เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: บอกวิธีเช็ต Internet หน่อยครับ  (อ่าน 3965 ครั้ง)

tommyswp

• บุคคลทั่วไป
บอกวิธีเช็ต Internet หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2007, 03:29:04 am »
คือตอนนี้ใช้อินเตอร์เน็ต ผ่าน Router  โดยแชร์แบบตรง เสียบ Router เช้ากับ HUB เพื่อแชร์ไปยังเครื่องลูกอื่นๆ  แต่มันมีข้อเสียคือเวลาเครื่องเข้าใช้งานอินเตอร์เน็ตพร้อมกันจะเข้าได้แค่ 12-13 เครื่อง แล้วเครื่องอื่น ๆ ก็จะเข้าไม่ได้ จึงอยากหาวิธีเซ็ตแชร์ Internet ผ่าน เครื่อง Server  แล้วค่อยให้เครื่อง Server แชร์ไปยังเครื่องลูกอื่นๆ  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
     -  เครื่อง Server ต้องใช้ Window อะไรครับ  (ตอนนี้เป็น Window 2003 Server)   
     -  เตรื่อง Server ต้องใช้การ์ดแลนกี่อัน  ตอนนี้ มี On board อันเดียว
     -  วิธีการต่อ คือ Router กับเครื่อง Server ผ่านการ์ดแลนใบที่ 1 แล้วการ์ดแลนตัวที่ 2 เชื่อมไปยัง Hub เพื่อแชร์ให้เครื่องลูก (ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกหรือเปล่า)
     -  ต้องใช้โปรแกรมอะไรเพิ่มเติม ในการแชร์ Internet มั้ยครับ
     -  รบกวนช่วยบอกวิธีเซ็ต ตั้งค่า ให้พอที่จะเข้าใจหน่อยครับ  เพราะว่า พอรู้เรื่องระบบบ้าง แต่ไม่มาก

ขอบคุณครับ

cartoonlove

• บุคคลทั่วไป
Re: บอกวิธีเช็ต Internet หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 12:48:35 pm »
Linux sis ครับ set ง่ายเหมาะกับมือใหม่ ลองศึกษาได้ที่ opentle.org ครับ