บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ  (อ่าน 1942 ครั้ง)

localhostEx

• บุคคลทั่วไป
ช่วยทีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 07:09:05 am »
ผมเพิ่งจะศึกษาระบบแลน น่ะครับ คืออยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือตอนนี้ ผมมี
*เราเตอร์ 1 ตัว*สวิทต์   1 ตัว
*สายแลนครบทุกเครื่อง

คือ ผมจะทำให้แลนกันทั้งหมด และจะกำหนดไอพีด้วยอ่ะครับ ผมลอง เซ็ทที่เราเตอร์ให้ ต่อเนทแบบออโต้ ผมอยากทราบว่า เราสามารถดำหนดไอพีแต่ละเครื่องเองได้ไหม ผมลองกำหนดแล้วมันต่อเนทไม่ได้ครับ (เครื่องลูกนะครับ) รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ :teary:

ออฟไลน์ ♥Monkey Pimp♥

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
    • HI5 ÊèǹµÑÇ
Re: ช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:22:38 am »
- -*

เซ็ทเร้าเตอร์ ในหมวด Lan เป็น 192.168.1.1  สิ (เฉพาะ เน็ตสายเดียวนะ) พอเซ็ทเสร็จก็ ต่อสายจากเร้าเตอร์ เข้า สวิทต์  เลย
แล้วก็เซ็ท ที่เครื่องลูก ในวงแลนก็ ฟิค ip  เลยครับ เป็น   192.168.1.101  เรียงกันไปเรื่อยๆ ครับ

workgroup ก็ตั้ง เป็นอะไรก็ได้ แต่ต้องเหมือนกันทุกเครื่อง
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
Re: ช่วยทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:39:29 pm »
^
^
อย่าลืม Gateway กับ DNS ด้วยนะ  :yes:
Signature cleanned by Admin