เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ในเครื่องมี windows 2 ตัวค่ะต้องการจะล  (อ่าน 3420 ครั้ง)

peoniiz

• บุคคลทั่วไป
ในเครื่องมี windows 2 ตัวค่ะต้องการจะล
« เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 02:24:48 am »
คือย่างนี้ค่ะ ตอนแรกมีอยู่แค่ 1 วินโดว์ พอเอาไปซ่อมที่ร้านไม่รู้ว่าเค้าลงให้อีกทำไม อีก 1 ตัว

ตอนนี้เครื่องช้าค่ะ คงจะเกี่ยวกันด้วยมั้ง

แร้วจะทำการลบค่ะ ไม่แน่ใจว่า ของเราที่ใช้อยู่เป็น windows หรือ windows.0

กลัวลบไปผิดตัวแล้วร่วงงง ก็ซวยไปเลย

เมื่อทำการลบ ก็ให้เข้าไปใน drive c: แล้วลบ folder windows แบบ shift delete ธรรมดาเรยช่ายป่ะค่ะ

แล้วค่อยไปลบ ใน boot.ini อีกที

งืม

วิธีการลบอย่างนี้ถูกต้องแล้วยังค่ะ

เครื่องยังค้างข้อมูลวินโดว์ที่ลงเพิ่มอีกป่าวค่ะ (อยากให้เครื่องเร็ว)

ขอบคุงค๊า

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
Re: ในเครื่องมี windows 2 ตัวค่ะต้องการจะล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 02:55:28 am »
-*-

ฟอแมตแล้วลงใหม่ดีกว่ามั้ยครับ
Signature cleanned by Admin

peoniiz

• บุคคลทั่วไป
Re: ในเครื่องมี windows 2 ตัวค่ะต้องการจะล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 03:27:42 am »
ไม่อยาก format ลงใหม่เรยค่ะ ขี้เกียจ ตามลงโปรแกรมอ่ะ

ออฟไลน์ maleecom

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 04:09:08 am »
น่าจะเอาไปให้ร้านเดิมป็นผู้จัดการให้ เพราะร้านคงมีความรับผิดชอบต่อลูกค้าอยู่   ถ้าจะทำเองลองเช็คดูว่าขณะนี้มันใช้Windowsตัวใดอยู่ แล้วก็ลบตัวที่ไม่ใช้ทิ้งแค่นั้นเอง จากประสบการณ์ตอนนี้น่าจะกำลังใช้Windows0 อยู่นะ เพราะตัวเดิมก่อนลงทับต้องเป็นWindowsอยู่แล้ว  แต่ที่สำคัญถ้ามันให้เลือกใช้ได้ทั้งสองตัวคงลบยากหน่อย

ออฟไลน์ nisai2519

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
    • Sanamya
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 12:44:30 pm »
แสดงว่าร้าน ที่เอาไปซ่อมนั้น เค้าลงวินโด้ให้เราแบบไม่ได้ Format  ฮาสดิส แต่ใช่วิธีการลงทับและไม่ได้ติดตั้งทับในตำแหน่งเดิม จึงทำให้มีวิโด้สองตัว  และถ้าเราจะถอนตัวที่ติดตั้งไปล่าสุดออก  นั้นก็แสดงว่ามันจะกลับไปใช้วินโด้ตัวแรก แต่วินโด้ตัวแรก ก็คงจะใช้ไม่ดีแล้ว (ไม่งั้งคงไม่เอาไปซ่อมหลอก จริงไหมครับ)  ทางออกที่ดีที่สุด คือ Format  ลงใหม่ครับ

ออฟไลน์ maled

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 07:31:17 pm »
ไม่รู้ว่าฟอแมทไปยังครับ อิอิอิ
ถ้าไม่อยากฟอแมท สามารถทำได้ดังนี้ครับ คลิ๊กขวาม Mycom >>properties จะมีหน้าต่าง system properties เลือกแท็ป Advanced ตรง startup and Recoverry เลือก setting>> System Startup เลือก Edit แล้วลบ part windowsตัวเก่าออกครับ ตัวใหม่จะเป็น windows.0 แล้วหลังจากนั้นก็ไปลบ folder ในไดร์ C: มันจะลบไม่ได้ครับต้องไปลบในซับโฟเดอร์ก่อนครับ