เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: asus a7v600-x กับ sata มันมองไม่เห็น ใครมีวิธีแก้  (อ่าน 4709 ครั้ง)

ออฟไลน์ ovannal

• นักเรียนมัธยม
ทราบแล้วเปลี่ยน
Signature cleanned by Admin

MR_AMNUPX08

• บุคคลทั่วไป
Re: asus a7v600-x กับ sata มันมองไม่เห็น ใครมีวิธีแก้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 08:56:27 am »
กรณี ถ้าตั้งค่าไบออสแล้วไม่เจอ SATA ต้องอัพเดรดไบออส  ถ้าไบออสเจอ แต่ ลง os ไม่ได้ ให้ไปหา ตัวทำเมกดิส (ง่าย ๆ ก็คือ ไดเวอร์ ให้บอสมันรับ SATA ได้ตอนลง OS) อ่ะครับ เห่อ มั่ว ๆ เอาครับ

Re: asus a7v600-x กับ sata มันมองไม่เห็น ใครมีวิธีแก้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 01:50:58 pm »
มีคนแนะนำผมเหมือนกันให้ลง os ที่ใหม่หน่อย มันจะมองเห็นประมาณนั้น อ่ะ แต่ยังไม่ได้ลองแล้วหละ น้องมันเอาไปเปลี่ยน ata แล้วหละ เลยไม่ทราบคำตอบอิอิ ขอบคุณนะ

ออฟไลน์ ~<<<SALAPAO>>>~

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • WwW.SiamCafe.NeT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:50:31 pm »
ทำไมรีบเปลี่ยนเป็น ATA หล่ะ

ลงไดรเวอร์ sata ยัง ถ้าเป็นวินโดส์แผ่นเก่าๆ มันยังไม่รุจัก sata อ่ะน่ะ ต้องหาแผ่นใหม่ๆมา รับรอง ok

backfour

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 03:41:19 pm »
บอร์ดรุ่นนี้รับ sata1 ต้องเซทจั้มเปอร์ hdd ให้วิ่งเปน 1.5 ถ้า 3.0 จะมองมะเหนครับ

proiceza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 12:59:18 am »
 :)ลองหาตัวทำแผ่น ดิสก์เก็ต  Boot Driver SATA ซึ่งจะมีมาในแผ่น CD Driver ที่ได้มากับ Mainboard ถ้าเจอแล้วจัดการทำแผ่น Boot ซะ เสร็จแล้ว ให้ตั้งบูทจาก CD Winxp เหมือนการลงปกติ และเอาแผ่น ดิสก์เก็ต ที่เราทำไว ใส่ด้วย พอตอนบูทเข้ามาแล้ว มันจะมีบอกตรงด้านล่าง ว่าให้กด F6 ให้กด แล้วรอสักพัก มันจะมี เมนูขึ้นมาก่อนที่จะ Detect ฮาร์ดดิสก์ ก็ให้เลือกให้ตรงกับ Windows ที่จะลง ถ้าลง WinXP ก้อให้เลือกเป็น WinXP แล้วก้อทำต่อตามมันบอกตรงข้างล่าง ถ้าได้มันจะ เจอ ฮาร์ดดิสก์ เรา ก้อจัดการแบ่ง partition ตามต้องการเลย ครับ 8)ยังไงก้อลองทำดูน่ะครับ.........ขาดตกไรไปบ้างต้องขออภัยด้วยน่ะครับ ไม่ได้ทำนาน..........................แล้ว ??? จำได้แค่นี้แหล่ะครับ....... ๛emoticon312:

Arafat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 02:08:21 am »
 :c_laugh: :c_laugh:

jacksmile018

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2008, 03:35:32 am »
มีคนแนะนำผมเหมือนกันให้ลง os ที่ใหม่หน่อย มันจะมองเห็นประมาณนั้น อ่ะ แต่ยังไม่ได้ลองแล้วหละ น้องมันเอาไปเปลี่ยน ata แล้วหละ เลยไม่ทราบคำตอบอิอิ ขอบคุณนะ
เสียดายแทนไม่หน้าเปลี่ยนเลยอะ SATA แรงกว่าตั้งเยอะ เอาแผ่นเถื่อนลงก็เจอะแล้ว ???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2008, 01:43:48 pm »
ห้าห้าห้า เจ้าของเครื่องเค้าตัดสินใจเปลี่ยนไปแล้ว ไม่เป็นไร แต้ง

Alexi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 01:36:37 pm »
สรุปว่าบอร์ด asus a7v600-x สามารถใช้ได้แค่ sata1 ใช่ไหมครับ ถ้าเป็น sata2 ต้องเซตจัมเปอร์ให้เป็น sata1 ก็จะใช้ได้ใช่ไหมครับ ช่วยยืนยันนิดครับว่าบอร์ดรุ่นนี้ใช้กับ sata2 ได้ถ้าเซตจัมเปอร์แล้ว และต้องแฟลช
ไบออสไหมครับถึงจะใช้ได้ พอดีผมจะเปลี่ยนฮาร์ดดิสก์เป็น  sata2 ครับ เคยได้ยินมาบางคนก็บอกใช้ได้ บางคนก็บอกใช้ไม่ได้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ