เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ipcop กับ routerwiress  (อ่าน 4194 ครั้ง)

tokky

• บุคคลทั่วไป
ipcop กับ routerwiress
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 04:30:07 pm »
คือพอดีได้ routerwiress ของทรูมาใช้งานที่ร้าน อยากจะใช้งาน wiress ด้วยร่วมกับการใช้งาน ipcop สามารถทำงานได้ป่าวคะ สามารถต่อยังไงให้ใช้ wiress ได้ เพราะใช้เนทสายเดียว  ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
Re: ipcop กับ routerwiress
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2007, 06:26:55 pm »
ใช้ได้นะครับแต่ แต่ส่วนใหญ่จะเอาwireless วางไว้หลัง ipcop  แต่ถ้าใช้ routerwireless ต่อเน็ตแล้ว    คุณใช้ได้แต่จะไม่ได้ ใช้ประโยชน์จาก ipcop เลยถ้าต่อเน็ตผ่านไปที่เร้าเตอร์ตัวนั้นโดยตรง  แต่ก็ใช้ได้นะ   ถ้างงก็บอกนะครับ... อธิบายไม่อยถูกเลย-*-     
Signature cleanned by Admin

Ruta

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 02:34:40 am »
อยากรู้อยู่พอดีเลยครับ การติดตั้งเหมือนกับติด Modem ของ True ไหมนิ

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 05:56:04 am »
 . . . เรียบเรียงคำตอบไม่ถูกเลยที่นี้.... งง คำถาม...

candyboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 06:12:53 am »
งง

tokky

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2007, 07:56:26 am »
คือเราท์เตอร์ที่ร้านมี 2 ตัวค่ะ ตัวนึงไม่มี wiress ต่อกับ ipcop สามารถต่อเนทได้เรียบร้อยแล้ว  แต่พอดีตัวที่มี wiress เหลือไม่ได้ใช้งาน  เลยอยากจะต่อไว้เพื่อใช้กับคอมข้างบนบ้าน โดยที่ไม่ต้องลากสายแลน  เลยอยากทราบวิธีการต่อว่าจะต่อยังไงได้บ้าง 

ออฟไลน์ OSComputer

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 10:23:20 am »
งง

hijack

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 09:56:48 am »
ก็ไม่มีไรนี่ครับก็ไปเปิดการใช้งานของ wireless ซิครับแล้วก็ไปเปิดคอมหรือ notebook บนบ้านให้มานหาสัญญาณ wireless ก็เล่นได้แล้วครับ ครือต้องไป config router ที่มี wireless ในตัวอะคับแค่นี้ก็เส็จแล้วครับเพราะตัวมานต่อเน็ตได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ speedone

• นักเรียนประถม
  • ทุกคนมีหน้าที่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 01:01:38 pm »
ถ้าใช้ IPCOP อยู่แล้วก็น่าจะทราบว่ามันมีต่อแบบใช้งาน wireless ได้hอยู่แล้วคือ Blue
ที่บอกว่าใช้อยู่ต่อกับตัว Router ธรรมดา แสดงว่าต้องมี card lan 2 ใบในเครื่องใช่ไม๋
ก็เพิ่มอีก 1 ใบให้เป็น 3 ใบสิครับ แล้วตั้งให้เป็น Blue จะเป็นอีก 1 วงในวงแลนของคุณ
แล้วใช้ตัว wireless Router ตัวนั้นเป็น AccessPoint อย่างเดียว ลองดูจากรูปที่เคยศึกษาตอนที่คุณติดตั้งได้เลย  ;)

ออฟไลน์ chiyomi

• คนที่เดินตามหลังคนอื่นไม่เจออะไรนอกจากแผ่นหลังคนข้างหน้า
  • ปัญหาคือประสบณ์การ
    • Bizcomp Sale & Service
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 01:09:33 pm »
สวัสดีครับคือผมเพิ่งจาลงอยากลอง ใช้วิธี IPCOPบ้างแต่ติดปัญหา  ;) พี่ๆคนไหนมีความรู้เรื่องนี้บ้างครับ ช่วยทิ้งเบอร์โทรไวให้หน่อยนะครับ
อยากลงมากๆ ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันนะครับ

ิbodang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 01:45:16 pm »
ดูตำแหน่ง และระยะห่างจากเครื่องกับ router ด้วยนะ

ตอบแบบ งงๆ เห้อๆ

cepsasonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 02:58:47 pm »
คุณ chiyomi  มีปัญหาตรงไหนหรือครับผมถามมาในนี้ก้อได้ครับผม

ออฟไลน์ speedone

• ทุกคนมีหน้าที่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 04:53:16 pm »

• คนที่เดินตามหลังคนอื่นไม่เจออะไรนอกจากแผ่นหลังคนข้างหน้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 05:41:04 pm »
ขอบคุณมากครับ มีคนเมฆตามาบอกขั้นตอนแล้วนะครับ
ขอบคุณคุณรินมากๆครับ และก็ขอบคุณทุกๆความหวังดีนะครับ
มีปัญหาอะไรจามาขอความช่วยเหลืออีก ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 05:42:26 pm »
:'             ((:::::::::::::::        8)                  (

ออฟไลน์ Lamborghini``

• อดีตมีไว้ให้เราคิดถึง แต่..ไม่ได้มีไว้ให้เราเดินย้อนกลับไป
  • สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 06:02:41 pm »
บ้านของผมก็ใช้Trueแต่ใช้ร่วมกับipcopได้ป่าวไม่แน่ใจ

korn99dcom

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 09:38:08 am »
อ่านกระทู้นี้เลยคับ   http://mh-lantech.css-hamburg.de/ipcop/wiki/index.php?title=WlanAccesspoint_en