หมวดหมู่แรก > Tips & Technic Computer network

เกี่ยวกับการใช้สาร cross แลนเนตคับ ช่วยหน่อยคับ

(1/1)

ballkaab:
ผมได้แลนเนตโดนใช้สาย cross กับ notebook สองเครื่องนะคับ ขอยกเป็น เครื่อง aและ  b ล่ะกันนะคับ
ตะก่อนผมแช เครื่อง a กับเครื่องของผมเอง แชได้คับ  แต่พอมา แช a กับ b ถ้าเอาเครื่อง b เป็นตัวแม่ a จะเล่นได้แค่เกม ragnagrok เท่านั่นคับ
และก็ถ้าเอา ตัว a เป็นตัวแม่ เครื่อง b จะเล่นเกี่ยวกับ internet ไม่ได้เลยคับ

ผมคิดว่ามันอาจเกี่ยวกับการ์ดแลนด้วยหรือป่าวคับ เนื่องจาก เครื่อง b เป็นเครื่อง  7 ปีที่แล้วอ่ะ  - -*

ด้านชื่อตัว network คับ
เครื่อง a จะเป็น Realtek RTL8168/8111 PCI-E Gigabit Ethernet NICเ
เครื่อง b จะเป็น Broadcom 440x 10/100 Intergrated Controller

เครื่องแม่ ผมเซต
IP address                         192.168.0.1                               
Subnet mask                     255.255.255.0                             
Default gateway

เครือ่งลูกคับ 
IP address                         192.168.0.2                               
Subnet mask                     255.255.255.0                             
Default gateway                    192.168.0.1   

ผมอยากทราบว่า
1. มันเกี่ยวกันหรือป่าวว่าเครื่อง b มันเป็น 10/100 มันเลยแชไม่ได้อ่ะคับ
2. ถ้าผมใช้ rounter modem แทนจะแชได้หรือป่าว
3. ควรใช้รุ่นไหนดีคับ
4. ถ้าผมซื้อ modem ที่เป้น adsl 2 จะเล่นกับเนตทุย adsl ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุงที่อ่านจบค๊าบ  - -

dkimeiyd:
ตอนที่ย้ายเครื่อง เอ กับ บี มีเปลี่ยน ip กับ gateway แล้วหรือยัง ถ้ายัง นั้นแหล่ะสาเหตุ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version