หมวดหมู่แรก > Tips & Technic Computer network

เรื่อง การเซทการ์ดแลน 2 ใบ

<< < (3/8) > >>

rat23:
ถามแบบคนไม่รู้เลยนะครับ
แบบที่เราไม่มีเซิพเวอร หมายถึงใช้Router คุมตัวเดียว
กะแบบที่มีเซิพเวอรคุม การไหลของเนท อย่างไหนมันจะดีกว่า
ของแตกต่างกะงาน มันจะเยอะไหม ครับ ;)

Google.co.th:

--- อ้างจาก: MOmoJung ที่ เมษายน 07, 2006, 07:56:36 am ---ตอนนี้ผม เปลี่ยนแนวมาใช้ Bridge แทนครับ ใช้งานได้หมดทุกเครื่อง แถมติอตั้ง ปลาหมึกด้วย โอ๊วแรงดี

ตอนนี้กำลัง หาโปรแกรมมา ควบคุมการเข้าใช้ เน็ต จากเครื่อง server อยู่ แต่ยัง งง ๆ ว่าจะใช้ โปรแกรม WinRouter Firewall ตามบทความคุฯ jasda2003

--- End quote ---

ผมก็อยากลองทำแบบ Bridge ดูมั่งครับ ไม่ทราบว่าพอจะบอกวิธีหรือแนวทางได้ไหมครับ

jasda2003:
ผมไม่มี lan 2 ใบด้วยสิเครื่องนี้เดี๋ยวคร้าวๆแล้วกันครับ

สมมุติในรูปมี lan2 ใบนะ (จิตตนาการเอาแล้วกัน) ให้กด ctrl คลิกที่ lancard ทั้ง2ใบ แล้วคลิกขวาเลือก bridge connections แล้วรอสักแปป จาเกิด icon ที่เป็นรูปสะพานขึ้นมาอีก 1 icon เป็นอันว่าเสร็จ แล้วมั้ง จำไม่ได้ลืม มันนานมาแล้วว  ;) ไว้ใครที่รู้เข้ามาขุดต่อ

azkabun00:
เสริมครับ พอเรา bridge แล้วเราจะได้ icon มาอีก 1 อัน เราก็ไป ตั้ง ip ที่นั้นได้เลยครับ

:P แต่ตอนนี้ผมมีความคิดใหม่เข้ามา คือ มันสามารถ bridge ได้มากกว่า 1 อันไหม เอ่ย  :-X

ถ้าทำได้ เครื่องที่ติดตั้ง bridge 2 ชุด เวลามันเรียกใช้เน็ตมันจะเรียก ใช้เน็ตจาก bridge ตัวไหน  :-\

ถ้าอย่างงี้เราก็ หาโปรแกรมมา ดักทางออก แล้วบังคับให้ port ไหน ออก bridge ไหน จะได้ไหม น่า

jasda2003:
น่าลองนะครับ ใส่สัก 4 ใบลองดู  ;D

มี4สาย ลองเอา 2 รวม 1 = pc 2 ตัว

แล้วเอาอีก 1 pc มารวม 2 สาย ออกมาเป็น 1

เหอๆๆ ท่าได้นะ 10 mb เห็นๆ แต่โคตรเปลือง pc  :D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version