ะครับ...:-( ช่วยผมที่ครับเพื่อนๆ ด่วนมากเลยครับ... :'(

kogameonline

ลองถอดแรมออกมาทำความสะอาดดูครับ เบื้องต้น

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
  • มหาลัยรัฐบาล
คือมันเป็นอะไรก็ไม่รู้ กดปุ่มเปีดเครื่องแล้วไม่มีเสียงตี๋ดตอนเปีดเครื่องเลยครับ แล้วเครื่องมันเหมือนเดีนอยู่แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลยครับ.. เครื่องเหมือนจะทำงานช้าลงเพราะเสียงเครื่องเบากว่าเก่ามาก จอก็ไม่ได้เสียอะไรเลยครับ พูดง่ายๆคือเปีดเครื่องแล้วแต่เครื่องมันไม่ยอมbootเลยอ่ะครับ...:-( ช่วยผมที่ครับเพื่อนๆ ด่วนมากเลยครับ... :'(

ติดแต่ไม่บู๊ต หรือว่าไม่ติดเลยครับ ถ้าติดแต่ไม่บู๊ต ลองพึ่ง hirenboot สิครับน่าจะพอช่วยได้นะครับ
Signature cleanned by Admin

ooijung

ที่เราเคยเจออาการนี้หลายเครื่องแระค่ะเป็นที่ HDD มานไม่ Detect ค่ะงัยก้อลองทำตามท่านอื่นเป็นเบื้องต้นก่อนนะคะ  :'(

iluvsc

กดเปีดเครื่องแล้วมันไม่มีเสียงติ้ดเหมือนแต่ละครั้งที่เปีดครับ และภาพก็ไม่ขึ้นที่จอเลย ไม่มีอะไรขึ้นเลย.. เครื่องเหมือนทำงานเฉยๆ หน้าbootก็ไม่ขึ้น ผมดูแล้วว่าคงไม่เกียวกับจอและcardจอครับ เพราะเอาจอต่อใส่เครี่องอี่นก็ใช้ได้ครับ และ ถ้าcardจอเสยก็ต้องเข้าวินโดว์ได้แต่ภาพไม่ก็ต้องดูเชื่อมๆ

iluvsc

ผมไม่อยากเอาเข้าร้านคอมหรอกครับเพื่อนๆ มีอะไรลับๆเยอะเดียวเขาดูดเอา... เพื่อนๆช่วยผมที่หน่อยนะครับ ;)

iluvsc

เดียวจะกลับบ้านไปลองวิธีของkogameonline ก่อนดูนะครับ :'(

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
ลองหา Power supply มาเปลี่ยนดู
หรือลอง BOOT แบบไม่เสียบ HDD แล้วใช้ hiren boot ดู
คิดว่านะจะเป็นที่ Power Supply    8)

ออฟไลน์ Chinosuke

• นักเรียนประถม
ถ้าหากว่าจอปกตินะครับ ลองเช็คอุปกรณที่เชื่อมต่อดังนี้
1. แรม ลองถอดออกมาทำความสะอาดดูนะครับแล้วใส่กลับเข้าที่เดิม ถ้ายังเป็นเหมือนเดิมก็
2. ถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดแล้วใส่กลับเข้าที่เดิมครับ เพราะส่วนมากเวลาเครื่องไม่ยอมบูตถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์มักจะเป็นที่อินเตอร์เฟสที่เชื่อมต่อกับอุปกรณ์ หรือไม่ก็เป็นที่อุปกรณ์ที่นำมาเชื่อมต่อครับ
3.พยายามเป่าฝุ่นที่อยู่ในตัวเครื่อง( ภายในเคส
4. หากยังไม่หาย ลองเช็คที่ซอต์ฟแวร์ดูนะครับ ( วินโดวน์
ส่วนตัวปัญหานี้ที่พบนะครับ มักจะมาจาฮาร์ดแวร์ครับ ส่วนซัพพลายไม่น่าจะเกี่ยวข้องเท่าใดนัก

monmaru

สายแพฮาร์ดิสก์ เมนบอร์ด แน่นหรือไม่ ขาแรมถอดออกมาเอายางลบมาลบ การ์ดจอใส่ให้แน่นๆ สายที่จอเสียบแน่นหรือไม่
เสร็จแล้วจุดธูป 3 ดอก แล้วเปิดเครื่อง  :gum:

chsinon22

ตอนนี้เจ้าของกระทู้คงแก้ปัญหาได้แล้วแต่ขอตอบเผื่อมีคนเจอปัญหาแบบเดียวกันอีก
อาการที่เปิดเครื่องแล้วหน้าจอไม่มีการแสดงผลแต่เสียงพัดลมที่เคสยังทำงานมีด้วยกันหลายสาเหตุครับ
1.แรมเสีย หรือ มีฝุ่นเกาะต้องถอดแรมทำความสะอาดแต่โดยทั่วไปถ้าเป็นที่แรมเองมักจะมีเสียงปีบเตือนให้เรารู้ครับ
2.การ์ดจอเสียหรือ มีฝุ่นเกาะแก้เหมือนกับแรมครับถอดออกมาใช้ยางลบทำความสะอาดขาตรงโลหะ
3.พาวเวอร์ซัพพลายเสีย(มีความเป็นไปได้สูงที่สุดดูจากอาการ)ทำให้จ่ายไฟไม่เพียงพอเครื่องไม่สามารถบูตได้แต่พัดลมซีพียูยังหมุนอันนี้ต้องลองเปลี่ยน
    ตัวพาวเวอร์ซัพพลายดูครับ
4.เมนบอร์ดเสีย(อันนี้ไม่อยากให้เกิดขึ้นเลย)
ทิ้งท้าย....พาวเวอร์ซัพพลายเป็นส่วนที่มีความสำคัญมากสำหรับคอมพิวเตอร์และเป็นสาเหตุให้อุปกรณ์ตัวอื่นอายุการใช้งานสั้นไปด้วยหากพาวเวอร์ซัพพลายที่ใช้จ่ายไฟไม่เพียงพอ หรือไม่สม่ำเสมอ   :vvv: