เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าโปรแกรมKerio WinRoute Firewall โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมใช้ฟรีป่ะคับ  (อ่าน 6191 ครั้ง)

hawk007

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ว่าโปรแกรมKerio WinRoute Firewall โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมใช้ฟรีป่ะคับ

rathadinan

มันไม่ฟรีหรอกครับ แต่ต้องรบกวนหมอจัดยาให้ครับ  อยากได้เหมือนกันจะเอาไปทำ SquidNT Transparent Proxy  ช่วงปิดเรียน

oran2550

สงสัยครับว่า Kerio WinRoute Firewall  ver.xx กับ Kerio WinRoute pro ver.xxx แตกต่างกันอย่างไร

kitti

winroute pro  จะสามารถทำได้แต่ proxy ได้อย่างเดียวนะ  ส่วน   winrouter firewallรุ่นใหม่  จะสามารถทำ proxy  และ transparent proxy  และ nat ได้  และมี wizard ในการ setup ง่ายกว่ามาก  ถ้าสนใจติดต่อมา [email protected]  นะซิบอกให้เด้อ 

oran2550

ขอบคุณครับ   แบบว่ามือใหม่หัดขับ  จริง ๆ ถามต่อละกัน  พอดีที่ โรงเรียนได้รับจัดสรรคอมใหม่    กะว่าจะทำproxyสักหน่อย  แต่อดสงสัยไม่ได้เพราะใน  WinRoute Firewall  มันมีตัวเลือกให้ใช้ DHCP อยู่ด้วยเลยไม่แน่ใจว่า ตัวที่เป็นของ windows serverต้องใช้ด้วยหรือเปล่า(หมายความว่าต้องติดตั้งหรือตั้งค่าด้วยไหม)ถ้าจะใช้ของ WinRoute Firewall  ขอบคุณครับ

SB_ELEC

Kerio มี DHCP อยู่แล้ว ครับ ไม่ต้องใช้ ของ Windows ก็ได้ครับ ๛ok:

kitti

ที่ผมใช้อยู่
1. windows server  ทำหน้าที่  DHCP   (ไม่ฟรี)
2. winrouter  firewall  เป็นตัวทำ proxy   transparent proxy   และ nat     (ไม่ฟรี)
3. auto power on & shutdown  เป็นตัวเปิดปิด restart  เครื่อง (ไม่ฟรี)

ใช้มากว่า  3-4 เดือน แล้วไม่เคยล่ม  มีแต่ดับ เพราะไฟฟ้าที่บ้านนอกดับบ่อย ups  เอาไม่อยู่

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
สอนใช้หน่อยสิครับ พอดีเพิ่งได้โปรแกรมมา ใช้ไม่เป็นเลย ลงปุ๊บเข้าเน็ตไม่ได้ปั๊บเลย(แต่ต่อได้) :o

ปล. ผมใช้ router เป็น bridge mode เชื่อมต่อโดยการ dial-up ที่เครื่องเอาหน่ะครับ
Signature cleanned by Admin

http://download.kerio.com/dwn/kwf/kerio-kwf-6.3.1-2906-win32.exe
คุณพี่ช่วยคิดต่อกลับด้วยนะครับ อยากปรึกษา มั่กๆๆมาก ของผมลง v.6.4.1.3519 อยู่ แล้วมันเข้าเน็ตไม่ได้
ต้องเอาออกถึงจะเข้าได้ กรุณาติดต่อกลับมาด้วยนะครับ pm ไปไม่ตอบเลย :'(

kitti

บอกผมหน่อยครับว่าคุณใช้อินเทอเนตแบบไหนครับ

kitti

เป็นเนต
1.  adsl
2.  modem dial up ธรรมดา
3.  cdma
4.  ip star ทั่วไป
5.  ipstar / fix ip address หรือไม่

adsl ครับ ต่อแบบ bridge mode ใช้เครื่อง dial-up เอาหน่ะครับ
เครื่องผมมีการ์ดแลนตัวเดียวนะครับ
ตอนนี้ต่อแบบธรรมดาอยู่โดยให้เครื่องผมต่อเน็ตแล้วเครื่องอื่นๆในวงชี้เกตเวย์มาที่เครื่องผม
โดยเครื่องผมลง squidNT ไว้เก็บ cache อยู่

ส่วนเรื่อง crack ไม่เป็นปัญหาสำหรับผมครับ

kitti

ถ้าอย่างนั้นอันดับแรกให้คุณเซตเครื่อง server ให้มีหน้าที่จ่าย ip address  ให้เครื่องลูก (DHCP) 
หลังจากนั้น set up  winroute firwall   
ให้คุณดูตาม  http://www.siamcafe.net/board/index.php?topic=9967.0  ได้เลย 
แต่ตอนเซต  network rules wizard   ให้คุณเลือก dialup (modem  isdn PPPoE)
หลังจากนั้นเลือก service   เป็น   all  access to all  service  นอกนั้น next  มาเรื่อยๆ จนกระทั่ง
click  เครื่องหมายในช่อง  nat (internet sharing (nat))  ก็เสร็จในเบื้องต้น
วันนี้จะส่งรูปไปให้ดูนะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ละคร่าวๆ กำลังหัดใช้อยู่ครับ แต่สร้าง rule นี้ไม่ไหวจริงๆ ไม่รู้เรื่อง  ;D
พวกเก็บ cache ทำ nat นี่พอไหว แล้วเก็บแพทช์เกมส์ได้มั๊ยครับตัวนี้ พวกที่โหลดแพทช์ผ่านตัวอื่นที่ไม่ใช่ http

ถ้าอย่างนั้นอันดับแรกให้คุณเซตเครื่อง server ให้มีหน้าที่จ่าย ip address  ให้เครื่องลูก (DHCP) 

ต้องให้เครื่องลูก Obtain IP แบบ Automatically ด้วยรึเปล่าครับ แล้วให้เครื่องเราแจก
เพราะว่าตอนนี้ผม fix IP เครื่องลูกเองหน่ะครับ

kitti

ปกติที่เราทำ server ก็เพื่อแจก ip address ให้แก่เครื่องลูกส่วนหนึ่ง เพื่ออนาคต เครือข่ายเราใหญ่ๆๆๆๆๆ  เราไม่ต้องไปเสียเวลากำหนดเลขให้เครื่องลูก ตัวนี้ศึกษาการกำหนด ip address  ในคู่มือ windows server  มีในหลายๆ เล่มบอกไว้อยู่นะครับ  แต่ถ้า fix ip address  จะมีปัญหาในอนาคตคือเวลาเครื่องลูกเยอะๆ แล้วเราต้องกำหนดเลขให้จะเสียเวลา  หากใช้ในโรงเรียน  ต้องเป็นไปได้สักวันที่ลูกศิษย์ของท่านต้องอยากรู้อยากเห็นและอยากทดลอง (ธรรมชาติของ มานุษย์)  ไปลองแก้ตัวนั้น ตัวนี้ ลำบากผู้ดูแลต้องคอยแก้ตลอด