บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: เหล้าใหม่ในขวดเก่าในที่สุดก็ได้ทดลอง 5 5 5 Zero Touch Linux  (อ่าน 5242 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net

หลังจากทนความเพี้ยนของ การโปรเซส ในรูปแบบ 64 Bit จาก พลัง Centos 4.4 64 Bit + กลับการ Update Package ลูกผสม Fedora C4 กะ CentOS 4.4 ไปหมดจนมันรวน....ครั้นจะ ลง CentOS 5 ก็ไม่ได้อีกจอฟ้า Hardware ไม่รับ เอออ .. เอาเข้าไป ใหนๆก็ใหนๆแล้ว คันเห็นแล้วอยากลอง ก็เลยถือโอกาสนี้ หลังจากที่ยำ CentOS 4.4 64 Bit จนหนำใจถ้าเปรียบเป็นรถหรือคนแล้วหละก็..แหะๆ : 

ที่เวปมันชอบดับหรือเข้าไม่ได้ช่วง 2-3 วันนี้ ก็เพราะ...ฝีมือผมเองหละครับ  ;D  :laugh:  เพราะว่าแมลนวลจนเมาเลย....สำหรับเวปอื่นๆที่..อยู่ในเ Server เครื่องนี้ต้องมาพลอยดับตามไปด้วยต้องกรามขออภัย...เพราะว่าผมใช้ Manual อย่างเดียวเลยครับบอกตรงๆว่ามึนกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว....ยังดีไม่คิดไปเล่น FreeBsd ไม่งั้นคง.... ๛emoticon295:

"ก็เลยคิดว่างานนี้คงต้องเสียเงินซื้อ Crontrol Panel แหงมๆ "

เผอิญมีโอกาส Search ไปพบเจ้าตัวนี้พอดี..และก็ยังมา Post ข่าวก่อนเวปดับไป 1 วันด้วยซ้ำ ตอนแรกก็คิดว่าจะ Upgrade ที่ใหนได้..มันเล่น Format ซะข้อมูลเก่าหายหมดเกลี้ยงเลย...ใครจะเล่นก็ขอบอกก่อนเลยนะครับว่าให้ Backup ข้อมูลเอาไว้ก่อน โชคดีที่ผมยัง Backup เก็บไว้ไม่เก่ามากแค่ 1 อาทิตย์ ( รอดตัวไป )

.ก็เลยได้มาสัมผัสกับ OS ตัวเดิม Cent Os  เหมือนเดิม แต่ในรูปแบบ 32 Bit ปรากฎว่า.....โอ้วจ้อดมันส์ ยอดมากๆเลย พึ่งรู้ว่าการมี Control Panel ใช้มันดีอย่างนี้นี่เอง ที่สำคัญ ... ไม่เสียตังค์ซื้อด้วย ใช้งานง่ายอีกตะหากเท่าที่ได้สัมผัสดูแล้ว ว่าง่ายๆก็คือการเอา webmin ดีๆนี่หละมา โมดีไฟล์ใหม่ + พลัง ผมโมดีไฟล์มันเข้าไปอีก เหอๆ สะใจ.. อิอิ ใครสนใจ ก็ลองโหลดไปสัมผัสกันได้กลับ Free OS อีกหนึ่งความภูมิใจของ Linux ตระกูล
CentOS  

จบข่าว ... จริงๆผมอาจจะเชย..ไปด้วยซ้ำสำหรับใครที่ได้ลองแล้ว....ดีจึงมาบอกต่อ...เหมาะสำหรับ Admin ท่านใดที่กำลังมองหา Linux สำหรับทำ WebHosting แบบไม่เสียตังค์ซื้อ Control Panel อะไรแบบนี้ อะเหมาะมากๆ  8)  ๛sc

ZTL is the easiest way to setup your back office infrastructure. If you need mail server, file server or domain controller - ZTL is perfect for you. ZTL brings together the stability of Linux and the security of Trustix or 100% binary compatibility of CentOS with a simple web-based interface at an affordable price.
ZTL allows you to perform administrative tasks without any special knowledge. If you need to setup a server for your office, and do not have prior experience in doing it - ZTL is for you.

ZTL (Zero Touch Linux) Features

remote administration of servers;
offers three levels of access;
simple and comfortable web-based interface;
one click server upgrade;
based on powerful and secure operating system: Trustix Secure Linux;
based on free and 100% binary compatible operating system: CentOS Enterprise-class Linux Distribution;
ability to install and configure Web, Mail, DNS,
Domain Controler, File Server, Printer Server as well as Database, DHCP, Proxy servers, Firewall servers

http://ztl.comodo.com/

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
Re: เหล้าใหม่ในขวดเก่าในที่สุดก็ได้ทดลอง 5 5 5 Zero Touch Linux
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 01:36:35 am »
Screen Shot จาก Server ผมจริงๆเลย เหมือน webmin เด้ะๆ แต่ต่างกันตรงที่สามารถกำหนด หรือ Create เวปได้ อย่างง่ายดายมากๆ

แต่ผมก็ถือโอกาสผสมโมมันเข้าไปอีก เพราะจริงๆ package สำหรับการ "yum" ( คำสั่งติดตั้งโปรแกรมสำหรับ Centos ) มันมีแค่ php 4 กะ mysql 4 ก็เลยลองมันให้หมดกะ mysql 5.38 PHP5.21  Apache 2.20 ลองมันให้หมด..ได้ผลยังไงหลังจากงานนี้ผมคงต้องพักยาวหละครับเล่นเอาไม่ได้หลับไม่ได้นอน..ปวดหัวกะเรื่อง SERVER Web มาหลายอาทิตย์.. :'(  :'(

ปล...สังเกตดีๆ อุตสาห์แอบมีภาษาไทย มาให้ดูกันนิดๆอีกนะ แต่เลือกจริงๆแล้วมันก็เป็นภาษาปะกิตอยู่ดีหนะหละครับ...รักจะหัดคอมก็ต้องเป็นภาษาก่อนนะจ้ะ..

โอย..ขอตัวพักยาว...ครับงานนี้..บอกตรงๆว่าเหนื่อยกว่านี้ในชีวิตไม่มีอีกแล้ว... ต้องขอขอบคุณ Cent OSCent OS มาช่วย.. จริงๆครับ

• admin
Re: เหล้าใหม่ในขวดเก่าในที่สุดก็ได้ทดลอง 5 5 5 Zero Touch Linux
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 01:55:11 am »
สามารถดู พลังการทำงาน ได้จาก MRTG หรือ

จะเห็นได้ว่า CPU ทำงานน้อยลงอย่างมากๆ ประกอบกับ ผมเอา Squid Proxy Server มาช่วย ในการเข้าชมเวปอีก ก็เลยเบาลงไปเยอะมากๆ เลย

๛sc

http://mrtg.siamcafe.net

X-Omega

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 02:16:51 am »
ตอนนี้ฟรี อนาคตจ่ายครับ อาจมีการคตรวจไลน์เซ็นย้อนหลังด้วยนะครับ ระวัง  :)

• admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 03:44:48 am »
ตอนนี้ฟรี อนาคตจ่ายครับ อาจมีการคตรวจไลน์เซ็นย้อนหลังด้วยนะครับ ระวัง  :)

1 ปีครับ ผมอ่านดีแล้วหละ ไม่เป็นไรใช้ยาวๆไป

X-Omega

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 04:50:17 am »
vhcs So Good for Free CP  :)

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 05:01:30 am »
 :D คุณบอม มีอะไรให้เล่นใหม่เรื่อยๆ เลยนะคับ ระวังเด๋ว เซิฟล่ม ไม่ฟื้นคืน ล่ะ ยุ่งเลย พวกผมไม่รู้ว่าจะเข้าเว็บไหนหาความรู้ หรือช่วยเหลือแล้วอ่ะ  :'(
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ pwiwat

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 07:32:24 am »
ดี มักมากๆๆๆๆๆๆๆ  :c_laugh: :c_laugh: :c_laugh:

iampeepo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 08:15:50 am »
ขอบคุณครับ ที่ทำเว็ปดีให้ดู ๛ok:

ออฟไลน์ alo555

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 01:47:10 pm »
แล้วภาษาไทยในหน้าเวบมีปัญหาไหมครับ เราต้องไปแก้ config ที่ใหนบ้างครับ ของ Mysql, Apache, PHP ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมเคยใช้ centos แล้วพอดึงข้อมูลภาษาไทยจาก Mysql แล้วมันเป็นตัว ????? หมดเลยครับ งงมาหลายอาทิตย์  :'( :'( :'(

• admin
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 03:45:04 pm »
ปัญหามาจากตอนคุณ Dup mysyql ลองใช้ MySQLAdministrator โหลดได้จากเวปของ mysql.com นั่นหละครับ ใช้ dup database ดูจะไม่เป็นภาษาต่างดาว ส่วน ใน php.ini ให้ set ภาษาเป็น tis-620 ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ jamesborn

• นักเรียนประถม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 06:47:04 pm »
ขอความดีจงอยู่คู่กับเรานานๆๆๆ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆๆๆ  ::)

ออฟไลน์ RuAmMiT

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 01:26:28 am »
มีสอนการเซตค่า config ไหมอะครับ ผมลงแล้วแต่เซตม่ะเป็น อะ งิงิ ทำคู่มือให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง 5555   ;)

ออฟไลน์ alo555

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 01:18:33 pm »
ขอบคุณครับ เด๋วไปลองดูก่อน
ขอพลังจงสถิตที่ตัวท่าน หึหึหึหึ  :) :) :) :)

CanDyGame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 06:53:33 pm »
มิน่าล่ะ ตอนกลางคืน เข้าเวปไม่ได้เลย

พักผ่อนหายเหนื่อยแล้ว เดี๋ยวผมเอาเครื่องไปให้คุณบอมทำนิดนะครับ CPU มันเจ๊งไปและ
ต้องรบกวนอีกละ
  ::)

ออฟไลน์ ¹Ò§¿éÒ ¹Òà´ÕÂ

• ¤Ò¹·Í§¹ÔàÇÈ â»Ãà¨ç¤ËÅÕ´à´ÍÃì
  • มหาลัยรัฐบาล
  • ¹Ò§¿éÒ ¡Ò´Øê¡ ¡Ò´Ôê¡
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 07:43:51 pm »
vhcs มันเป็น omega แล้วหนิ แล้วก็ มัน stable ที่สุด บน Debian นะ อิอิ  :laugh:

• admin
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 10:29:36 pm »
มิน่าล่ะ ตอนกลางคืน เข้าเวปไม่ได้เลย

พักผ่อนหายเหนื่อยแล้ว เดี๋ยวผมเอาเครื่องไปให้คุณบอมทำนิดนะครับ CPU มันเจ๊งไปและ
ต้องรบกวนอีกละ
  ::)

ได้เลยครับยกมาทิ้งไว้เลย เครื่อง SERVER หรือ Client ครับ

• admin
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 12:49:46 am »
มีสอนการเซตค่า config ไหมอะครับ ผมลงแล้วแต่เซตม่ะเป็น อะ งิงิ ทำคู่มือให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง 5555   ;)

ถ้าเคยใช้ webmin ตัวนี้ก็เหมือนกันหละครับ จะเอาไว้ทำ webserver หรือครับติดตรงใหนก็ถามมาได้ครับ :)

ออฟไลน์ wpphcr วัยรุ่นตอนปลายสายอาชีพ

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 01:23:08 pm »
เป็นกำลังใจให้ครับติดตามเว็บฯนี้มาหลายปีมีสิ่งดี ๆ ให้เสมอมาครับ