บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้ช่วยบอกทีนะ เกี่ยวกับ IPCOP  (อ่าน 2796 ครั้ง)

pailin

• บุคคลทั่วไป
ใครรู้ช่วยบอกทีนะ เกี่ยวกับ IPCOP
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 04:39:49 am »
ที่ร้านจะใช้ IPCOP อะ แต่ว่าเว็ตไม่ได้  ทำมา 2 วันแล้ว งงอะ เลยอยากถามว่า ที่ร้านผมใช้ เราเตอร์ ไอพี่ 10.1.1.254 ผมจะต้องเซ็ตขา GREEN เป็น ip อะไร network mask อะไร ขา RED  เป็น ip อะไร network mask อะไร แล้ว primary DNS เลขอะไร secondary DNS เลขอะไร Default gateway เลขอะไร ใช้เน็ตของ HI-Net  แล้วที่เราเตอร์ต้องเช็ตอะไรบ้างครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ speedone

• นักเรียนประถม
  • ทุกคนมีหน้าที่
Re: ใครรู้ช่วยบอกทีนะ เกี่ยวกับ IPCOP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2007, 09:13:36 pm »
ขา RED  เป็น ip อะไร
= 10.1.1.? อะไรก็ได้ที่ไม่ซ้ำกับ Router (ที่ร้านผมใช้ เราเตอร์ ไอพี่ 10.1.1.254)
network mask อะไร
= ก็คุณใช้เลข Class A ไม่แน่ใจว่า 255.0.0.0 มั่ง (ผิดพลาดขออภัย)
Default gateway เลขอะไร
= ตาม Router 10.1.1.254
ผมจะต้องเซ็ตขา GREEN เป็น ip อะไร network mask อะไร
= ตั้งเองตามใจ ให้เป็นกลุ่มเดียวกับเครื่องลูกในร้านคุณอ่ะ
primary DNS เลขอะไร secondary DNS เลขอะไร
= ควรโทรถาม ISP ของคุณนะ จะไม่ใช้ก็ได้ ใช้เลขของ Default gateway ไปก็ได้
แล้วที่เราเตอร์ต้องเช็ตอะไรบ้างครับ
= ไม่ต้องก็ได้ หรือจะเปลี่ยนก็ได้แต่ต้องไม่เหมือน GREEN
ข้อสังเกตุ : ในเวปนี้มีรายละเอียดดีมากๆแล้ว ลองพยายามดู คิดแยกให้เป็นกลุ่มครับ กลุ่ม GREEN / RED / BLUE / ORANGE / ตอนนี้มี GREY แล้วด้วย  :laugh: ๛emoticon250:
Signature cleanned by Admin

shiro

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครรู้ช่วยบอกทีนะ เกี่ยวกับ IPCOP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 03:05:29 am »
ลองต่อไปที่ linuxthai.org ล่ะกันนะคับ

เอางี้พี่จะ Red ยังไง PPPoe หรือ DHCP ,static

ถ้าเป็น static ก็กำหนดไอพี ของการ์ดเรดอีกชุดหนึ่ง ชี้ getway ไปที่ไอพีเราเตอร์

DNS จะกำหนดเป็นของไอเอสพี ไฮเน็ต 202.129.27.134-135

เรื่องจริงไอพีคอปเป็นของง่าย อย่าใจร้อน พยายามอ่านให้ออก มีเอาท์ไลน์ระบบในใจ
ทริคนิดเดียว ลำดับขึ้นตอน ต้องมีหลักการ อย่ามั่ว

ออฟไลน์ OSComputer

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2007, 10:14:56 am »
ตอบได้โดนใจมากๆๆๆ สุดยอด
Signature cleanned by Admin