เปิดรับสมัครสมาชิก webboard ตามปกติแล้วครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Tip. ทำ FlashDrive ให้บูตได้  (อ่าน 23283 ครั้ง)

ออฟไลน์ hamoyteam

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ตอนนี้เรากำลังเป็นโรคไต ไตหาหัวจาม (ตามหาหัวใจ)
Mini Tip. ทำ FlashDrive ให้บูตได้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2006, 03:04:33 am »

ขอกล่าวคำว่า " สวัสดี" เหมือนเช่นเคยครับ วันหยุดว่างๆแบบนี้ ผมเองไม่ได้ออกไปไหนอยู่บ้านก็หาอะไรทำไปเรื่อยเปื่อย หวังใจจะเขียนเป็นบทความมาให้เพื่อนๆได้อ่านกัน สำหรับการทำ FlashDrive ให้บูตได้เพื่อนๆหลายคนอาจทำเป็นแล้ว แต่ผมเชื่อว่าก็ยังเพื่อนๆอีกหลายคนที่ยังทำไม่เป็น ก็ถือโอกาสนี้หล่ะครับทำเป็นบทความ Mini Tip.ซะเลย

การทำ FlashDrive ให้บูตได้มันมีอยู่หลายวิธีครับ ความยาก-ง่ายก็แตกต่างกันไป สำหรับวันนี้ผมขอเลือกวิธีที่ผมคิดว่าง่ายที่สุดมาลองทำให้ดูกันครับ ก่อนจะไปลงมือทำ หลายๆท่านอาจสงสัยว่า แล้วจะทำให้ FlashDrive มันบูตได้ไปทำไม ? สำหรับประโยชน์ที่จะได้รับก็คือ ในกรณีที่เราไม่มี Floppy Drive เราก็สามรถใช้ FlashDrive แทนได้ ซึ่งสำหรับขา O/C ที่ต้องคอย Flash โน้น Flash นี้อยู่เป็นประจำ ผมว่าใช้ FlashDrive ที่บูตได้มันสะดวกกว่าครับ

How To - Mini Tip. ทำ FlashDrive ให้บูตได้

แน่นอนว่าเราต้องมีเจ้า FlashDrive ซึ่งถือเป็นพระเอกของเราในวันนี้

จากนั้นเราต้องมีโปรแกรม Utility ที่ใช้สำหรับการ Format ซึ่งสามารถ d/l ได้ที่นี่ครับ http://www.siamcafe.net/board/index.php?action=dlattach;topic=8373.0;attach=5638 หลังจาฟ d/l เสร็จก็ทำการติดตั้งรอไว้เลยครับ

ติดตั้งเสร็จหน้าตาโปรแกรมก็จะเป็นอย่างที่เห็นครับ ต่อไปเรามาลงมีทำกันตามขั้นตอนครับ 1.เลือกเจ้า FlashDrive ที่เราต้องการทำให้มันบูตได้ 2. File system ถ้าให้ดีก็เลือกเป็น FAT32 ครับ 3.จากนั้นให้ติ๊กถูกหน้าช้อง Create a DOS startup disk 4.ขั้นตอนนี้จะเป็นการระบุที่ตั้งของ Dos system files ซึ่งเราต้อง d/l ไฟล์ที่ต้องใช้อีกตัวนึงครับ http://www.siamcafe.net/board/index.php?action=dlattach;topic=8373.0;attach=5639 d/l เสร็จก็ทำการแตกซะให้เรียบร้อย

หลังจากแตกไฟล์เสร็จ เราก็ไปหาโฟล์เดอร์ที่เราแตกไว้

จากนั้นให้คลิ๊ก Start เริ่ม format โปรแกรมมันจะ popup คำเตือนว่าเอาจริงนะ ข้อมูลหายหมดนะ ถ้าให้ชัวร์เราก็แบ็กอัพข้อมูลไว้ จากนั้นจึงคลิ๊กที่ yes

ชั่วอึดใจเดียว...โปรแกรมก็จะทำงานจนเสร็จและแจ้งผลการทำงานอย่างที่เห็นในรูป

การใช้งาน ต้องไปตั้งในไบออสให้มันบูตจาก FlashDrive

เมนบอร์ดแต่ล่ะตัว แต่ล่ะรุ่น หน้าตาในไบออสก็ต่างกันไปนะครับ แต่โดยหลักการคือเลือกให้มันบูตจาก USB เป็น 1st Boot Device

จากนั้น restart โดยที่เจ้า FlashDrive ที่เราทำให้มันบูตได้ยังเสียคาอยู่ มันก็จะเป็นอย่างที่เห็นในภาพครับ

สรุป

สำหรับ Tip. เล็กๆน้อยๆนี้ ผมคิดว่ามันคงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย แต่ข้อเสียของวิธีการนี้คือ FlashDrive ที่ทำให้บูตได้ด้วยวิธีการนี้ ไม่สามารถนำไปใช้กับ Disk หรือ Partition ที่เป็น NTFS ได้ ซึ่งหากเราต้องการทำให้ FlashDrive สามารถมองเห็น Disk หรือ Partition ที่เป็น NTFS มันก็มีวิธีการอยู่เอาไว้วันหลังผมจะนำมาเสนออีกตอนก็แล้วกันครับ วันนี้ขอสวัสดีลากันไปก่อนครับ...

ตอนต่อครับ ทำให้ FlashDrive สามารถมองเห็น Disk หรือ Partition ที่เป็น NTFS

ในที่นี้ผมขอเลือกวิธีการ ที่คิดว่าทำได้ไม่ยากเช่นกัน คือเราต้องมี utility อีกหนึ่งตัว นั่นคือ http://www.siamcafe.net/board/index.php?action=dlattach;topic=8373.0;attach=5640  เป็นตัวช่วยสามารถ d/l ได้ที่นี่ ntfsinst.exe หลังจาก d/l เสร็จก็ติดตั้งให้เรียบร้อยครับ

จากนั้นก็เรียกตัวโปรแกรมขึ้นมาครับ ตัวโปรแกรมจะมองเห็น FlashDrive ที่เราทำไว้ตามขั้นตอนข้างบนเป็น Floppy สิ่งที่ต้องทำก็คือคลิ๊ก Next ไปเรื่อยๆ ตัวโปรแกรมจะจัดการให้เราเองหลังจากจบกระบวนการเราไปดูผลกันครับ

หลังจากที่ทำให้ FlashDrive สามารถมองเห็น Disk หรือ Partition ที่เป็น NTFS ด้วยโปรแกรม NTFS4DOS หน้าตาตอนบูตจะเป็นอย่างที่เห็น เราก็เลือกข้อ 1.

เป็นหน้าไตเติ้ลของโปรแกรม สิ่งที่เราต้องทำต่อจากนี้ก็คือการ Mount Disk ทำได้โดยการพิมพ์คำว่า YES แล้ว enter

ผมทดสอบใช้คำสั่ง DOS บน Disk ที่เป็น NTFS สามารถใช้งานได้ดี

Cradit   www.unlimitpc.com
Signature cleanned by Admin

ZealKung

• บุคคลทั่วไป
Re: Mini Tip. ทำ FlashDrive ให้บูตได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2006, 12:50:46 pm »
ก็เจ๋งดีงับ

ออฟไลน์ ผักหวาน

• นักเรียนมัธยม
  • คุณทำให้เราได้รักกัน
Re: Mini Tip. ทำ FlashDrive ให้บูตได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2006, 06:31:13 pm »
แจ่ม กะลังหาเลย คุณมากๆ  :)

KoKorocknet

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2006, 04:26:51 am »
ได้ความรู้อีกหนึ่งบท :D แต่ขาดอุปกรณ์ F/D  :-[

jibbazee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 09:41:53 am »
เยี่ยมคะ  :-*

toshi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 03:05:09 pm »
เจ๋งดีครับ เอแต่ว่าเอามาทำอารายได้บ้างครับ ผมคนรู้น้อย แต่เห็นว่ามันมีประโยชน์อ่ะครับ วานช่วยบอกประโยชน์เด่นๆ ของมันได้มั้ยครับ เพราะดูจากเนื้อที่มีนก็น้อยนิดเหลือเกิน

0051byte

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 03:20:40 pm »
NICE  ;D

ydamonamp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2006, 01:17:35 am »
แจ่ม :)

tony

รบกวนสอบถามเรื่อง sequence boot device ของ notebook ibm r51 ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2006, 03:41:06 am »
ผมพยายามเข้าไปเพื่อเปลี่ยนลำดับ ของ boot device แต่หาเท่าไหร่ก็ไม่พบว่า จาก notebook เครื่องนี้(ibm r51)  เราจะสามารถ boot ได้จาก flash drive โดยมันมีแต่ จาก harddisk, cd-rom, etc อ่ะครับ พอมีข้อมูลไหมครับ ว่า ตกลงผมหาไม่เจอเองหรือ notebook รุ่นนี้ไม่สามารถ boot ได้จาก flash drive ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

rat23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 05:08:32 am »
เจ๋งดีครับ เอแต่ว่าเอามาทำอารายได้บ้างครับ ผมคนรู้น้อย แต่เห็นว่ามันมีประโยชน์อ่ะครับ วานช่วยบอกประโยชน์เด่นๆ ของมันได้มั้ยครับ เพราะดูจากเนื้อที่มีนก็น้อยนิดเหลือเกิน
:( ก็เผื่อไว้อะครับเป็นที่ทางเลือก ตอนเราอยาก format เครื่องใหม่ แถม ยังได้ทั้งแบบ FAT and NTFS
ปล .เผื้อดิกส์ บู๊ตพัง  Floppy disk drives ใหม้ ??? สายแพร ขาด  :-X
ขำๆๆครับขำๆๆ

ออฟไลน์ hamoyteam

• สยามคาเฟ่ TeamWork!
  • ตอนนี้เรากำลังเป็นโรคไต ไตหาหัวจาม (ตามหาหัวใจ)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 07:57:53 am »
ผมพยายามเข้าไปเพื่อเปลี่ยนลำดับ ของ boot device แต่หาเท่าไหร่ก็ไม่พบว่า จาก notebook เครื่องนี้(ibm r51)  เราจะสามารถ boot ได้จาก flash drive โดยมันมีแต่ จาก harddisk, cd-rom, etc อ่ะครับ พอมีข้อมูลไหมครับ ว่า ตกลงผมหาไม่เจอเองหรือ notebook รุ่นนี้ไม่สามารถ boot ได้จาก flash drive ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ทำตามขั้นตอนหรือยังคับ หรือไม่ลอง ทำ Flash drive ใหม่ ดู คับ อาจจะลงโปรแกรมไม่คบก็ได้ มันเลยหาตัวบูตไม่เจอ คอยๆๆ อ่านคับ

0051byte

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2006, 02:20:04 pm »
เปนความรู้

toshi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 07:58:29 am »
:( ก็เผื่อไว้อะครับเป็นที่ทางเลือก ตอนเราอยาก format เครื่องใหม่ แถม ยังได้ทั้งแบบ FAT and NTFS
ปล .เผื้อดิกส์ บู๊ตพัง  Floppy disk drives ใหม้ ??? สายแพร ขาด  :-X
ขำๆๆครับขำๆๆ
อ่อครับผม ขอบคุณมากครับ อิอิ ถือว่า เป็น Tip ที่น่าสนใจมากครับ ยังงัยก็เอามาฝากกันอีกนะครับ หนับหนุน  ::)

surapong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2006, 12:59:44 am »
 ::)

niwatku53

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2006, 07:33:45 pm »
ผมโหลดไฟลล์ http://www.siamcafe.net/board/index.php?action=dlattach;topic=8373.0;attach=5640  ไม่ได้ครับช่วยลงให้ใหม่ได้ไหมเพราะต้องการบูทให้เห็นระบบ   NTFS  :)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2006, 07:40:04 pm »
HDD พังหนะครับไฟล์เลยหายหมด เอ้าใครยังเก็บไฟล์นี้ไว้รบกวน upload ใส่ให้ใหม่ทีภาพด้วยยิ่งดี ยิ่งพูดยังเซ็งไม่หายเลยแต่ยังดีฐานข้อมูลไม่หายไปหมดตาม  :'(

rat23

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2006, 07:06:56 pm »
ไม่รู้ว่าติดอะป่าวครับ
แนบไฟลได้แต่คู่มืออะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

niwatku53

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 03:11:52 am »
ไม่รู้ว่าติดอะป่าวครับ
แนบไฟลได้แต่คู่มืออะครับ
ขอบคุณครับคู่มือมีแล้วต้องการไฟลล์ที่ทำให้บูตusbได้จากflash drive เป็นระบบ NTFS ครับ
แบบFAT32 มีแล้ว

niwatku53

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2006, 03:51:42 am »
ขอบคุณครับคู่มือมีแล้วต้องการไฟลล์ที่ทำให้บูตusbได้จากflash drive เป็นระบบ NTFS ครับ
แบบFAT32 มีแล้ว
หาได้ละเอามาแบ่งปันกันนะครับ
เข้าตามนี้นะhttp://unlimitpc.com/modules.php?name=Artical&pa=showpage&pid=138

etanut

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2006, 02:07:46 am »
ไปดาวน์โหลดโปรแกรมมาลองทำละครับ เลยอัปไฟล์ไว้ให้ เผื่อสมาชิกยังมะมี  ;D

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

prachuab032

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2006, 12:49:07 am »
ยอดไปเลยครับ ทิปนี้

chaimee

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2006, 12:25:34 pm »
คือผมใช้notbook มันมีช่องเสียบ SD card ไม่ทราบว่าใช้แทนhanddrive ได้ป่าวครับ ทั้นผู้รู้ :)

bogus

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 02:31:02 am »
Utility ที่ใช้สำหรับการ Format ซึ่งสามารถ d/l ได้ที่นี่ครับ http://www.siamcafe.net/b...;topic=8373.0;attach=5638
can not load

gpcom

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:18:31 am »
กำ Bios มันตั้งยังไงให้บูต USB หละครับ ท่าน ;) ;) ;)

bampro

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 01:42:05 am »
กำลังต้องการเลยคับ ขอบคุณครับ ๛emoticon226:

pingpong14

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 06:09:28 am »
ทำให้ทีครับ ::)

zetarnet

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 06:52:21 am »
 ::)ทำไมคลิกตามลิ้งค์ไม่ได้ละค่ะ...ทิปนี้หามานานนะ...ลิ้งค์เจ๋งเหมือนเดิมนะช่วยอัพให้ใหม่หน่อยค้า

musikung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 02:31:43 am »
ok

musikung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:03:33 am »
โหลดไม่ได้มันไม่ให้โหลด

ออฟไลน์ Monster

• Vip Gold ศิษย์ก้นกุฏิ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 03:44:31 am »
ง่า..ใครมีไฟล์นี้รบกวนUpload ให้ด้วยครับ (มาไม่ทันครับแต่อยากได้ความรู้) ::) ::) ::)

jimzza

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 07:08:10 am »
 :P เยี่ยมเลยคร้าบ

ออฟไลน์ Spemo

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 06:20:51 am »
ขอบคุณครับผมกำลังหาอยู่พอดีเลย

ออฟไลน์ ekkasit

• สอบภาคทฤษฎี
  • *
    • ÃѺ·Ó seo
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:18:29 am »
ความรู้ดีๆอีกแล้ว siamcafe นี่สุดยอดจริงๆเลยค่ะ  :095:

ออฟไลน์ AMPZANOI

• ปี 1 เทอม 2
  • Oนุบาลหมีน้Oย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 02:53:14 pm »
แบบนี้ไม่เปลืองแผ่นดี เก็บไว้ได้นาน