บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ว่าเรื่องจริงหรือเท็จ สำหรับจำเลยสังคมอย่างเรา  (อ่าน 3995 ครั้ง)

ออฟไลน์ al2mchiro

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
ความตบหัวแล้วเสียงดังของไอเอกทำให้เกมถูกมองในแง่ลบ [No. 0]
จากกรณีที่มีการฆ่าปาดคอแท๊กซี่รายหนึ่ง....แถวบ้านผมจรัญ77
(ผมอยู่ 71)เวลาประมาณตี 2 ผมและผองเพื่อนได้ไปเก็บเวลเกม cabal กัน
ได้ข่าวจากน้องๆแถวบ้านว่ามีการฆาตกรรมที่ซอยขายของเก่า
จึงได้รวบรวมกำลังพลยกโขยงไปดูในที่เกิดเหตุ...ภาพที่เห็นคือ taxi สีชมพู ที่มีคนถูกฆาตกรรมภายในรถ..โดยตำรวจสามารถจับผู้ต้องหาได้
ผมเลยไปดูหน้ามัน...อ้าว..ไอเอกนี่หว่า..ไอ้นี่นะฆาตกร?
พวกผมก็เลยงงว่าไอ้นี่มันบ้าป่าววะ...ยังเคยมาซื้อของที่7-11ผมเลย
แล้วข่าวที่ลงก็ลงสถานที่มั่วมากๆ...บางเล่มบอกคาร์ฟูร์สาขา บางพลัด
บ้านผมมันมีคาร์ฟูร์ที่ไหน....มีแต่โลตัส
แต่สาเหตุที่มันทำ..ผมว่าไม่ใช่เกมหรอกครับ
เพราะว่าผมไม่เคยเห็นมันเล่น GTAเลย..เห็นเล่นแต่ SF กับ RAN
อาจจะเป็นข้ออ้างมากกว่า..มันบอกว่าบ้านมันไม่มีตังค์...
แต่วันเกิดเหตุ..มันบอกแม่มันให้มา 500บาท (เยอะกว่าแม่กรูให้อีก..แม่กรูให้ 100 เดียว)แล้วนี่มันวางแผนมา 3ครั้งแล้ว..2 ครั้งแรกไม่กล้า...ครั้งสุดท้ายที่โดนจับเลยเป็นคราวซวยของลุง
-เหตุผลที่มันฆ่า ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเกมเลย..ข้ออ้างมากกว่า
อาจจะมีหลายสาเหตุที่มันทำ..เช่นติดเงินพนันบอล(แถวบ้านผมโต๊ะบอลเยอะมาก..มีเจ้าหน้าที่รัฐมาเกี่ยวด้วย)
ถ้าผมเล่นเกม SF ผมคงเอาปืนไปยิงคนแล้ว
ถ้าผมเล่น CABAL ผมคงแปลงร่างถือเคียวไปฟันคนแล้ว
ถ้าผมเล่น RAY CITY จำเป็นไหมที่ผมต้องไปแข่งรถด้วย
ถ้าผมเล่น ACE ผมต้องนั่งเครื่องบินยิงคนแล้วดิ
*อยากให้เจ้าหน้าที่รัฐ คิดนิดนึง.มันอยู่ที่สันดานเด็กมากว่า
อย่ามาโทษเกมเลยครับ

ที่มา http://www.munkonggadget.com/webboard_669927_15025_th?lang=th
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องจริงหรือเท็จ ผมว่าการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ ก็น่าจะสอบสวนจากเพื่อนของผู้ต้องหา โรงเรียนของผู้ต้องหา อีกทั้งตรวจค้นเครื่องคอมพิวเตอร์ของผู้ต้องหา ว่ามีเกมส์ GTA หรือไม่ ถ้าเครื่องคอมพิวเตอร์ไม่มีเกมส์ GTA ผมว่าท่าทางงานจะเข้าพวกสื่อไร้จรรยาบรรณอย่างแน่นอน

มีปัญหา อย่าโทษเกมส์
Signature cleanned by Admin

ออฟไลน์ Killer-G

• มหาลัยรัฐบาล
บ่นให้ใครฟังอ่ะ
พวกโง่ๆที่คอยออกกฏมันไม่เข้ามาอ่านหรอกนะ

ออฟไลน์ al2mchiro

• **
บ่นให้ใครฟังอ่ะ
พวกโง่ๆที่คอยออกกฏมันไม่เข้ามาอ่านหรอกนะ
ไม่ได้บ่นแค่เอามาให้อ่านก้อแค่นั้น ถ้าไม่อ่านก็หลีกทางไป อย่ามากวนส้น ทีนแบบนี้ โตๆ กันแล้ว เอามาให้อ่านแสดงความเห็นกันก้อแค่นั้น เพราะร้านอินเตอร์เน็ตทุกวันนี้ ก้อเป็นจำเลยสังคมพออยู่แล้ว จะดีจะเหรี้ยก้อโทษแมร่งแต่เกมส์

somnuk9820

• บุคคลทั่วไป
โทษเกมนะมันง่ายดี
เมื่อก่อนโทษแก๊สโซฮอล เดี๋ยวนี้เห็นมีแต่ใช้แก๊สโซฮอล
ตอนนี้โทษเกม คงอีกไม่นานมีแต่ให้เล่นเกม

คิดกันให้ดีๆ เล่นเกมไม่ใช่สิ่งที่เลวร้ายนะครับ ค่อนข้างไปในทางที่ดีซะด้วยซ้ำ ได้ฝึกทักษะทางสังคม ได้ฝึกทักษะทางเทคโนโลยี ได้ความสนุกสนาน ได้คลายเครียด ช่วยแบ่งเบาภาระผู้ปกครอง 

ตอนนี้ที่ร้านให้ทำสมาชิก มีสมาชิก 215 คน ที่มีปัญหาผู้ปกครองมาตามห้ามเล่นแค่ 2คน คิดเป็นเปอร์เซ็นต์ก็ประมาณ 1% สาเหตุที่ห้าม เพราะไม่มีเงิน อยากให้เอาเงินไปซื้อของกิน ก็เท่านั้นเอง

ที่มองเห็นเกมเป็นสิ่งเลวร้ายนั้นเป็นกลุ่มผู้ปกครองที่ซื้อคอมไว้ให้ลูกเล่นที่บ้านแล้วไม่สามารถคุมเข้มงวดลูกตัวเองได้มากกว่า เลยมาลงที่เกม กรรม........

ร้านเกมส่วนใหญ่ให้การดูแลเด็กเป็นอย่างดีอยู่แล้ว  สำหรับร้านไหนที่ยังไม่ดีก็ปรับปรุงหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ boyboyguy

• **
  • สวัสดี
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  สันดานเด็กเอง  อ้างไปทั่ว 

cyber1234

ออฟไลน์ softxg

• µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§àËç¹µ¹
  • มหาลัยรัฐบาล
  • µ¹à»ç¹·Õè¾Öè§áË觵¹
    • ʹã¨àÅÕ駻ÅÒ µÔ´µèÍ ÃÒªÒ»Åҷͧä´é¤ÃѺ
เกมก้อส่วนหนึ่ง แต่โทษเกมอย่างเดียวก้อคงไม่ได้นะ  >:(

ออฟไลน์ poompui

• **
 :omg:    น่ากลัวจางงงงง...ง

ถ้าผิดที่เกมส์ GTA ป่านนี้ตำรวจคงไม่มีที่อยู่แล้วหล่ะ

ออฟไลน์ BATMAN_979

• นักเรียนประถม
ร้านเกมส์ตกเฝ็นผู้ร้ายสังคม โดย ฝริยาย  รัฐบาล บ่ รู้ จะโทษ ใคร ก็ ลง ที่ เกมส์ นี้ ล่ะ

ออฟไลน์ vasit101

• นักเรียนประถม
ก็แค่คนเลวๆชอบเล่นเกมแล้วมาหาว่าเกมทำให้คนเลว

boyzaboy

:shout:
เกมไม่ดีก๊ให้ไปปิดบริษัทเกมมันไปเลยจะได้ไม่มีเกมให้เล่นอีกจะได้ไม่ไปโทดเกมกัน

happy007

ร้านผมซื้อลิขสิทธิ์ GTA  ตามที่ลูกค้าร้องขอเพราะลูกค้าร้านผมไม่มีคนบ้ามาเล่นเกมส์     แต่ตอนนี้ต้องเอาออกจากเครื่องทั้งหมด  เด็กในร้านบอกผมว่าคอยดูนะพี่  เกมส์ต่อไปที่ต้องห้ามเล่น.......จะมีมาเรื่อยๆๆๆๆพวกอยากดังมีเยอะ
เด็กร้านผมบอกว่า  (รัฐบาลโง่) ผู้ใหญ่โง่กว่าเด็ก แก้ปัญหาไม่ถูกจุด เพราะไม่มีปัญหาบริหารประเทศ 
รัฐธรรมนูญไม่ดีก็ต้องแก้   ปปช. ไม่มีที่มาที่ถูกต้องก็ต้องแก้    คลส.ขัดขวางความรวยก็ต้องวางเพลิง
ต่อให้มีคดีเกี่ยวกับเกมส์  คุณก็แก้ตามปัญหานั้นๆๆๆ  พวกบ้าจี้บริหารงาน
โทษทีครับต้องต่อยอดความคิดเด็ก....

clack

เด็กมันหัวหมอ ลองมันบอกว่าปล้นฆ่าเพราะจะเอาเงินไปเที่ยวไปเซพยาสิ ติดคุกหัวโต...
พอบอกว่าติดเกม กลายเป็นเหยื่อของร้านเกมซะงั้น ผู้ใหญ่ก็บ้าจี้ตามซะงั้น
ประโคมข่าวซะใหญ่โต(สื่อ) เกมมันเข้ามาเป็นชาติแล้ว  :dang: :dang: :dang:

neanjing

เซงเนอะ เชื่อเด็กไปได้ คนเล่นเกมตั่งเยอะไม่เห็นจาทำตามเลย 

มันก็แค่ ตามกระแส อิอิ