เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Basic IPCOP เริ่มกันอย่างไรดีครับ  (อ่าน 3985 ครั้ง)

ออฟไลน์ heartbeat

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
Basic IPCOP เริ่มกันอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 08:22:32 am »
อ่านมาเยอะครับ แต่ยังงงไม่หายครับ ขั้นตอนมีดังนี้หรือเปล่าครับ

1. ลง OS ที่เป็น Linux อะไรก็ได้ อาทิเช่น Red Hat เป็นต้น
2. ลง IPCOP เหมือนลงโปรแกรมบน Windows

ขั้นตอนเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ งงอ่ะครับ พอดีไม่เคยเล่น Linux แต่อยากศึกษาดูบ้างครับ ไม่ทราบใครช่วยอธิบายให้กระจ่างทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ jaturongjk

• นักเรียนมัธยม
Re: Basic IPCOP เริ่มกันอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 09:11:31 am »
www.linuxthai.org ให้คำตอบคุณได้คาบ

ออฟไลน์ pakoung

• นักเรียนประถม
Re: Basic IPCOP เริ่มกันอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:18:55 pm »
ความรู้ ip-cop ของผมเท่าหางอึ่งนะครับ แต่เท่าที่รู้ๆมาคือ ip-cop มันก็คือ OS ตัวนึงเลย เหมือน วินโดว์ หรือ ลีนุกซ์  จริงๆแล้วมันคือลีนุกซ์ที่ถูกตัดลูกเล่นต่างๆที่ไม่จำเป็นทิ้งไปทั้งหมด เพื่อเอามาให้งานด้านคุมเซิฟเวอร์โดยเฉพาะมั๊งครับคิดว่าคงประมาณนี้ ยังงัยรอผู้รู้มาแนะนำอีกที  แต่เท่าที่รู้ๆมา ip-cop สามารถใช้ร่วมกับ winddows XP Pro ได้โดยใช้โปรแกรมประยุกช่วย  แต่โปรอ่ะไรอันนี้ผมจำไม่ได้จริงๆ  รอผู้รู้มาแนะนำอีกทีแล้วกันนะครับ  ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับท่าน

sine939

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:37:33 pm »
ใช้ Vmware ช่วยครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 05:59:01 am »
อ๋อ ถ้างั้นก็คือ IPCOP เป็น OS ตัวนึงที่สามารถลงแล้วใช้งานได้เลยนั่นเองอ่ะสิ งั้นลองต่อครับ สู้ๆ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 06:13:51 am »
หลังจากที่ได้ความรู้มาก็ได้ไปลองลง IPCOP ตอนนี้สามารถลงได้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่ยัง Configure ไม่เป็นครับ ใครพอมีเว็บแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

kit_dmax

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 06:33:40 am »
หลังจากที่ได้ความรู้มาก็ได้ไปลองลง IPCOP ตอนนี้สามารถลงได้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่ยัง Configure ไม่เป็นครับ ใครพอมีเว็บแนะนำบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
ลองเข้าไป www.thaiadmin.org ดูครับ ที่นั่นกูรูเยอะครับ   8)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 04:04:16 am »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ goonjaer

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 04:15:47 am »
ไปดูการติดตั้ง Add - On ได้ที่ http://www.linuxthai.org/index_linuxthai.html

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 04:45:38 am »
ยิ่งอ่านยิ่งอยากทำมากขึ้นเรื่อยๆครับ ถ้ามีปัญหามาถามใหม่ครับ พยายามครับ ^^"

ออฟไลน์ nutz

• นักเรียนมัธยม
    • Mr.nutz
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 06:57:58 am »
กำ.... IPCOP ก็มี OS ในตัวละนะ.... :c_laugh: :c_laugh: เพียงแค่เพิ่ม Add-ON อ่างเดียว