บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: "ส่วย" ใครได้ ใครเสีย มาฟังกัน  (อ่าน 5628 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
"ส่วย" ใครได้ ใครเสีย มาฟังกัน
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 07:14:30 pm »
ผมจะเล่าอะไรให้ฟัง (ที่เรียกว่า "อะไร" เพราะไม่รู้ว่ามันเป็นนิทาน หรือคำสบถ)

ก่อนหน้าปี 2547 ร้านอินเตอร์เน็ตและเกม เปิดให้บริการกันอย่างอิสระ และไม่มีกฏหมายใดเข้ามาควบคุม ใครอยากเปิดก็ง่ายดาย เพียงแค่ใบทะเบียนการค้า 1 ใบ (ตลอดชีพ 50 บาท) ก็เปิดได้แล้ว มีตังแยะ ก็ลงเครื่องแยะ มีน้อยก็ลงน้อย สนุกสนานกันไป ทั้งเกมถูกกฏหมาย และผิดกฏหมาย เปิดให้บริการกันอย่างอ้าซ่า รับทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ พระ เณร เถร ชี มั่วกันไปหมด ปัญหามีบ้าง ไม่มีบ้าง ถูกจับเรื่องลิขสิทธิ์บ้าง นิดๆ หน่อยๆ ไม่แพร่หลาย ราคาค่าบริการก็ดี คนเปิดสมัยก่อนๆ คงเข้าใจว่ามันหวานหอมแค่ไหน
          พอหลังจากปี 2548 เป็นต้นมา เริ่มมีการหาช่องทางเข้ามาควบคุมกิจการประเภทนี้ โดยเริ่มจาก นโยบายจัดการกิจการที่ "หากินกับเด็ก" คำนี้หลุดออกจากปาก ผู้นำระดับชาติ คนหนึ่ง จนเป็นที่มาของ การนำ ฮาร์ดดิส เข้าไปยัดไว้ใน พรบ.เทปฯ ซึ่งก็โดยเอาระเบียบ Good Net มาคลุมอีกที พอเริ่มมีระเบียบเข้ามาควบคุม หากมองมุมสังคม มันก็ดีอยู่หรอกน่ะ แต่หากมองในมุม "ส่วย" อันนี้หวานหมูเลย เพราะมันก็เป็นช่องให้หากินกันจนถึงทุกวันนี้ เหมือน กฏหมายหมวกกันน๊อค คือ ข้าจะจับ ใครจะทำไม
          หลายๆ พื้นที่ปัญหาเรื่องส่วย ความรุนแรง แตกต่างกันออกไป แล้วแต่หัวแถวของแต่ละที่ว่ามีความ พอเพียง หรือไม่ หากอยู่อย่าง พอเพียง ก็เข้มน้อยหน่วย หากอยู่กันอย่างหรูหรา ใช้เงินเหมือนน้ำ พื้นที่นั่นก็เข้มหน่อย เหมือนเทเหล้าไม่ผสมโซดา

ทีนี้เรามาดูกันให้ลึกลงไปอีกว่า หากจ่ายส่วย แล้วใครได้ ใครเสีย
เริ่มที่คนได้ก่อน
                  คนได้คนที่ 1 = คนเก็บ (ใครเก็บล่ะ อันนี้ไม่ต้องบอก) แสดงถึงการมีบารมีคุ้มครองท่านได้
                  คนได้คนที่ 2 = คนจ่ายส่วย มีรายได้แยะ เป็นกอบเป็นกำ จากการอำนวยความสะดวกของคนเก็บส่วย ในการ 1. แจ้งเบาะแสการตรวจเข้ม  2. แจ้งให้กระทำการบางอย่างเมื่อถูกร้องเรียน   3. ละเว้นการตรวจ (บางครั้งก็ไม่ตรวจเลย) แสดงถึงความเก๋าเกมในพื้นที่
                  คนได้คนที่ 3 = ลูกค้า (ได้ความมันส์)

ตามด้วยคนเสีย
                  คนเสียคนที่ 1 = คนจ่ายส่วย  ทั้งรายเดือน และบางพื้นที่อาจจะมีรายปีพ่วงด้วย เช่น งานวันเกิด งานบวช งานบุญต่างๆ งานตัดสายสะดือบุตร เป็นต้น
                  คนเสียคนที่ 2 = ลูกค้า ในกลุ่มของเด็กและเยาวชน ที่ควรจะศึกษาเล่าเรียน และพักผ่อนอย่างเต็มที่ ควรมีการทำกิจกรรมสันทนาการ ออกกำลังกาย เพราะลูกค้าประเภทนี้มักแยกแยะเวลาไม่ออกว่าควรเล่นกี่ชั่วโมง
                  คนเสียคนที่ 3 = สังคม  โดยเฉพาะผู้ปกครอง ครูอาจารย์ และ กลุ่มนักจิตวิทยาเด็ก ก็จะมารุมตำหนิ (ด่า) ร้านเกมทั้งหมด ไม่เว้นว่าร้านไหนจ่ายส่วย ไม่จ่ายส่วย เพราะเขาไม่รู้ว่าร้านไหนจ่ายบ้าง

สรุป ร้านดีๆ อยู่ไม่ได้ เพราะ คนเก็บส่วย ไปไล่บี้ให้จ่าย หากร้านเกมยอมจ่าย พอมีกระแสมาเรื่องเด็ก ก็จะมากระซิบว่า ช่วงนี้กระแสแรง หยุดรับเด็กก่อนน่ะ หรือไม่ก็ช่วงนี้ปิดร้านไปก่อน ไม่งั้นผมจับน่ะ เหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นแทบทุกจังหวัดของเมื่องไทย สุดท้ายปัญหาต่างๆ ร้านเนทและเกมก็ต้องแบกรับมันไว้ เพราะกิจการนี้นั้นอยู่ใกล้กันมากกับเด็กๆ การแก้ไขปัญหาจากภาครัฐเองก็ยังแก้ไม่ตรงจุด อีกทั้งในสังคมร้านแนทและเกมมีทั้งทำถูกกฏหมาย และผิดกฏหมาย ปะปนกันอยู่
                                    ฝั่งของคนทำถูกกฏหมาย ก็ยืนยันว่าไม่มีความจำเป็นที่จะต้องจ่าย "ส่วย" เพราะไม่ได้ทำอะไรผิด หรือ รายได้ไม่มากถึงขนาดเหลือเอามาแบ่ง (คนเก็บส่วย) ใครกิน แต่คนในฝั่งนี้จะถูกแกล้ง หรือตรวจเข้ม และเป็นที่จับตามองเสมอๆ ทุกท้องที่ในเมืองไทยนี้
                                    ฝั่งของคนทำผิดกฏหมาย ก็ยกหาง ยกยอ กันไปว่า "จ่ายส่วย" ดี ไม่ต้องกังวล ซื้อความสะดวก แต่คนพวกนี้เวลากระแสสังคมกระหน่ำเข้ามาเรื่องเด็กและเยาวชน แหล่งมั่วสุม ก็เห็นหน้ามึนกันทุกราย ทำ "นิ่ม" ทำเป็นทองไม่รู้ร้อน

ร่ายมาซ่ะยาว ท้ายสุด ตัวปัญหา ก็คือ จุดเริ่มต้นของปัญหานั่นเอง คือ คนเสนอ และ คนสนอง ส่วนการแก้ปัญหาเท่าที่ผมคิดได้ตอนนี้ คงต้องจัดการกับ คนสนอง ก่อนเลย เพราะคนสนองเนี้ยแหล่ะ ชอบหาช่องไปอาละวาดกับคนดีๆ อยู่เสมอ   ผมขอทิ้งคำถามไว้ตรงนี้เลยว่า หากโดนเรียกให้จ่ายส่วยทุกพื้นที่ ทุกร้าน ทุกจังหวัด ร้านละ 500-1000.- บาท/เดือน ร้านเนทและเกมจ่ายได้มั้ย ผมตอบได้เลยว่า ได้ สบายมาก   แต่จะตอบโจทย์สังคมอย่างไร เรื่องความมีระเบียบของกิจการนี้ ตลอดจนเรื่องเด็กและเยาวชน เพราะที่ต้องการจ่ายกันเนี้ย มันจ่ายเพื่อทำผิดกฏหมาย.......จบ

ออฟไลน์ suchat2003

• นักเรียนมัธยม
    • http://www.ruksanpatong.org
Re: "ส่วย" ใครได้ ใครเสีย มาฟังกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 07:32:12 pm »
อึ้งครับ พูดไม่ออก โดนเต็มๆ ที่พูดมาถูกต้องหมดครับ ยอมรับแต่โดยดี 

แต่..ผมขอบอกตรงๆ เหมือนกันครับว่ามันเป็นการเอาตัวรอด ในเมื่อร้านเกมไม่ยอมรวมตัวกัน (ในพื้นที่ผม) มีแต่กลั่นแกล้งกันและกัน ร้องเรียนกันเอง  ปัญหานี้มีมานานแล้ว ตั้งแต่เริ่มมีร้านเกมเปิดเป็นดอกเห็ด เหมือนคุณว่า ผมเปิดเมื่อประมาณ ปี 45 ผมไม่เคยเจอคู่แข่งที่อาศัยกฎหมายมากลั่นแกล้ง  แต่พอมาหลังเริ่มมีให้ได้ยินร้องเรียน เปิดเกินเวลาบ้าง รับชุดนักเรียนบ้าง มั่วสุมบ้าง พอมีการเข้ามาตรวจสอบก็ไม่มีอย่างที่ร้องเรียน  ผมจึงจำเป็นต้องเอาตัวรอด  ผมไม่ได้เสนอ แต่คนเราแค่มองตาก็รู้ใจไม่ต้องพูดอะไรมาก ผมไม่ได้สิทธิ์อะไรพิเศษ และไม่ขอสิทธิ์อะไรพิเศษด้วย ตรวจก็ตรวจเลยยินดีให้ความร่วมมือ แต่เจ้าพนักงานจะเกรงใจมากกว่าถึงไม่ตรวจ  แต่หากทำอะไรนอกเหนือจากคนอื่นก็อยู่ไม่ได้เหมือนกัน จ่ายจริงแต่ก็ทำตามกฎ และสำหรับผมไม่ขอเรียกว่าส่วย  ผมขอเรียกว่า  สนับสนุนโรงพัก ตามภาษาบ้านผมนะครับ

และขอยืนยัน นอนยัน ผมจ่ายไม่ได้หวังทำผิดกฎหมาย ผมหวังว่าหากมีการกลั่นแกล้งกันขอให้ได้ชี้แจ้ง หรือตรวจสอบให้ดีๆ ไม่ใช่ยกกำลังมา 2-3 คันรถเพื่อมาตรวจร้านเกม  มันเวอร์เกินไป ปกติโดยธรรมชาติของคน ถึงไม่กระทำผิดแต่เห็นตำรวจมันก็ ร้อนๆหนาวๆ แล้วครับ   ยกตัวอย่างผมเคยโดน  ร้องเรียน  ร้านนี้เอาที่เขี่ยบุหรี่เตรียมไว้ให้ลูกค้าในร้าน (ร้านแอร์ สูบบุหรีในร้านก็ตายอ่ะดิ) ร้านนี้ เตรียมชุดเปลี่ยนให้ลูกค้า ไว้ในร้าน กรณีชุดนักเรียนแล้วเปลี่ยนเป็นชุดธรรมดา (ตรวจสอบแล้ว ค้นแล้วไม่มี)  ร้านนี้มีการจำหน่ายยาเสพติด (โดน ปปส เฝ้าอยู่เกือบอาทิตย์ ) 

ปกติผมเองจะมีเพื่อนเป็นทั้ง อัยการ ตำรวจ ก่อนทำร้านก็เคยทำกิจกรรม อะไรกับพวกนี้มาเยอะ พอมาทำร้านก็เลยอยากช่วยเหลือ  และไม่ได้เบ่งบารมีเพื่อจะข่มใครด้วย  ผมเคยโดน ชุดเฉพาะกิจจากในเมือง (ร้องเรียนในอำเภอไม่มีผล) มาเคาะประตู ตอนตี 3 เพื่อจะตรวจสอบว่ามีการปิดประตู แล้วให้ลูกค้าเล่น แต่โชคผมดี ผมมีกล้องวงจรปิด สามารถตรวจสอบได้ว่าปิดร้านกี่โมง หรือมีนักเรียนเข้ามาเล่นไหม ผมโดนมาขนาดนี้แล้ว ผมถึงต้องช่วยเหลือคนอื่นที่ เขาช่วยผมเป็นการตอบแทนบ้าง 
Signature cleanned by Admin

trazano

Re: "ส่วย" ใครได้ ใครเสีย มาฟังกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 11:58:46 pm »
ลูกผู้ชายตัวจริง กระทิงแดง  :c_laugh:

spamm7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 02:19:24 am »
...ตกลงพวกเราเปิดบ่อนหรือร้านอินเตอร์เน็ตกันวะเนี้ยะ.......................... :D

ออฟไลน์ D_DG

• มหาลัยรัฐบาล
  • ¶Ùæ ä¶æ áÅéÇ¡éÍá»Å§ÃèÒ§ ÂêÒ¡¡¡¡
    • àÇçºÃÙ»·Õèä»à·ÕèÂÇà¡ÒÐ 555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 03:14:44 am »
ถูกต้องนะครับ ผมก้อเคยครับ แต่ผมไม่เคยจ่ายเลย เพราะเครื่องน้อย อีกอย่าง มันออกกฏไรมา ก้อทำตามหมดทุกอย่าง เอาผิดไม่ได้ตอนมันมาคุย ก้อคุยข่มมัน เรื่อง กฏหมาย มัน เลยไม่กล้าเท่าไหร่ อิอิ  :D
ถึงรายได้จะลดลงก้อนะ แต่ถ้าทถกถูกต้องทุกอย่างไม่ต้องไปกลัว ความอยากมี อยากได้ มันจะส่งผลให้เราทุกขังนะจ๊ะ  ::)

gatchang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:07:29 am »
ถ้าต้องจ่ายจริง ๆ จะเลิกทำร้านเน็ตครับ

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 05:32:40 am »
ส ...... ส่วย ไม่หมดไปหรอ หากเราไม่หยุดคนให้

: X
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

kogameonline

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:11:23 am »
นี่แหละไทยเเลนด์

ออฟไลน์ suchat2003

• http://www.ruksanpatong.org
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 02:21:47 pm »
อีกนิดนะครับทุกท่าน ผมว่าในเรื่องจ่ายส่วย หรือค่าอะไรก็แล้วแต่ ผมให้แค่ไม่เกิน 1-5% ที่จ่ายตอนนี้ ในพื้นที่ผม มีร้านเกมส์เกือบ 80 ร้านแต่ที่ทราบๆ ว่ามีการจ่ายจะมีอยู่ 3 ร้านเป็นร้านที่เปิดมามาน (ร้านเก่าแก่ คู่อำเภอ) ร้านใหม่ๆ คงไม่มีใครจ่าย และไม่มีตำรวจในพื้นที่  ไปเรียกร้องหรือกลั่นแกล้ง  แต่หากพื้นที่ไหน มีนายตำรวจที่ย้ายมาใหม่ เคยได้หากินกับร้านเกม พื้นที่นั่นจงเตรียมตัว ถูกกลั่นแกล้ง ถูกตรวจสอบ (ดูแลความสงบเรียบร้อย ) ผมมีเรื่องบ่นเพิ่มเติมแค่นี้ล่ะครับ 

ออฟไลน์ aoddy2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 06:00:33 pm »
ผมไม่เคยจ่ายนะครับ โดนจับไปรอบนึงรับเด็กก่อนบ่ายสองทั้งๆที่โรงเรียนหยุด เสียค่าปรับที่ศาลไป5พัน หลังจากนั้นโดนตรวจทุกอาทิตย์ ทั้งกลางวันและหลัง4ทุ่ม มีมาตรวจฉี่ลูกค้าด้วย(นี่ผมทำร้านเนตหรือผับกันแน่หว่า) สุดท้ายต้องให้สารวัตรที่รู้จักกันไปคุยกับสารวัตรโรงพักท้องที่ให้

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 09:54:39 am »
อืม...อันนี้ก็ไม่รู้นะครับ ตั้งแต่เปิดร้านมา 2ปีกว่าๆ ก็ยังไม่เคยเจอสักกะที
อาจจะเป็นเพราะว่าผมทำถูกกฎหมายทุกอย่างหรือเปล่าก็ไม่ทราบ
แต่ก็เคยมีแบบว่ามามั่วจับเด็กนักเรียนตอน 5โมงเย็น ผมก็เถียงจนมันเสียหน้าแล้วยอมกลับไปเองนั่นแหล่ะครับ
บางทีเมามาก็มีแบบนอกเครื่องแบบก็เถียงกันไปเถียงกันมา หนุกดีครับ ถ้าเราไม่ผิดก็เถียงไปเถอะครับ(แต่ต้องไม่ผิดจริงๆนะ)
เดียวนี้ไม่มีตำรวจมากวนเลยครับ สงสัยมันคงรู้ว่ามาก็คงไม่ได้อะไรไป
ก็อยากจะบอกร้านเน็ตร้านเกมส์ทั้งหลายแล้วกันนะครับว่าการเปิดร้านเกมส์ร้านเน็ตเนี่ยก็ควรจะทำให้มันถูกต้องกันหน่อย
อันไหนเขาห้ามก็ไม่ต้องไปทำครับ เวลาเขามาตรวจจะได้ไม่เดือดร้อน แล้วสังคมก็จะได้ไม่มองว่าร้านเน็ตร้านเกมส์เป็นตัวต้นเหตุ
ว่าทำลูกหลานเขาโดนเรียนมาเล่น แล้วก็ขอเป็นกำลังใจให้คนอาชีพนี้ทุกๆคนครับ ...สู้ๆ

GODgi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2007, 05:54:10 pm »
ครับ ขอเล่ามั่งนะครับ ในฐานะที่ปิดร้านได้ ระยะนึงแล้ว ปิดทั้งๆที่ มีกำไร เดือนไม่ต่ำกว่า 5 หมื่น

ปี 46 เปิด เน็ตยังเป็นอะไรที่ใหม่ มากๆ โปรแกรม ที่ฮิต สุดๆช่วงนั้นคือ เพริส ดีๆนี้เอง แชตกัน สนั่นเมืองครับ มันมากๆ ติดทั้งเด็ก ญ และ ช
ต่อมากเริ่มมีการเล่นเกม ชื่อว่า เคาเตอร์ ครับ เล่นในวงแลน เกมนี้ละครับ ร้านลืมตาอ้าปากได้เลย เงินเข้าร้านเป็นกอบเป็นกำเลยนะครับ
ต่ำๆ วันนึงได้ 6500 บาท เลยครับ เปิด 24 ชั่วโมงเด็กมาเล่นหมุมเวียนกัน ผู้ใหญ่ด้วย 24 ชม เต็มตลอด ร้านมีไม่มาก เด็กต้องโทรมา จองคิวเล่นที่ร้าน
ล่วงหน้า เหมือนโรงหนังดีๆนี้เอง หรือไม่ต่างจากอาบอบนวลที่โทรมาจอง น้องๆอะครับ ขยับ ใกล้ๆ ธุรกิจอย่างอื่นหน่อย
มีการ mod เกม โดย เว็บไทยเกมมิ่ง โอ้ว แม่จ้าว มีเสียงไทยด้วยลูกค้า ชอบสุดๆ โดอะโบว 2 อีก แลนกันไปปราบบอส สนุก สุดๆ พ่วงด้วย RA2 หรือ คอมมานนั้นเอง
มันๆๆ เด็กติดกันงอม เลย (ผมก็ติด) แต่ มุม เล็กๆของร้านผม ยังมีเด็กที่เข้ามาหาความรู้ และส่วนใหญ่พวก ที่มาเล่นเกมนี้ละ เก่ง คอมหมด ยกเว้ณ พวก ลูกค้า แนว
ตรู เล่นเกมอย่างเดียว คอม ทำอะไรได้ตรูไม่สน มาร้าน คลิกเปิด เกม เป็นอย่างเดียว อันนี้ละมันไว้นะครับ ส่วนมากผมจะสอน ลูกค้า ที่ ร้าน ให้ใช้คอมเป็น
ระดับนึง และมาถึงปี เลวร้าย 48 -49 นั้นเอง ร้านเปิด มากขึ้น มีโครงการ กู้ดเน็ต แต่ไม่เท่าไร เริ่มมีตำรวจ มาตรวจที่ร้าน บ่อยๆ ตามมาด้วยลิขสิทธิ์
ผมซื้อครบทั้งร้าน มันเลย จับไม่ได้ เลย ขยันมาไล่ เด็กๆ ออก บางที ต้องไป เสียปรับให้ลูกค้า ค่าไม่พกบัตรประชาชน 200 มีการเรียกประชุม ร้านทุกร้าน
จ่าย 350 บาท เป้นการออก ใบชั่วคราวว่าอนุญาติ เปิด กฎหมายยังไม่ออก ที  ร้านก็ขยันเปิดมากขึ้น ค่าเน็ต 16000 ลีดลาย แข่งกันน่าดู adsl ยังไม่มี
แต่ก็อยู่ได้ สบายๆ และแล้ว กฎหมายห้ามเปิดร้าน ออกกับปาก ไม่เป็นทางการก็ออก ให้ปิดร้าน 4 ทุ่ม เปิดร้าน หลัง 4 โมงเย็น นอกนั้นให้ปิด ตึกก็เช่า ค่าเน็ตก็จ่าย
เริ่ม จะหมด เรื่อยๆ adsl มาช่วยชีวิตแล้วววว จาก 16000 เป็น 1000 ลดไปเยอะ แต่มีตำรวจมา ตรวจมากขึ้น เพราะร้านข้างๆ รอบๆ เรา แจ้งเพราะมันไม่มีลูกค้าเลยแจ้ง ร้านจะได้เสียลูกค้า
ทนได้ ตำรวจ มาถี่ มากๆ อ้าง ว่า มีคนแจ้ง หลังๆ ไม่มีคนแจ้ง มาเอง ยังกะมาร้านเพชร ร้านทองเลย เช้า เที่ยง เย็น ค่ำๆ 4 ทุ่ม มีแบบ ขี่ ผ่านไปแล้ว นึกได้ เลี้ยว กับมาอีก
มาตรวจแต่ไม่เคยจับอะไรได้เลย มีครบหมด ลิขสิทธฺครบ เริ่มคิดแล้ว ถ้าเราไม่อยุ่ มันเอายาบ้ามายัด ทำไง หลังๆเด็กคุมร้าน เริ่ม หนี พอ นายมาตรวจ มันทิ้งร้านเลย
มันกลัวติดคุก มันบอกไม่เสี่ยงอะ เป็นลุกจ้างที่ น่ารักมากๆ และแล้ว ลูกค้าเริ่มน้อยเพราะนายมาบ่อยๆ มันก็กลัว + ร้านข้างบ้านมันก็ มี ใหม่ด้วย
เลยต้องจบร้านตัวเอง ทั้งที่ไม่อยากปิด แถมมี คุณครู มาประท้วงที่โรงพัก ว่า ร้านเน็ตเหมือน ยาบ้า เราไม่ต้องการอีก เวงเลย

ข้อดีร้านเน็ต นะครับ
ลุกท่านจะอยู่เป้นที่ ตามหาง่าย
สอง มันจะมาเล่นเกมหมด จนไม่มีตังไป ซื้อยาบ้าเสพ
สาม บางคนมันเสือกไปขโมยของเค้า แล้วมาขายในร้าน แลก เงินเล่นเกม ฝึกอาชีพไปในตัว
สี่ ลุกท่านจะ เรียนรู้เรื่องคอมมากว่า เด็กทั่วๆไป
ห้า จะมีตำรวจนอกเครื่องแบบ มาปลอมเล่นเน็ต สงสัยมาคุมกันร้านให้เรา อันนี้เจอมาแล้ว นั่งดูตลอด มาเล่นเน็ตเสือกเล่นไม่เป็นอีก
นึกได้เท่านี้อะครับ ใครไม่เจอ ก็ ขออย่าให้เจอ แบบผมเลย สุ้กันต่อไปผมเอาใจช่วย สังคมประเทศเราอะครับ

avie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 04:52:40 pm »
เหตุเพราะกฏมันมีช่องครับ  เป็นช่องที่ถมเท่าไหร่ก็ไม่เคยจะเต็มซักที  คนที่ลำบากก็คนทำงานอย่างเรานี่ล่ะ  เล่นมาทีเป็นรถกระบะยังกับจับยาบ้าล็อตใหญ่อย่างงั้นแหล่ะ  บ่งบอกถึงความสมัคคีของผู้ปกปักรักษาเราอย่างดีเลยทีเดียว  ปล.ที่นั่งกันอยู่เต็มโรงพักผ่อนนี่  ไม่แปลกใจกันเลยเหรอ ที่ยกพวกกันไปเป็นโขยงแล้วกลับมาไม่เห็นเป็นคดีใหญ่เนี่ย

richard20

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 05:28:13 pm »
เหอๆ เห็นใจครับ

ออฟไลน์ TaKong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 09:54:05 pm »
500/ด...คับ..เซงสุดๆ...