บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 4068 ครั้ง)

clici

• บุคคลทั่วไป
ช่วยหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 06:09:23 am »
ปัญหาแรก คือ เวลา boot  มันจะเข้า start window normally มันมี window ให้เลือกเข้า 2 อัน อาจจะเป็นเพราะลง window ใหม่ ทำยังไงให้มันเหลืออันเดียวครับเพราะ
เข้าอีกอันมัก็ boot ไม่ขึ้น

ปัญหาที่สอง dvd writer อ่านแผ่นได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ปกติอ่านได้  แล้วพอต้องการจะ write แผ่น ก็ มี pop-up ขึ้นมาว่า "buffer underrun protection activated"

มีวิธีแก้ไหมครับ  2 อันนี้

-*-+

joe0832

Re: ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 07:59:28 am »
ตอบข้อแรก
เบื้องต้น คลิกขวาที่ My computer > properties > เลือกแท็บ Advanced > ดูที่ Startup and Recovery > คลิก Setting > ดูที่ช่อง System startup ให้ท่านเลือกว่าจะบู๊ตตัวไหน แล้วติกถูกแค่ช่องเดียว (จะมี 2 ช่อง) ส่วนอีกตัวที่ท่านยังไม่ได้เลือกให้เลือกแล้วติกถูกออกทั้ง 2 อัน > ดูที่ข้างล่าง System failure เอาเครื่องหมายถูกออก ตรงที่ Automatically restart
เท่านี้ก็น่าจะได้น่ะ

tee_server

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 07:15:42 am »
Dvd อ่านมั้งไม่อ่านมังถ้าลงวินโดร์ไหม่แล้วยังไม่หาย  ก้อเช็คที่ ดีวีดี  หรือว่า  เมนบอร์ด

clici

ช่วยหน่อยครับ อีกที
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 06:57:43 am »
ทีนี้ตอนปิดเครื่องอ่คับ มันค้างอยู่ที่  window is shutting down  แล้วก็ไม่ยอมดับซะที จะแก้ไงอ่ะคับ

ออฟไลน์ apcom

• นักเรียนมัธยม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 04:00:33 pm »
ฟอแมต แล้วลงวินโดวส์ใหม่
Signature cleanned by Admin

Tmaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 05:53:54 pm »
มาช่วยยืนยัน ลงใหม่ชัวร์กว่าครับ