เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านเน็ตรวมใจคืนกำไรสังคม  (อ่าน 4964 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ร้านเน็ตรวมใจคืนกำไรสังคม
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 02:42:52 am »

.น.ส.ลัดดา ตั้งสุภาชัย ผู้อำนวยการศูนย์เฝ้าระวังทางวัฒนธรรม กระทรวงวัฒนธรรม เปิดเผยว่า ขณะนี้ปัญหาของร้านอินเทอร์เน็ตได้รับการแก้ไขเรียบร้อยแล้วโดยเฉพาะเรื่องของเวลาเปิด-ปิด แต่ก็ยังมีประชาชนบางส่วนที่มองว่าร้านอินเทอร์เน็ตทำให้เยาวชนเสื่อมเสียอยู่ ตนจึงได้เสนอไปว่าผู้ประกอบการร้านอินเทอร์เน็ตน่าจะจัดกิจกรรมดี ๆ สำหรับเด็กและเยาวชน เพื่อลบภาพด้านลบของร้านอินเทอร์เน็ต และยังเป็นการช่วยกันสร้างสรรค์สังคมให้ดีขึ้นได้ด้วย ซึ่งผู้ประกอบการส่วนใหญ่ก็เห็นด้วยกับข้อเสนอดังกล่าวและได้ร่วมกันทำโครงการต่าง ๆ มาเสนอต่อกระทรวงวัฒนธรรมแล้ว  

น.ส.ลัดดา กล่าวต่อไปว่า สำหรับกิจกรรมที่ผู้ประกอบการได้เสนอมานั้น มีหลากหลายรูปแบบ ทั้งการลงนามถวายพระพรพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในวโรกาสที่ทรงครองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี ผ่านระบบอินเทอร์เน็ต ที่ www.siamcafe.net โดยผู้ประกอบการจะจัดเครื่องคอมพิวเตอร์ไว้ 1 เครื่อง ให้เด็กและเยาวชนได้เข้าไปร่วมถวายพระก่อนที่จะเล่นอินเทอร์เน็ต และคอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องจะมีพระบรมฉายาลักษณ์ปรากฏอยู่ที่หน้าจอด้วย เพื่อให้เด็กและเยาวชนได้ตระหนักและแสดงความจงรักภักดีต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในโอกาสดังกล่าว 
นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมที่คืนกำไรให้กับเด็กพิการ โดยจะพาเด็กพิการที่นั่งรถวีลแชร์ไปชมภาพยนตร์เรื่อง “ก้านกล้วย” ซึ่งโครงการต่าง ๆ ดังกล่าวที่ผู้ประกอบการเสนอมานั้นสามารถเริ่มได้ทันที และได้รับการตอบรับจากผู้ประกอบการเป็นจำนวนมากแล้ว  

ผอ.ศูนย์เฝ้าระวังฯ กล่าวอีกว่า นอกจากนี้ผู้ประกอบการยังได้เสนอโครงการแข่งขันเกมออนไลน์ ซึ่งจะเป็นโครงการใหญ่ระดับประเทศด้วย โดยจะแบ่งการแข่งขันเป็นระดับภูมิภาคและระดับประเทศ ซึ่งถ้วยหรือโล่รางวัลชนะเลิศระดับภูมิภาคนั้นคาดว่าจะขอจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม ส่วน รางวัลชนะเลิศระดับประเทศจะขอพระราชทานจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี สำหรับรายได้จากการแข่งขันจะนำขึ้นทูลเกล้าฯถวาย เพื่อมูลนิธิสายใจไทย ซึ่งนับว่าเป็นกิจกรรมที่ดีที่ภาคประชาชนและภาครัฐจะร่วมกันทำงานให้กับสังคมและเยาวชนของชาติ.

ที่มา หนังสือพิมพ์เดลินิวส์ http://www.dailynews.co.th/dailynews/pages/front_th/popup_news/Default.aspx?Newsid=88767&NewsType=1&Template=1

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
Re: ร้านเน็ตรวมใจคืนกำไรสังคม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 03:07:17 am »
ส่วนโปรเจ็กส์คืนกำไรให้กับสังคมผมมีโครงการจะไปทำ SERVER หรือ Set ระบบ ให้กับโรงเรียนฟรีๆ ด้วยนะครับในนามของ I.C.C.T แต่ขอเคลียร์งานที่ขอนแก่นให้เสร็จก่อนครับโดยเฉพาะโรงเรียนที่ห่างไกล..ความเจริญแต่ขอให้มี "ADSL"หรืออินเตอร์เนต ไปถึงนะ" เดี๋ยว Siamcafe ฝ่ายเทคนิคประจำ(I.C.C.T)ไปจัดให้ครับหรืออยากจะให้ไปเป็น อ.รับเชิญก็ยินดีนะครับ ( ผมสอนใครไม่ค่อยเป็นแต่จะพยายามลองดู ) โดยไม่คิดค่าใช้งานใดๆทั้งสิ้น

เป็นการคืนกำไรให้กับน้องๆนักเรียนนักศึกษา

มหาลัยหรือโรงเรียนใดสนใจก็ติดต่อเข้ามาในนาม ของ I.C.C.T ก็ได้นะครับความคิดนี้เป็นความคิดที่ผมคิดจะทำไว้นานแล้วกับพี่มด ( ผู้ประกอบการร้านเนตอิสระ )

เพื่อส่วนร่วม เพื่อคืนกำไรให้กับสังคม
งานนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับแต่ผมทำคนเดียวคงจะไม่ไหวใครที่มีความถนัดด้านใหน ก็ลองเสนอชื่อมาในนามบริษัท ห้างร้านก็ได้ครับ งานนี้เพื่อส่วนรวม

และอยากจะขอวิงวอนให้บริษัท ต่างๆที่เกี่ยวข้อง หากอยากมีส่วนร่วมในการทำบุญครั้งนี้ก็จักเป็นพระคุณอย่างสูงนะครับ เพื่อให้เด็กไทยก้าวไกลตามเทคโนโลยี่ ..... ส่วนใครจะอาสามาร่วมแจมก็ลงชื่อไว้ได้เลยครับโดยเฉพาะช่วงนี้จังหวัดอุตรดิษย์น่าจะเดือดร้อนสุด :'(

ยินดีเต็มที่ครับจะได้ไปสอนน้องๆใช้คอมให้เก่งๆๆ 8)

ถึงเวลาแล้วครับที่พวกเราจะต้องรวมตัวกัน เปลี่ยน ลุค เปลี่ยนยุค ร้านอินเตอร์เนตคาเฟ่ที่ถูกสังคมว่ามอมเมาเยาวชน ให้มองเห็นในอีกหลายๆด้านที่ท่านยังไม่ทราบว่ากลุ่มของพวกผม I.C.C.Tและกลุ่มผู้ประกอบการร้านเนตอิสระ กำลังจะสร้างภาพลักษณ์ใหม่ให้สังคม

ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูงครับ

GizzMo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 04:40:12 am »
ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 06:09:01 am »
ดี ดี ครับ
Signature cleanned by Admin

bungygum

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 06:44:31 am »
ถ้าว่างจะไปช่วยด้วยคนนะครับ ขอไปเรียนวิชากะกูรูทั้งหลายหน่อย  ;D

nudeclub73

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 07:56:45 am »
ก็พอทำได้นะครับ มีที่เข้าหัวสายแลน กับความรู้หางอึ่งครับยินดีรับใช้สังคมครับ ผมอยู่นครนายกครับมีไรให้ช่วยบอกได้ครับ
[email protected] 

pairatch64

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 09:19:59 am »
..ผมว่าก็ดีนะ ดีมากเลยละ ใครอยู่จังหวัดไหนก็เสนอตัวเข้ามา แล้วก็ให้ร้านที่อยู่ใกล้ที่สุดไปติดให้ ไม่งั้นโดนทั่วประเทศไทยตายแน่ๆเลย(น้ำมันแพง) แต่ รร ส่วนมากที่รู้มามีแต่ ipstar ละครับ ..เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

Mr.kay

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 09:38:00 am »
เยี่ยมเลยครับ

nawintar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2006, 09:53:28 am »
ดีครับเพ่ ผมมีรถ กระบะ เผื่อไว้ขนอะไร กะ ความรู้เรื่อง Lan นิดหน่อย  นะพี่ อิอิ พอช่วยอะไรได้บ้าง อิอิ โทรมาละกันคับ 059533581 จะช่วยเต็มที่เท่าที่ทำได้ ละกาน คร๊าบ

ออฟไลน์ hamoyteam

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ตอนนี้เรากำลังเป็นโรคไต ไตหาหัวจาม (ตามหาหัวใจ)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2006, 07:10:45 am »
ไปด้วยคน ^^
Signature cleanned by Admin

apelido

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2006, 08:20:21 am »
ยกมือ ช่วยด้วยคน ครับ อาสา

babore

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2006, 07:34:40 am »
ยินดีช่วยเหลือครับ
มีแต่แรงงานนะครับ ถ้าต้องการสามารถเรียกได้นะครับ :)
อ้อ ผมอยู่กทม.ครับ :-*
ถ้ายังไงติดต่อทางเมล์ก็ได้ครับ

joe@account

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 06:17:16 am »
ดี ดี ครับ

palmpear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 07:04:14 am »
ยินดีให้ความร่วมมือครับ สนับสนุนมากครับกับงานดีๆแบบนี้
ช่วยได้แค่แรงนะครับ สอนไม่เป็นครับ

aektrd

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 11:09:46 am »
ดีครับดีมากๆเลย เพื่อเด็กๆและน้องๆ จะได้เก่งๆๆกันมากขึ้น ดีครับเห็นด้วยมากๆๆๆ  ;)