เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าเราจะได้อะไรจาก iCafe+ บ้าง  (อ่าน 11926 ครั้ง)

trazano

• บุคคลทั่วไป
ท่านคิดว่าเราจะได้อะไรจาก iCafe+ บ้าง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 06:17:04 pm »

ท่านผู้ประกอบการร้านเนทและเกมทั้งหลาย เคยหยุดคิด หรือมีแว่บๆ บ้างมั้ยครับว่า เราจะได้อะไร หรือ เค้า ได้อะไรจากการทำโครงการ iCafe+ อยู่ในขณะนี้ เพราะตอนนี้ความงง และคำถามกระหน่ำมาที่ผมแยะมาก พรรคพวกหลายคนถามผมว่า "แล้วมันจะเหมือนกับ As มั้ย" "ร้านเกมเสียเงินอีกแล้วเหรอ"

โดยส่วนตัวผมไม่อยากออกความเห็นในเรื่องนี้ เพราะการทำธุรกิจ ใครก็ทำได้ แต่มันอยู่ที่ คนจ่ายเงิน ว่าจะยินดีจ่ายให้หรือไม่ต่างหาก โครงการที่ว่านี้คงต้องดูหลายๆ องค์ประกอบ แต่ภาพลักษณ์ที่ออกมาขณะนี้ คล้ายกับผู้ดำเนินโครงการ กำลังเดินทางแนวทางของ As ซึ่งเป็นค่ายเกมที่ร้านเกมทั่วประเทศรักเป็นพิเศษ (ไม้เบื่อ ไม่เมา)

เพราะระยะหลังการดำเนินกิจกรรมต่างๆ ส่วนใหญ่จะวิ่งไปทางพี่เบิ่มในวงการ ซึ่งตอนนี้ดูเหมือนจะมี 2 ค่ายใหญ่ ทำให้ไม่อยากคิดว่า โครงการนี้ จะมากระหน่ำซ้ำเติมร้านเนทและเกมอีกหรือไม่ อยากฝากให้ผู้ประกอบการใช้ดุลยพินิจก่อนตัดสินใจจ่ายเงิน เพราะไม่อยากให้เกิดอาการฝันค้างเหมือนอดีตที่ผ่านมา

keepout

Re: ท่านคิดว่าเราจะได้อะไรจาก iCafe+ บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 06:58:41 pm »
ได้เสียเงิน เพิ่มต้นทุนในการหากิน  (ทุกร้านเป็นหมด แล้วเราจะได้เปรียบการค้ายังไง) เสียเงินเพิ่ม

ออฟไลน์ aumsza

• นักเรียนมัธยม
Re: ท่านคิดว่าเราจะได้อะไรจาก iCafe+ บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:51:07 pm »
ต้องเติม goldก่อน ถึงจะเติม พรีเมี่ยมได้ gold หมด ก่อน พรีเมี่ยมก็ อด
gold 100/เดือน +พรีเมี่ยม 300/เกม แพงกว่า AS อีกมั้ง
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ xewet

• มหาลัยรัฐบาล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 11:32:02 pm »
ถ้าทุกร้านไม่ซื้อ ก็ไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบเท่าไร แล้วจะซื้อให้เปลืองเงินทำอะไร บางคนคิด เราไปซื้อดีกว่า จะได้ดีกว่าร้านข้างๆ
เดี๋ยวร้านข้างๆ มันก็ทนไม่ได้ต้องไปซื้ออยู่ดี หรือถ้าทุนเค้าสู้ไม่ได้ ก็เปิดเกมส์เถื่อนสู้ มันจะฆ่ากันให้ตายไปข้างหนึ่ง ... ๛emoticon226: ยิ่งมาลงทุน
เพิ่มเเบบนี้ มีแต่ลงเหว........ ๛emoticon51:

ออฟไลน์ speedone

• นักเรียนประถม
  • ทุกคนมีหน้าที่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 01:45:33 am »
ถ้าทุกร้านไม่ซื้อ ก็ไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบเท่าไร แล้วจะซื้อให้เปลืองเงินทำอะไร บางคนคิด เราไปซื้อดีกว่า จะได้ดีกว่าร้านข้างๆ
เดี๋ยวร้านข้างๆ มันก็ทนไม่ได้ต้องไปซื้ออยู่ดี หรือถ้าทุนเค้าสู้ไม่ได้ ก็เปิดเกมส์เถื่อนสู้ มันจะฆ่ากันให้ตายไปข้างหนึ่ง ... ๛emoticon226: ยิ่งมาลงทุน
เพิ่มเเบบนี้ มีแต่ลงเหว........ ๛emoticon51:
น่าคิดแฮะ  :'( ;)

trazano

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:46:28 am »

โดนครับ โดน.............

ที่ผมตั้งหัวข้อเช่นนี้เพื่อไม่อยากให้กิจการอื่น มองเห็นร้านเนทและเกมเป็นบ่อในการทำมาหากิน ประมาณว่า ยังไงมันก็ต้องซื้อ เพราะทนเสียงแบบนี้ไม่ได้ ไม่อยากให้คิดเช่นนั้น หากเขามีเจตนาแบบนี้แอบแฝง เราควรทำโทษเขาหรือไม่

ออฟไลน์ siam

• Hi !!! ... ??? %~~//--๓$$#2 มีก็จะแจก ไม่มีก็จะพยายามหามาแจก...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 03:23:44 am »

ท่านผู้ประกอบการร้านเนทและเกมทั้งหลาย เคยหยุดคิด หรือมีแว่บๆ บ้างมั้ยครับว่า เราจะได้อะไร หรือ เค้า ได้อะไรจากการทำโครงการ iCafe+ อยู่ในขณะนี้ เพราะตอนนี้ความงง และคำถามกระหน่ำมาที่ผมแยะมาก พรรคพวกหลายคนถามผมว่า "แล้วมันจะเหมือนกับ As มั้ย" "ร้านเกมเสียเงินอีกแล้วเหรอ"

โดยส่วนตัวผมไม่อยากออกความเห็นในเรื่องนี้ เพราะการทำธุรกิจ ใครก็ทำได้ แต่มันอยู่ที่ คนจ่ายเงิน ว่าจะยินดีจ่ายให้หรือไม่ต่างหาก โครงการที่ว่านี้คงต้องดูหลายๆ องค์ประกอบ แต่ภาพลักษณ์ที่ออกมาขณะนี้ คล้ายกับผู้ดำเนินโครงการ กำลังเดินทางแนวทางของ As ซึ่งเป็นค่ายเกมที่ร้านเกมทั่วประเทศรักเป็นพิเศษ (ไม้เบื่อ ไม่เมา)

เพราะระยะหลังการดำเนินกิจกรรมต่างๆ ส่วนใหญ่จะวิ่งไปทางพี่เบิ่มในวงการ ซึ่งตอนนี้ดูเหมือนจะมี 2 ค่ายใหญ่ ทำให้ไม่อยากคิดว่า โครงการนี้ จะมากระหน่ำซ้ำเติมร้านเนทและเกมอีกหรือไม่ อยากฝากให้ผู้ประกอบการใช้ดุลยพินิจก่อนตัดสินใจจ่ายเงิน เพราะไม่อยากให้เกิดอาการฝันค้างเหมือนอดีตที่ผ่านมา

อ้าวเสียเงินหรอคับเนี่ย ตอนแรกนึกว่าฟรีซะอีก icafe+ เนี่ย

ooijung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 03:52:51 am »
เอ! คนที่ว่า icafe ดีนักดีหนาหายไปไหนกานหมดหรือเห็นว่าเสียตังเลยพูดไม่ออกคะ ด่าแต่เอเซียซอฟแล้วเปงงัยคะ..อิอิ ของฟรีไม่มีในโลกหรอกค่ะนอกจากเว็ปนี้เท่านั้น ผลออกมาก้อแนวทางเดียวกันล่ะค่ะ สบายใจก้อเสียเงินกันไปพวกที่หวังจะหาประโยชน์ฟรีๆคงตาสว่างซะที  :c_laugh:

hellobkk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 04:08:09 am »
ผมเคยติดต่อ ขอ ip 2ตัว 60เครื่อง (เนื่องจากร้านใช้เนต2เส้นเล่นเกม)โดยการโทรไปสอบถาม
สิ่งที่ผมได้รับ
1.พูดจาไม่ค่อยจะเต็มใจตอบ แถมไม่สนใจ
2.เค้าบอกกลัว จะเอาipไปหากิน /ผมก็บอกว่า คุณก็มา ดูที่ร้านเองสิ ว่าเค้าใช้เนต2สาย มีเครื่อง60เครื่อง)
3.ผมขอคุยกับหัวหน้า  /ไม่มี ติดต่อเค้าได้คนเดียว เค้าบอก (ท่าทางจะใหญ่สุด)
ผมก็วางสาย คิดในใจ
ผมไม่ง้อหรอกคราบ เกมก็น้อย ยังเล่นตัวอีก ทำงานใหญ่ แต่พูดจ่าแบบนี้ ไม่ได้ลูกค้าหรอก แย่กว่า As อีก 555
มันคิดว่าให้บริการฟรี แล้วลูกค้ายังเรื่องมาก ผมว่าคิดแบบนี้ปิดบริษัทไปเถอะ ถ้าบริการดี มันก็ได้ชื่อกับบริษัทคุณ ทั้งนั้นแหละ นี้ไม่รู้จะเขียนเชียอย่างไร ยังมีอีกหลายคนที่โทรไปแล้ว คุณตอบมา แบบนั้นเยอะ
http://www.icafeplus.net/bbs/cafebbs/cafetalk/list/view.asp?bbs=cafetalk&kind=bbshelp&ls=0&lnp=1&bid=631&sm=0&st=

ออฟไลน์ Killer-G

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 04:14:19 am »
หยั่งงี้ต้อง แบน  :c_laugh:

ออฟไลน์ kelmos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 04:28:57 am »
standard package ก็ต้องเสียตังครับ  เพราะในใบสมัครมีแจ้งไว้ครับ  ว่าต้องมีการเติมเงินลงในระบบอย่างต่ำปีละ 1,000  บาท  ถึงจะคงสถานะสมาชิกครับ  ถ้าไม่เติมหรือมีเงินในระบบไม่ถึงพัน  ก็เป็นอันพ้นสภาพสมาชิกครับ   ๛emoticon295:

ออฟไลน์ pongsatorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 05:46:39 am »
ในส่วนความคิดผมก็ดีนะ พวกร้านที่เปิดใหม่ตั้งราคาถูกๆจะได้ตายไวๆๆไม่ก็ขึ้นราคาจะได้มีตังจ่ายค่าสมาชิกหุหุ

ออฟไลน์ silicon

• ปี 1 เทอม 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:32:23 am »
ยังถือว่าแพงครับ......ผมสมัครแค่ Standard ครับ   และไม่แสดงความเห็นใน เว็ป icafeplusด้วย เพราะดูแล้ว ไม่สามารถแก้แนวทางหากินกับร้านเน็ตได้  (มิใช่ทำมาหากินแบบร่วมมือกัน) ผมยอมจ่าย ถ้าเหมาะสม

1.Gold Package  200บาท/IP........เกมที่เข้าร่วม ยังเปิด Open Beta ไม่ครบ .........แทนที่จะรอเกมอื่นๆ Open Beta ก่อนค่อยเก็บเงิน  ก็ไม่ทำ
2.Premium package ....100 บาท ต่อ เดือน ต่อ ip ต่อเกม  เกมอื่นที่ จะ Open Beta ก็จะต้องจ่ายเพิ่ม
http://www.icafeplus.net/detail_content.aspx?id_news=14407

"  standard package ก็ต้องเสียตังครับ  เพราะในใบสมัครมีแจ้งไว้ครับ  ว่าต้องมีการเติมเงินลงในระบบอย่างต่ำปีละ 1,000  บาท  ถึงจะคงสถานะสมาชิกครับ  ถ้าไม่เติมหรือมีเงินในระบบไม่ถึงพัน  ก็เป็นอันพ้นสภาพสมาชิกครับ   "

อันนี้น่าจะไม่ใช่ครับ.......น่าจะเป็นเรื่องของ Shopping Plus ครับ ...คือเมื่อเราใช้บริการนี้ โดยซื้อบัตรเติมเงินของเกม เช่น DE Card ในราคาหน้าบัตร ไม่มีส่วนลด แต่เราจะได้ แต้ม สะสมแทน  และเมื่อเรามีเงินในระบบ น้อยกว่า 1000 บาทต่อปี เขาจะไม่คงสถานะสมาชิก Shopping Plus ทำให้ แต้ม ที่สะสม ถูกลบทิ้งไป ...แต้มที่ได้ จะแลกเป็นเงินสดหรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจ  ผมรับบัตรมาขายยังได้กำไรเป็นเงินสด

ออฟไลน์ NoNgNoK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 10:38:38 am »
ก็ได้ poster ต่างๆมาบ้างเล็กน้อยครับ

kchantan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 12:27:54 pm »
ผมคนหนึ่งแหละไม่ซื้อ ที่ร้านเด็กเลเนแค่ SF อยู่เกมส์เดียว  คิดแล้วไม่คุ้มคับ

ออฟไลน์ TongOnLine

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 01:25:01 pm »
ที่เขาขาย ต่อร้าน ต่อเน็ต 1 IP = 300*12 = 3600 ต่อปี/1 เกม ถ้าเพิ่มเกมอื่นๆก็ 100 ต่อเกม

ออฟไลน์ aumsza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 02:37:10 pm »
แพงนะนี่

ออฟไลน์ killernay

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 06:43:42 pm »
อยู่เฉยๆ ดีกว่า
ร้านไม่มี icafe+ แล้ว เด็ก ไม่เล่น ก็ช่างมัน เกมอื่น มีเยอะแยะ น่าเล่นทั้งนั้น

เสียตัง เพื่อ เป็น มาตราฐาน ไปทำไม
ค่ายนี้ทำได้ ค่ายอื่นทำตามมั่ง
อันนี้ก็ลอง คิดเอาเองดู ว่า ถ้าเค้าเก็บเงินกันทุกค่าย ปีนึงๆ จะต้องจ่าย กัน กี่หมื่น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 06:47:16 pm »
 1 IP = 300 / เดือน
ถ้าค่ายนี้มีสัก 5 เกม เราจ่ายหมด เกมล่ะ 100/เดือน

รวมทั้งหมด คร่าวๆก็ 800/เดือน หรือ ปีละ 9600 เอง

ถ้าผมเข้าใจผิด ขอโทษด้วยนะครับ ช่วยโพสแก้ไขให้ด้วย

ensors

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2008, 07:08:40 pm »
ถูกครับ รณรงค์ไม่ต้องเสียครับ

เราจะต้องเสียิกเท่าไหร่ล่ะ.....

ราคาก็ไม่ต้องตัดกันมากก็ได้ อย่ากลัวไม่มีลูกค้าสิ

สร้างมาตรฐานให้กับสายอาชีพตนเองบ้าง  ไม่งั้นจะอยู่รอดกันได้อย่างไรครับ  พี่น้องชาวเน็ตคาเฟ่ที่รักกกกก

ออฟไลน์ Extracafe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 12:50:19 am »
1 เสียง ขอไม่สนับสนุนครับ   ๛emoticon251:

ออฟไลน์ manuel

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 01:10:58 am »
ถ้าฟรีอ่ะทำถ้าไม่ฟรีเลิกครับ ขอเป็นเสียงที่เงียบๆดีก่ะ  ๛emoticon236:

ออฟไลน์ akenet SKP CM

• To be Administrator
    • akenet
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 01:13:34 am »
ผมว่าดีครับ.. 300 เอง sf ได้ +10% ด้วย  เด็กร้านผมชอบ... แล้วแต่ลูกค้านะครับ ของอย่างงี้... เอาไว้ดึงลูกค้าได้ในระดับนึงคับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:22:52 am »

สโลแกน ข้างบน สำหรับผู้เล่นนะครับ

แต่ ถ้าเป็น สำหรับร้าน หุๆๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:33:18 am »
นานา จิตตัง หวังว่า คนที่สนับสนุน คงคิดถูก และคนที่ไม่สนับสนุนก็คงคิดถูกนะครับ ไม่มีใครถูกใครผิด ที่ได้ คือใคร
พวกคุณก็รู้ดี เราก็คือเครื่องมือหาเงินให้บริษัท พวกนี้ดีๆนี่ เอง ได้ทั้งค่าบัตรจากลูกค้า ได้ทั้งค่า IP จากร้านเนต ถ้ามองจากรูปการ 300ไม่แพงเลยใช่ไหมครับ ถูกจะตาย :c_laugh: ลองมองไกลๆซิครับ 1ปี 3600  ยังจะถูกไหมครับ
คุณลองมองให้ไกลอีกนิด 1ร้าน3600 ทั้งจังหวัด เท่าไร ดีครับ แล้วท่าทั้งประเทศละ  :-X  คุณเห็นอะไรไหม ผลประโยชน์ มหาศาล คอมคุณ พังก็ซ่อมเอง ตกรุ่นก็ซื้อใหม่ ซื้อแล้ว ซ่อมแล้ว เราก็เคริ่องจักรหาเงินดีๆนี่เอง  :o
อยู่กับเทคโนโลยีอย่าเห็นเพียง ผลประโยชน์เพียงเล็กน้อย จะกลายเป็นแมงเม่า กันซะปล่าวๆ คุณเหนื่อย ใครรวย คิดเอาครับ  :laugh:

ออฟไลน์ hnoung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 09:38:49 am »
คนโง่ ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด

หวังว่าคงยังไม่ลืมสุภาษิต ไทยๆ

o++o

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:01:02 am »
เปลี่ยนเป้าหมายหาเงินจากผู้เล่นเกม มาทางร้านเน็ตบ้างแล้วเหมือนกันหรอเนี่ย พี่ทรูขอสอง จริงๆ ๛emoticon52:

ออฟไลน์ sakda3333

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 12:59:44 pm »
เกมมันเยอะงับ ไปสนใจไรกับมัน cso มีเล่นแทน sf ก้ได้ ตอนนี้เรามีทางเลือกงับ คิดให้ดี ว่าจะลงเกมไร
ลงไปมากก็หนักเครืองเปล่าๆๆ ใครทำดีกับพวกเราก็ก็สนับสนุนเขา  จบเกม เพราะตอนนี้เกมออนไลน์กำลังโต
สามารถขยายได้อีก ถ้าเขาปี้เหมือนลิขสิทธืเพลงที่เก็บค่าเผยแพร่ มันก็จบเร็วค่ายเพลงเจ๋งไปแถบๆๆ ทำกับคนอืน
เวรกรรมมันตามทัน จำไว้ด้วย

gang1805

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 06:59:37 pm »
****************************          ฟาย        *************************************

***********************  พวกตอแหล       หากินกันไม่รู้จักอิ่ม     **********   ไอ้เวง   *******************

***********************************************   ๛emoticon52:  ***********************************

kuga

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2008, 11:38:21 pm »
อะเห้อ ช่างมัน ร้านพี่ผมไม่ได้ใช่ ลูกค้า ก้อเต็มร้านเหมือนเดิม :c_laugh:

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 06:10:24 am »
ที่ร้าน มีแต่เด็กๆเท่านั้นครับ ที่ถามหา ผมลองถามว่าถ้า มี icafe ได้10% กับไม่มี แตกต่างกันมากไหม เค้าก็บอกว่า นิดหน่อย ถามไปอีก ถ้าไม่มีเล่นได้ไหม คำตอบที่ได้ มี icafe มันก็แค่ ออฟชั่นเพิ่มเท่านั้น มันไม่ได้ทำให้เด็กที่เล่นเทพขึ้นมาได้เลย มีแต่เจ้าของที่ต้องควักเงิน เพิ่มเท่านั้น เล็กๆน้อยๆ ปี ละ 3000-4000 เอง  :laugh: ไม่มีIcafe ลูกค้าก็เยอะเหมือนเดิม ก็เล่น เต็มเหมือน เดิม เซ็งกับพวกหากิน บนหลังคน

aguzstar

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:32:57 am »
 ผมก็ไม่ทำคับ  เพราะเท่าที่ดู โปรมันยังไม่เหมาะสมเท่าไร

ออฟไลน์ arkeerat

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:15:40 am »
     ไม่รู้สินะ ผมว่าเรื่องแบบนี้มันอยุ่ที่ความพอใจของแต่ละคนของแต่ละธุรกิจ ไม่ว่าจะธุรกิจไหนการแข่งขันก็ย่อมมีย่อมเกิดทั้งนั้น ถ้าคุณใจไม่ถึงพอจะลงทุนเพิ่มก็ไม่เป็นไร เรื่องนี้ถือว่าเป็นวิสัยทัศน์ของแต่ละคนแต่ละองค์กรไป เปรียบเทียบง่ายๆ ก็เหมือนคุณขายอาหารแบบบริการตัวเอง คุณทำอาหารเสร็จมาร้อนๆแล้วส่งต่อให้ลูกค้าเพื่อนำไปรับประทานเองที่โต๊ะ ถ้าอย่างนั้น แค่มีโต๊ะเก้าอี้ จานชามช้อนซ่อม แค่นี้ลูกค้าของคุณก็กินอาหารของคุณได้แล้วจริงมั้ยคับ แล้วคุณก็คิดในใจว่าถ้ามีวิธีไหนที่ลูกค้าจะเอาอาหารไปทานที่โต๊ะได้สะดวกขึ้นก็น่าจะดีนะ แต่ถ้าวันนึงมีคนนำเสนอถาดรองอาหารมาขายให้คุณ ตรงนี้ละคับที่คุณต้องตัดสินใจว่า คุณจะซื้อถาดมาเพิ่มหรือไม่ต้องซื้อ เพราะถึงคุณไม่ซื้อลูกค้าของคุณก็ทานอารหารของคุณได้ตามปกติอยู่แล้ว หรือว่าคุณจะซื้อถาดมาเพื่อให้ลูกค้าของคุณได้รับความสะดวกสบายมากขึ้น เวลาที่ยกอาหารร้อนๆที่เสร็จใหม่ๆจะได้ไม่ลำบาก ไม่หกเลอะเทอะ ไม่ลวกมือลูกค้า (เป็นผมผมเลือกที่จะซื้อ เพราะผมถือว่าลูกค้าคือหัวใจสำคัญของร้าน ถึงแม้ว่าอาหารร้านคุณจะอร่อยเลิศแค่ไหนแต่ไม่เป็นมิตรกับลูกค้า ไม่มีการีบริการที่ดีให้ลูกค้า ก็ขายไม่ออกอยู่ดี)

ทำนองเดียวกัน คุณบอกว่าคุณอยากได้ถาดมารองอาหารให้ลูกค้า แล้วคุณถามคนขายว่าถาดนี้หน่ะเราขอฟรีได้มั้ย คุณคิดว่าการที่จะผลิตสินค้าหรือบริการอะไรสักอย่างจะไม่มีค่าต้นทุนการผลิตเลยหรือ คุณแค่ต้องการให้ได้รับความสะดวกความสบายโดยที่ไม่ต้องลงทุนอะไรเลยอย่างนั้นหรือ คุณอยากจะได้ถาดรองอาหารลูกค้า โดยที่คุณไม่ต้องเสียเงินซื้อเลยหรือ นี่หรือความคิดที่คุณกำลังคิดกันอยู่ กลับไปอ่านอีกรอบนะ ว่าการลงทุนทำอะไรสักอย่างมันต้องใช้เงิน คุณอยากจะได้ Icafe+ ฟรีๆ ให้เค้าบริการคุณฟรี มันจะเป็นไปได้หรือ ถ้าหากว่าวันนึงลูกค้าในร้านคุณออกมาบอกว่านี่คุณเจ้าของร้านผมอยากเล่นเกมฟรีสักหน่อยแต่ขอโน่นนิดนี่หน่อย หรือว่าขอเล่นเกมแถมขนมสัก 2 ห่อ แถมน้ำสักขวด คุณจะยอมได้มั้ย แน่นอนคุณไม่ยอมแน่ๆ เพราะคุณคิดว่าคุณมาทำร้านเน็ตคุณต้องลงทุนมากมายขนาดไหน อะไรมาเล่นแล้วยังจะขอเล่นฟรีบ้าง หรือเล่นแล้วจะเอาของแถมบ้าง ใจเขาใจเรานะ คุณเองเป็นลูกค้าของเขาคุณจะเอาของเขาฟรีๆ คุณบอกทำไมไม่ให้ฟรีละ ไม่ได้เรื่องเลย ไม่ดีเลย เห็นแก่เงินหน้าเลือด แต่ถ้าลูกค้ามาขอคุณเล่นฟรีบ้างละ คุณจะคิดอย่างไร??? ผมเองก็แค่อยากให้ทุกคนได้มองเห็นถึงธรรมชาติของตลาดว่ามันเป็นอย่างไร มันแข่งกันอย่างไร ไม่ไช่มองแบบยุคอาม่าอาซิ้ม ที่ว่ามีก็ขายไม่มีก็ไม่ขาย ขายได้ก็ดี ขายไม่ได้ก็เก็บไว้ขายวันอื่นได้อีก รู้วางแผนการตลาดกันเสียบ้าง ไม่อย่างนั้นคุณอาจจะต้องมานั่งบ่นว่าทำไมไม่ค่อยมีลูกค้าเลย แต่ทำไมอีกร้านหนึ่งคนถึงได้เยอะ

สรุปว่าทุกอย่างอยู่ที่ความพอใจ ความเหมาะสม ความกล้าที่จะลงทุนเพิ่ม หากคุณคิดดูแล้วมันไม่เหมาะสมที่ลงทุน คุณจะไม่ทำก็ไม่มีคนว่า เพราะมันเป็นธุรกิจคุณ คุณจะไปได้ดีไปได้สวย หรือจะล้มหายตายจากไป ก็ขึ้นอยุ่กับการตัดสินใจของคุณ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:39:00 am »
ง่ายๆครับพวกที่เดือดร้อนตรงนี้คงเป็นพวกตั้งราคาชั่วโมงถูกๆอย่างผมชั่วโมงละ 15 บาท จ่ายให้ 2 ค่ายตอนนี้รวมๆ ก็เกือบหมื่นต่อปีผมว่ามันไม่เยอะนะกับกำไรที่เราได้มา ลูกค้าก็เพิ่มขึ้น   

Sirirat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 09:58:56 am »
ที่ร้านชั่วโมงละ 20 ค่ะ แต่ไม่ได้คิดจะเสียเงินกับ icafe คิดว่าไม่จำเป็น และของ Asiasoft ก็ไม่ได้ซื้อเหมือนกัน ถามลูกค้าแล้วลูกค้าบอกได้แค่นิดหน่อยพี่ไม่ต้องเสียเงินหรอก

ออฟไลน์ kaiyin

• ศิษย์ก้นกุฏิ ...ปี.2
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:03:39 am »
     ไม่รู้สินะ ผมว่าเรื่องแบบนี้มันอยุ่ที่ความพอใจของแต่ละคนของแต่ละธุรกิจ ไม่ว่าจะธุรกิจไหนการแข่งขันก็ย่อมมีย่อมเกิดทั้งนั้น ถ้าคุณใจไม่ถึงพอจะลงทุนเพิ่มก็ไม่เป็นไร เรื่องนี้ถือว่าเป็นวิสัยทัศน์ของแต่ละคนแต่ละองค์กรไป เปรียบเทียบง่ายๆ ก็เหมือนคุณขายอาหารแบบบริการตัวเอง คุณทำอาหารเสร็จมาร้อนๆแล้วส่งต่อให้ลูกค้าเพื่อนำไปรับประทานเองที่โต๊ะ ถ้าอย่างนั้น แค่มีโต๊ะเก้าอี้ จานชามช้อนซ่อม แค่นี้ลูกค้าของคุณก็กินอาหารของคุณได้แล้วจริงมั้ยคับ แล้วคุณก็คิดในใจว่าถ้ามีวิธีไหนที่ลูกค้าจะเอาอาหารไปทานที่โต๊ะได้สะดวกขึ้นก็น่าจะดีนะ แต่ถ้าวันนึงมีคนนำเสนอถาดรองอาหารมาขายให้คุณ ตรงนี้ละคับที่คุณต้องตัดสินใจว่า คุณจะซื้อถาดมาเพิ่มหรือไม่ต้องซื้อ เพราะถึงคุณไม่ซื้อลูกค้าของคุณก็ทานอารหารของคุณได้ตามปกติอยู่แล้ว หรือว่าคุณจะซื้อถาดมาเพื่อให้ลูกค้าของคุณได้รับความสะดวกสบายมากขึ้น เวลาที่ยกอาหารร้อนๆที่เสร็จใหม่ๆจะได้ไม่ลำบาก ไม่หกเลอะเทอะ ไม่ลวกมือลูกค้า (เป็นผมผมเลือกที่จะซื้อ เพราะผมถือว่าลูกค้าคือหัวใจสำคัญของร้าน ถึงแม้ว่าอาหารร้านคุณจะอร่อยเลิศแค่ไหนแต่ไม่เป็นมิตรกับลูกค้า ไม่มีการีบริการที่ดีให้ลูกค้า ก็ขายไม่ออกอยู่ดี)

ทำนองเดียวกัน คุณบอกว่าคุณอยากได้ถาดมารองอาหารให้ลูกค้า แล้วคุณถามคนขายว่าถาดนี้หน่ะเราขอฟรีได้มั้ย คุณคิดว่าการที่จะผลิตสินค้าหรือบริการอะไรสักอย่างจะไม่มีค่าต้นทุนการผลิตเลยหรือ คุณแค่ต้องการให้ได้รับความสะดวกความสบายโดยที่ไม่ต้องลงทุนอะไรเลยอย่างนั้นหรือ คุณอยากจะได้ถาดรองอาหารลูกค้า โดยที่คุณไม่ต้องเสียเงินซื้อเลยหรือ นี่หรือความคิดที่คุณกำลังคิดกันอยู่ กลับไปอ่านอีกรอบนะ ว่าการลงทุนทำอะไรสักอย่างมันต้องใช้เงิน คุณอยากจะได้ Icafe+ ฟรีๆ ให้เค้าบริการคุณฟรี มันจะเป็นไปได้หรือ ถ้าหากว่าวันนึงลูกค้าในร้านคุณออกมาบอกว่านี่คุณเจ้าของร้านผมอยากเล่นเกมฟรีสักหน่อยแต่ขอโน่นนิดนี่หน่อย หรือว่าขอเล่นเกมแถมขนมสัก 2 ห่อ แถมน้ำสักขวด คุณจะยอมได้มั้ย แน่นอนคุณไม่ยอมแน่ๆ เพราะคุณคิดว่าคุณมาทำร้านเน็ตคุณต้องลงทุนมากมายขนาดไหน อะไรมาเล่นแล้วยังจะขอเล่นฟรีบ้าง หรือเล่นแล้วจะเอาของแถมบ้าง ใจเขาใจเรานะ คุณเองเป็นลูกค้าของเขาคุณจะเอาของเขาฟรีๆ คุณบอกทำไมไม่ให้ฟรีละ ไม่ได้เรื่องเลย ไม่ดีเลย เห็นแก่เงินหน้าเลือด แต่ถ้าลูกค้ามาขอคุณเล่นฟรีบ้างละ คุณจะคิดอย่างไร??? ผมเองก็แค่อยากให้ทุกคนได้มองเห็นถึงธรรมชาติของตลาดว่ามันเป็นอย่างไร มันแข่งกันอย่างไร ไม่ไช่มองแบบยุคอาม่าอาซิ้ม ที่ว่ามีก็ขายไม่มีก็ไม่ขาย ขายได้ก็ดี ขายไม่ได้ก็เก็บไว้ขายวันอื่นได้อีก รู้วางแผนการตลาดกันเสียบ้าง ไม่อย่างนั้นคุณอาจจะต้องมานั่งบ่นว่าทำไมไม่ค่อยมีลูกค้าเลย แต่ทำไมอีกร้านหนึ่งคนถึงได้เยอะ

สรุปว่าทุกอย่างอยู่ที่ความพอใจ ความเหมาะสม ความกล้าที่จะลงทุนเพิ่ม หากคุณคิดดูแล้วมันไม่เหมาะสมที่ลงทุน คุณจะไม่ทำก็ไม่มีคนว่า เพราะมันเป็นธุรกิจคุณ คุณจะไปได้ดีไปได้สวย หรือจะล้มหายตายจากไป ก็ขึ้นอยุ่กับการตัดสินใจของคุณ

ผมเห็นด้วยนะครับ

ผมมีทั้ง 2 ค่ายอาละครับ แต่ ว่า อยู่คน จะเลือกอาครับ ทำร้านเน็ตยังไงต้องมัการลงทุนเพิ่มครับ ถ้าคิดว่าจะเอาทุนคืน เหรอครับ

มันยากนะครับ ไม่ช่าย สัก 5-6 ปีก่อน นะครับ

ensors

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:11:19 am »
ถูกครับทำอะไรย่อมมีต้นทุน แต่การที่เค้าเสนอระบบ icafe มาให้ ผมว่ามันไม่ใช่การบริการลูกค้าน่ะสิครับ

การบริการมันไม่ได้อยู่ที่เจ้าของร้านหรอครับ? ลองทบทวนดูให้ดี ว่าเราตกเป็นเครื่องมือทางธุรกิจของใครอยู่รึปล่าว

นานาจิตตัง ใครมีกำลังจ่ายก็จ่ายครับ ส่วนผม ยืนยันแบบเดิม ไม่จ่ายครับ ไม่ต่างกันเลย

ensors

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:20:21 am »
อีกอย่างครับ จากการเก็บข้อมูลที่ร้านผม

เหตุผลที่ ลูกค้าจะเลือกเล่นร้านใดร้านหนึ่งนั้น มีปัจจัยดังนี้

1. เจ้าของร้าน (ดีหรือร้ายขึ้นอยู่กับการพูดจาและการปฏิบัติต่อลูกค้า)
2. ประสิทธิภาพของเครื่องและความเร็วอินเตอร์เน็ต (เล่นแล้วไม่กระตุกเน็ตแรงๆ ลูกค้าก็พอใจแล้ว)
3. บรรยากาศของร้าน (แอร์เย็น มีเครื่องเพียงพอ มีสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ)
4. มีเกมหลากหลาย

เห็นไหมครับ ไม่มีใครถามหา icafe สักคน ลองพิจารณาดูละกันครับ มองให้กว้างกว่านั้นครับ ไม่อยากให้มองว่านี่เป็นการลงทุนเพื่อเรียกลูกค้า สิ่งเรียกลูกค้าจิงๆ ไม่ใช่ promotion พวกนี้เลยครับ แต่มันอยู่ที่ปัจจัยอย่างอื่นมากกว่า

แทนที่จะจ่ายปีละ 3-4 พัน เอามาปรับปรุงเครื่องเราไม่ดีกว่าหรือครับ พี่น้อง ที่พูดมาทั้งหมดนี้ไม่ได้หวังจะสร้างกระแสแต่อย่างใด เพียงแต่อยากให้มองกว้างๆครับ จะได้ไม่ถูกใช้เป็นเครื่องปั๊มเงินของบริษัท

ออฟไลน์ scrolllock

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:32:08 am »
กำ เสียเงินด้วยหรอ  ตอนแรกนึกว่าไม่เสียซะอีก

ไม่เอาดีกว่า

ลาขาด

ออฟไลน์ VIOS

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 11:37:01 am »
พอดีผมไม่มีลูกค้าประเภทบ้าปั๊มยศ มีแต่แค่บ้ายิงหัวอย่างเดียวตังซ่อมปืนในเกมหมดก็สมัครเอาตัวใหม่มาเล่น ไม่เคยเห็นใครยศเกินร้อยโทเลย ดังนั้นหมดจึงไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม :)

ออฟไลน์ jibi

• VIP Group
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 02:37:32 pm »
หยุดซื้อ ก็หยุดขาย

คุนซื้อ คนอื่นก็ต้องซื้อ แล้วเสียเงินเพื่อ..????

ร้านคุณเก็บ20 มีเงินซื้อ พอ ร้าน10 บาท เห็นเด็กหาย ร้านคุณมีbonus มีข้อเปรียบเทียบ เขาก็ต้องกัดฟันซื้อ แล้ว ประโยชน์ คือตรงไหน

ตอบทีครับ จ้าวนายยย...

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:23:41 pm »
 อ่านดูแล้วท่าทางจะมีคนแอนตี้เยอะกว่านะคับ แต่ผมคนนึงเลือกที่จะซือ้เพราะผมถือซะว่าเราจ่ายค่าลิขสิทธิ์เกมส์ที่เขาเปิดเซิฟเวอร์ให้เราเอาเกมส์มาหากินกันอยู่ทุกวันนี้ ถามสิว่าถ้า sf ปิดเซิฟผมว่าร้านเกมส์คงเงียบไม่น้อย ที่ผมเลือกซื้อก็เพราะนอกจากมี+10% แล้ว ยังมีแจกไอเทมทุกครั้งที่ล็อกอิน และจะแจกไอเท็มใหญ้เดือนละครั้ง เด็กที่ร้านผมก็ชอบกันครับ ตอนนี้ลูกค้าร้านไกล้ๆผมก็แห่มาเล่นร้านผมกันแน่นเชียว อีกอย่าง+10% กับไอเท็มที่รับจากร้านผมไปไมสามารถใช้เล่นที่ร้านเถื่อนหรือเล่นที่บ้านได้มันจะไม่โชวไอเท็ม ต้องเล่นที่ร้าน สมาชิก แล้วผมก็เลือกที่จะซื้อแค่1800 บาท 6 เดือน gold+premiem เค้ามีให้เลือกตั้งแต่ 30 วันไปจนถึง 360 วันไม่ได้บังคับเป็นรายปีซะหน่อย ถ้าภายใน 6 เดือนมันไม่มีอะรหดีขึ้นหรือเกิดปัญหาขึ้นผมก็หยุดซื้อ กำไรแค่วันเดียวก็เหลือเฟือแล้วครับ อย่าคิดมากถือซะว่าจ่ายค่าลิขสิทธ์เกมส์ละกัน แล้วร้านที่เครื่องเยอะก็ไม่ต้องซื้อตามจำนวนเครื่องเหมือนเอเชียซอฟ เพราะ1ไอพีได้ 30 เครื่อง ผม 16 เครื่อง 1800 ซื้อเอเชียซอฟตั้ง 16000 ยังซื้อกันได้ แถมต่ออายุก็ถูกบังคับ แบบนี้จะต่อไม่ตอ่ก็ได้ ไม่ต่อก็หยุด ไม่รู้ละนะเด็กที่ร้านผมชอบกันมากมายเพราะได้ไอเท็ม ขโมยปืนทุกวัน บางคนได้ซุปเปอร์บอมเปิดได้เงินเป็นล้าน ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ ถ้ากลัวว่าพวกนายทุนจะรวยงั้นพวกเราก็ต้องหยุดใช้โทรศัพท์ หยุดใช้เน็ตกันสิครับ สิ่งเหล่านี้รายได้มหาศาลกว่าอีก แต่ละคนติดกัน 3 4 5 เส้นเดือนนึงเป็นหมื่นๆก็ยอมทั้งที่1 พอร์ท มันเอาไปแชร์กันเป็น 10 คิดดูพอร์ทนึงมันได้เป็นหมื่นๆ แต่จ่ายสัมปทานรัฐนิดเดียว
 ผมซื้อเพราะ ลูกค้าผมชอบ ไม่มีใครอยากเสียตังแต่ถ้าเสียแล้วมันได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าก็น่าจะเสีย 

Tmaster

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 03:44:23 pm »
สรุปว่าร้านได้อะไรบ้างเนี่ย

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 04:49:16 pm »
ข้อมุลที่ได้ มองโลก ด้านเดียวไปรึป่าวครับ  มันแล้วแต่ความคิดใคร ความคิดมัน ที่บอกว่าที่ร้านซื้อ Icafe+ ร้านใกล้ ยังมาเล่น คงอีกไม่นาน หรอกครับ ร้านใกล้คุณ คงแห่ซื้อเหมือนกัน เมื่อเกิดการซื้อกันมากๆขึ้น คุณก็จะเข้าสู่จงจรของ บริษัทนี้ไปโดยไม่รู้ตัว  เหมือน ที่ เอเซียซอฟมันทำกับพวกคุณ คนที่เพิ่งเปืดร้านใหม่ คงยังไม่รู้ ข้อมูล ที่เอเซีซอพ ทำไว้อย่างไร บริษัท นี้ก็เช่น กัน   ผมเชื่ออยุ่อย่างหนึ่งว่า อีก ไม่นาน บริษัทนี้จะทำได้ตามเป้าหมาย
เพราะ อะไร นั้นหรือ  จุดอ่อน ของพวกเราไง ที่ร่วมตัวกันไม่ได้ และก็ มีศักศรี มากมาย ต้องการเอาชนะร้านอื่น ซึ่งเป็นจุดอ่อน ที่หน้าเสียดายจริงๆ ดูอย่าง พวก ลิขสิท ซิครับ อาศัย ช่องว่างทางกฏหมาย หากิน กับ พวกเรา  เช่นเดียวกัน บริษํท มันก็อาสัยจุดอ่อน นี้เหมือนกัน ที่ออกมาพูด ไม่มีเจษตนา สงเสริม ให้ซื้อหรือไม่ซื้อ เพียงแค่แสดง ความคิดผม   ถ้ากระทู้นี้ มี2ด้าน ด้านหนึ่งสนับสนุน ให้ซื้อ อีกด้าน ไม่ขอซื้อ (ไม่ใช่สนับสนุนให้ไม่ซื้อนะครับ แต่ไม่ซื้อ) ผมคงอยู่ฝ่ายที่ไม่ซื้อครับ เพราะ ถ้า คุณสร้างมารตฐาน ในอนาคต อันใกล้ จะมี โครงการแบบนี้เกิดขึ้นมาอีก  และวันนั้น คุณอาจไม่พูดเหมือนวันนี้  เรื่องค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น สำหรับร้านที่กระเป๋าหนักคงไม่มีปัญหาเท่าไร แต่ร้านผม ร้านเล็กๆครับ ไม่มีเงินมากพอที่จะเพิ่มค่าใช้จ่ายส่วนนี้หรอกครับ คงเก็บไว้อับเกรดเครื่องดีกว่า  เพราะผมเชื่อว่า ไม่มีicafe+ ลูกค้ายังคงใช้บริการที่ร้านเยอะเหมือนเดิม ต่อให้ร้านข้างๆซื้อก็ตาม ผมมั่นใจว่าลูกค้าไม่ไปแน่นอน  ผมไม่เชื่อว่า ระบบ icafe+ จะเป็นตัวชี้วัด ความพึ่งพอใจของลูกค้าได้   คุณ กับ ร้านคุณมากกว่า ที่จะทำให้ลูกค้าเลือกว่าจะเล่นร้านคุณ รึร้านคนอื่น  :-*

ensors

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 04:56:56 pm »
ถูกครับ ขอลุกขึ้นยืนแล้วปรบมือให้เลยครับ พูดได้ดีครับ

อย่าเอาตัวเราเข้าไปอยู่ในแผนของเค้าสิครับ เราสิต้องเป็นคนวางแผน อิอิ (อาจจะดูเวอร์ไปนิด แต่เราทำได้ครับ)

ออฟไลน์ mrkai999

• สัมมนาทำ Server ! พี่น้องร้านเน็ต ร้านเกม ร้านคอม อยากทำเป็นลงทะเีบียนด่วน...
  • รุ่นTHE
    • mrkai999
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 05:55:39 pm »

สโลแกน ข้างบน สำหรับผู้เล่นนะครับ

แต่ ถ้าเป็น สำหรับร้าน หุๆๆ

สำหรับ ร้านเกม
SF  จ่ายเงิน ฟรีๆ ทุกชาติ ไป....    8)
http://ossc.in.th/forum/index.php?topic=577.0

โครงการรักความเป็นไท ใช้ซอฟต์แวร์ถูกกฎหมาย ช่วยชาติประหยัด ช่วยลูกหลาน
http://www.facebook.com/groups/netcafefreedom/

vasana999

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 06:59:50 pm »
อย่าซื้อเลย ครับ จะได้เท่ากันทุก ร้านเราจะได้ไม่ต้องมีค่าไช้จ่ายเพิ่มครับ

kriangsak

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 07:24:37 pm »
1. ร้านคุณซื้อได้ ร้านอื่นซื้อตาม ถามว่า เพื่ออะไร
2. เกมส์เค้าหากร้านพวกเราไม่ลงให้ เกิดหรือเปล่า
3 .เกมส์เค้าดังได้เพราะพวกเรา พอดังแล้วหาทางมาเก็บตังเราอีก ถูกหรือครับ ทำไมไม่เก็บตามบ้านคือ ไม่ใช่ icafe หมายถึงต้องเสียตัง แล้วให้มาเล่นที่ร้านฟรี แบบนี้เป็นการช่วยเราด้วย ไม่ดีกว่าหรือครับ
4. เรื่องพูดจา "สนตรีน" เป็นมานานแล้วครับ รากฐานก็คือ มันไม่ได้เห็นหัวร้านเกมส์อยู่แล้ว สุดท้ายก็มาตลบหลังเราอีก

****************** หยุดซื้อครั้งนี้ เพื่อตอกย้ำให้ค่ายอื่นรู้ว่า "นี่ไม่ใช่ระบบที่จะมากอบโกยกับร้านเกมส์"    คุณไม่มีเรา เกมส์คุณจะดังหรอ  *********************

ขอความร่วมมือด้วยครับ

ออฟไลน์ jibi

• VIP Group
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 08:01:40 pm »
ซื้อไปเหอะ  อยากจะเอาชนะก็.. เอา ตามบายเหอะ เด๋วก็รู้เอง ว่า ไอ้ร้านเกมส์โง่ๆนี่แล่ะแพ้ ที่ชนะอ่ะ บริษัทเกมส์

เด๋วอีกหน่อยก็เตรียมตัวซื้อ
ini3 plus
winnner  ip bonus

และต่างๆนาๆ ซื้อเข้าไป เอาให้เหมาะ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:38:15 am »
มันต้องอย่างนี้ครับถูกใจผมมากเลย  :c_laugh:
b]ย้ำอีกทีครับ เกมส์ ดังได้เพราะร้านเนตและเกมส์ ถ้าไม่ใช่เพราะร้านเกมส์ ช่วยโปรโมทรึ ถามว่า เกมส์อันดับ1  2  3
จะเกิดขึ้นไหมถ้าไม่ใช่ร้านเกมส์ที่ช่วยกันโปรโมทหรอกรึ  ไม่ใช่เพราะร้านเกมส์รึ SF ถึงได้ครองตลาดเยอะขนาดนี้ ถ้าลองทุกร้านลบเกมส์นี้ซิ แล้วเอา เกมส์อื่นมาโปรโมท ดูซิมันจะยังดังอยู่อีกไหม  พอดังแล้ว ดูซิสิ่งที่ได้ตอบแทนที่อุตส่าโปรโมท ผลที่ได้รับ  มันน่าสมน้ำหน้าตัวเองไหม [/b]
ผมรู้สึกว่าหลายๆข้อความ ที่มีอุดมการเดียวกัน คือไม่ซื้อ สำหรับที่ซื้อก็ไม่ว่าผม อยู่ที่ความพอใจ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:41:50 am »
มันต้องอย่างนี้ครับถูกใจผมมากเลย  :c_laugh:
ย้ำอีกทีครับ เกมส์ ดังได้เพราะร้านเนตและเกมส์ ถ้าไม่ใช่เพราะร้านเกมส์ ช่วยโปรโมทรึ ถามว่า เกมส์อันดับ1  2  3
จะเกิดขึ้นไหมถ้าไม่ใช่ร้านเกมส์ที่ช่วยกันโปรโมทหรอกรึ  ไม่ใช่เพราะร้านเกมส์รึ SF ถึงได้ครองตลาดเยอะขนาดนี้ ถ้าลองทุกร้านลบเกมส์นี้ซิ แล้วเอา เกมส์อื่นมาโปรโมท ดูซิมันจะยังดังอยู่อีกไหม  พอดังแล้ว ดูซิสิ่งที่ได้ตอบแทนที่อุตส่าโปรโมท ผลที่ได้รับ  มันน่าสมน้ำหน้าตัวเองไหม

ผมรู้สึกว่าหลายๆข้อความ ที่มีอุดมการเดียวกัน คือไม่ซื้อ สำหรับที่ซื้อก็ไม่ว่าผม อยู่ที่ความพอใจ

ออฟไลน์ eaksum

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 02:07:58 am »
ผมว่าแค่การซื้อบัตรเติมเงินก็เป็นช่องทางสร้างกำไรได้แล้วใครอยากเทพก็เติมเงินจะได้ไม่เป็นภาระกับผู้ประกอบการอย่างเราถามว่าถ้านไม่มีร้านอย่างเราลงเกมส์นี้แม้แต่บตรเติมยังไม่มีคนซื้อเติมเลย

LoveMom

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 02:49:18 am »
เราก็คิดว่า icafe ไม่น่าจะมีผลกับจำนวนลูกค้าในร้านเช่นกัน เอาง่าย ๆ ร้านเราไม่มีของเอเซียซัคแต่ร้านข้าง ๆ มี ลูกค้าเราก็ไม่เคยร้องขอ ตอนร้านยังไม่เปิดก็ลูกค้าประจำร้านเราไปเล่นร้านข้าง ๆ (ที่เป็นสมาชิกเอซียซัค) พอร้านเราเปิดก็ย้ายมาเล่นร้านเรา ตอนโดดเรียนมาร้านเราไม่รับ ก็ไปเล่นร้านอื่น (ที่เป็นสมาชิกเอเซียซัค) พอบ่าย 3 ก็ย้ายมาเล่นร้านเรา

ถ้าต้องเสียเงินเป็นสมาชิกแล้ว ไม่รู้ลูกค้าจะเพิ่มขึ้นหรือป่าว แต่ที่แน่ ๆ รายจ่ายเพิ่มขึ้นอีกอย่างแล้วแน่นอน ปัจจุบันลูกค้าก็ไม่ได้น้อยอยู่แล้ว เราก็เลยคิดว่าไม่จำเป็นต้องเดือดร้อนกับการเอาเงินไปจ่ายสิ่งเหล่านี้เพิ่มมาอีก

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:27:49 am »

ก็ต้องการให้ซื้อตามไง มันจะได้รู้ว่าค่าใช้จ่ายเพิ่ม มันก็ต้องเพิ่มราคาต่อชั่วโมง ไม่ก็กัดฟันสู้ต่อไปแบบเดิมรอวันตาย

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 03:46:28 am »
 จิงๆเลย ถ้าเราคิดจะไม่ซื้อร้านเกมส์ทุกร้านก็ต้องมาร่วมมือร่วมใจกันเป็นหนึ่งเดว แล้วไม่ซื้อทุกร้าน ลูกค้าก็ไม่เกิดการเปรียบเทียบ นี่อะไรต่างคนต่างไม่ยอม ที่ผมต้องซื้อก็เพราะร้านอื่นเขาซื้อแล้วเด็กมันถามหา เพราะลูกค้าแต่ละร้านจะไม่เหมือนกัน ร้านคุณอาจจะไม่มีใครถามหา แต่ร้านผมเด็กมันเรียกร้อง ผมเองก็รอดูท่าทีบริษัทนี้เหมือนกันว่ามันจะเอาเปรียบเกินไปมั้ยถ้ามากไปผมเองก็ไม่สนับสนุนเหมือนกัน มีที่ใหนขายของให้มันแล้วมันยังจะมาขูดรีดเราอีก ต่อไปมีบริษัทอื่นมาแนวนี้ผมจะไม่เอาเกมส์มาลงละ แค่นี้เด็กมันก็ไม่รู้หรอกว่ามีเกมส์ใหม่ออกมา ตอนนี้จับตาดูค่าย วินเนอร์ไว้นะคับ หลายเกมส์อยู่ แต่ร้านผมขายไม่ออกเลย ไม่มีเด็กเล่นตอนนี้ของเอเชียซอฟก็ไม่มีเล่นดเลย มีบ้างก็ ออดิชั่น แล่นแต่ไม่เติมแคส จะคอยดูมันเจ๊งวันเจ๊งคืน ทรู เองฏ้มองการตลาดตรงนี้แล้วเห็นว่าเป็นขุมทรัพย์มหาศาล รวยเร็วกว่าขายบัตรซะอีกคิดดู สมุติ ร้านเกมส์ทั่วไทย 20000 ร้าน 20000x3600=720,000,000 เจ็ดร้อยยี่สิบล้าน เหนาะๆ แต่ยิ่งคิดก็ยิ่งปวด ผมก็ว่าจะลองทำประชาพิจารเด็กดูว่า มีใครอยากได้มากน้อย ถ้าไม่มากผมจะยกเลิกทั้งหมดทุกค่าย เพราะร้านเถื่อนมันไม่ซื้ออะไรเลยมันยังอยู่สบายอุรากว่าเราซะอีก เอาสิ มึงจับกุยิง

ออฟไลน์ compro1234

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 04:08:54 am »
 เห็นด้วยกับคุณ jibi ถ้ามันไปได้เราจะรับภาระนักแน่ๆๆจริงๆแล้วมันขายบัตรก็ได้ตังกันเด็กอยู่แล้วอยู่แล้วเราเป็นคนกลางขายบัตรไห้แล้วยังต้องจายค้าicafeทุกค่ายอีกเราได้ชม10บาทมีหวังตายกับตาย :-X

sitmongkol

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 10:09:51 am »
มันหากินกับการเติมบัตรก็เกินพอแระมันยังจะมาเอากะร้านซึ่งเป็นผู้โปรโมตเกมส์ให้มัน  ผมคนหนึ่งแหละไม่ง้อครับ เกมส์อื่นเยอะแยะถ้าจะมาเก็บเงินผมจะลบเกมส์มันต่อหน้าเลยจะเอาไว้ทำพรื้อไร จิงแล้วมันต้องให้เราต่างหากล่ะไม่ใช่เราไปให้มัน ค่าย Winner  ครับเค้าจ่ายเราเราต้องสนับสนุน