บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมแชร์เน็ต 2 เครื่องหน่อยครับ (อย่าเพิ่งว่าผม ผมทำแล้วไม่ได้)  (อ่าน 4821 ครั้ง)

cyberrecon

• บุคคลทั่วไป
เรื่องมีอยู่ว่า ผมแชร์เน็ต 2 เครื่อง เคื่อง A รับสัญญาณจาก wifi จากเครื่องที่ออฟฟิต ผ่าน usb wifi เล่นได้ปกติ ก็จัดการ หาสายแลนคลอสมาต่อตามระเบียบ
เชตแล้ว แชร์ไฟล์ได้ ping กันเจอแต่เครื่อง B เล่นเน็ตไม่ได้ ที่เครื่อง B ห็น internet gateway ขึ้นมาอีกตัวหนึ่ง แต่เล่นเนตไม่ได้
ที่เครื่อง A มีnetwork อยู่ 2 อันครับ 1.usb wifi    2.Lancard  ผมไปเปิดแชร์ที่ wifi ตรง allow other network ติ๊กถูกแล้ว แต่มันมีมี ช่องให้เลือกข้างล่างครับ

กับอันที่ไว้เชื่อมกับเนต ผมเข้าไปแต่งในอันที่ไว้เชื่อมกับเนตแล้ว ตามรูปข้างล่างนี้มันไม่มีช่อง Home networking connection ให้เลือกอ่ะครับ มีแต่ช่องให้ติ๊กสองอัน ทำไมถึงไม่มีอ่ะครับมันจะผิดปกติไหมครับ

ออฟไลน์ arthure21

• นักเรียนมัธยม
มันต้องเป็นเครื่องที่มีโมเด็มไม่ใช่เหรอครับ ถึงจะแชร์เน็ตโดยใช้สายครอสได้ เครื่องที่มันแชร์เน็ตจากwifi มาแล้ว มันจะเอามาแชร์ต่อจะได้เหรอ  ในเมื่อไอพีมันมาเลขเดียวคือเครื่องที่มี usb wifi  แล้วอีกเครื่องต่อสายครอสมันก็แชร์ได้แต่ฮาร์ดดิสซิครับ
ทำไมไม่ซื้อ usb wifi อีกตัวมาเสียบอีกเครื่อง
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ jochin

• ปี 1 เทอม 2

ออฟไลน์ Chinosuke

• นักเรียนประถม
ลอง set gateway ที่เครื่อง B ชี้ไปที่ เครื่อง A ดูแล้วหรือยังครับ   :urr:

mahakan

HKR

ลอง set gateway ที่เครื่อง B ชี้ไปที่ เครื่อง A ดูแล้วหรือยังครับ   :urr:
เพิ่มเติมให้นะคับ ลองสังเกตว่า ip ของ lancard เครื่อง a กับเครื่อง b เป็นวงเดียวกันหรือเปล่า
เช่น lancard a ip 192.168.0.1
เครื่อง b ควรจะเป็น 192.168.0.x
บางครั้ง lancard a  มันก็จะแจก ip ให้คับ ถ้าไม่แจกให้ก็ config ไปตามที่ผมบอกได้เลย
แค่นี้ก็น่าจะผ่านนะครับ ทำได้แล้วก็กลับมา comment ให้ด้วยนะคับ เผื่อพี่น้องคนอื่น