เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรึกษาเรื่อง Load Balance  (อ่าน 5156 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakoung

• นักเรียนประถม
อยากปรึกษาเรื่อง Load Balance
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 01:43:34 pm »
คือว่าที่ร้านผม มีเน็ต 2 สายครับเป็น ADSL ทั้งคู่ ของ  TOT กะ TT&Tอยากหาวิธีการเพิ่ม แบนวิทด์ในร้านด้วยการใช้ตัว LB  อยากทราบว่าควรใช้หรือไม่อย่างไร และ ถ้าควรมีของอ่ะไรยี่ห้อ + รุ่นที่น่าเล่นบ้างครับ ที่ราคาไม่เกิน 10000 ผมเคยศึกษาดูแล้วมีคนแน่ะนำ Linksys AV042  ตัดสินใจว่าจะซื้อแล้ว แต่ไปคุยกะร้านที่ 1000 ทิพ เค้าบอกว่า จริงๆแล้วตัวนี้มันเหมาะกับร้านเน็ตพี่ ร้านเกมส์ใช้ไม่ดีหรอก  เลยกลับมาตั้งหลักหาข้อมูลอีกรอบ เท่าที่ดู ก็มี 2 ตัวที่เค้าแนะนำกัน คือ Linksys AV042 กับ D-Link Di-lb604  ผมมีความรู้ด้าน Network น้อยมากครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ ว่าควรทำแบบไหนยังงัยดี

แล้วการต่อ LB คือ   Adsl1 >>>>  Router 1 >>>> LB >>>> HuB  >>>>>  Com
                              Adsl 2 >>>>  Router 2 >>>> ^

ถูกต้องมั๊ยครับ  หรือว่าจะมีวิธีไหนที่จะใช้เน็ต ทั้ง 2 สายให้เกิดประโยชน์ได้มากกว่านี้บ้างเพราะปัจจุบันใช้ 1 เส้นแล้วอีก 1 ไว้สำรองครับ เท่าที่รู้ๆ ตัว LB มันมีคุณสมบัติที่อยากได้คือ ถ้าเน็ตสายไหนเน่า ก็จะสลับไปใช้เน็ตอีกสายได้อัตโนมัติ ทันที  และ 2 คือสามารถเลือกแต่แบบรวมความเร็วๆได้ คือ 2M+2M = 4M ถูกต้องมั๊ยครับ  อาจจะถามวกไปวนมานิดหน่อยก็ขอโทษด้วย รบกวนหน่อยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Signature cleanned by Admin

Tmaster

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากปรึกษาเรื่อง Load Balance
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:09:14 pm »
อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ pakoung

• นักเรียนประถม
Re: อยากปรึกษาเรื่อง Load Balance
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:13:07 pm »
มีลิงค์ข้อมมูลของทั้ง 2 ตัวมาให้เปรียบเทียบด้วย แก้ไขนิดนึงว่าของ Linksys เป็น RV042 นะครับ

D-Link   http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?p=291261
Linksys http://www.linksys.com/servlet/Satellite?c=L_Product_C2&childpagename=US%2FLayout&cid=1115416833192&pagename=Linksys%2FCommon%2FVisitorWrapper&lid=3319254480B01

คือโดยเป้าหมายหลักอยากจะให้เล่นเกมส์แล้วลื่นขึ้นกว่าเดิม ไม่กระตุกไม่แลค แล้วก็ถ้าไม่เกินความสามารถเกินไปก็อยากจะแยกสายเน็ตกะเกมส์ด้วย ควรใช้อุปกรณ์อ่ะไรเพิ่มเติมมั๊ย อยากลองศึกษาดูหลายๆรูปแบบด้วยอ่ะครับ  ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
Signature cleanned by Admin