บทความอัพเดทในเว็บ ขออนุญาตอัพเดทช่องทาง https://fb.com/siamcafefan

ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อหารือเรื่องกฏกระทรวงฉบับที่ 12 กับ กท.มหาดไทย  (อ่าน 6705 ครั้ง)

ออฟไลน์ Admin!

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
  • สัจจะคือคำขาด
    • http://www.siamcafe.net
ทางกลุ่มผู้ประกอบการร้าเนทและเกมอิสระ ได้เข้าร่วมประชุมกับคณะกรรมร่างกฏกระทรวง ว่าด้วยเรื่องระเบียบข้อปฏิบัติ ต่างๆ แยกเป็นประเด็น ได้ดังนี้

1. เวลาเปิด-ปิด ในขั้นต้น ยังคงมีความหลากหลายในเรื่องนี้ แต่ยังคงไว้ซึ้งเวลา 10.00-22.00 น. แต่ท่านประธาน (รองปลัด กท.มหาดไทย) ได้ให้ข้อหารือไว้คือ ให้นายทะเบียน (ปัจจุบันคือ ปลัด กท.วัฒนธรรม แต่อนาคต ย้ายงานไปให้ เลขาฯ สวช.) ไปหาคำชี้แจง ลงในใบ ทท.5 (ใบฉายฯ) ว่าเวลาดังกล่าวคือเวลาจำกัดการฉายเกมการเล่นทุกชนิด แก่เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี หรือให้ทำเอกสารแนบท้ายใบฉายฯ เพื่อชี้แจงต่อ เจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้เข้าใจในเบื้องต้น ว่าเวลาดังกล่าวมิได้ เป็นเวลาเปิด-ปิดกิจการ ซึ่งทางกลุ่มฯ ได้เสนอข้อคิดเห็นเรื่องตำรวจสนใจในเรื่องเวลาที่ปรากฏในใบฉายเท่านั้น ซึ่งท่านประธาน ได้อธิบายชัดเจนว่า กฏหมายฉบับนี้ให้ดูแลเฉพาะเด็กต่ำกว่า 18 ปี ห้ามเล่นเกมเกินกว่าเวลาที่กำหนด หากเลยเวลาที่กำหนดผู้ใหญ่ก็มีสิทธิที่จะใช้บริการทั้งเกมและอินเตอร์เนทได้ และร้านก็สามารถเปิดบริการได้ 24 ชม. เพียงแต่ผู้ประกอบการต้องให้ความร่วมมือกับภาครัฐดูแลเรื่องเยาวชน อย่าให้ใช้บริการเกินกว่าเวลาที่กำหนด มิเช่นนั้นจะผิดกฏหมาย   (ข้อสังเกตุ 10.00-14.00 น. ระเบียบใหม่ระบุชัดเจนว่า ห้ามรับเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี (กฏหมายใช้เกณฑ์อายุ มิได้ใช้เกณฑ์ว่า แต่งชุดนักเรียน หรือไม่แต่งชุดนักเรียน ขอให้เข้าใจตรงกันตามนี้ครับ) ก่อนเวลา 14.00 น. ดังนั้น เวลาที่ผู้ประกอบการสามารถรับได้คือ 14.00-22.00 น. ของวันจันทร์-ศุกร์ ยกเว้นวันหยุดราชการ หากรับก่อน 14.00 น ก็ถือว่าผิดกฏหมาย)

อนึ่ง เรื่องของข้อกำหนดกรอบเวลา ยังมิได้ข้อสรุป เนื่องจาก ทางสมาคมผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เน็ตไทย ได้นำเสนอข้อเรียกร้อง ต่อคณะกรรมการร่างกฏกระทรวง ไป 6 ข้อ ซึ่ง 1 ในนั้นคือการ กำหนดเวลาเปิด-ปิด ร้าน เป็น 08.00-02.00 น. เหมือนกันทั่วประเทศ เหตุผลเบื้องต้นคือ เพื่อความเท่าเทียมกันของทุกพื้นที่ในประเทศไทย และเพื่อความเรียบร้อย  ซึ่งในเรื่องนี้ผมได้เสนอข้อโต้แย้งไปบ้างแล้วบางส่วนว่าเจตนารมณ์กฏหมายระบุชัดเจนว่าดูแลเฉพาะเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี ห้ามใช้บริการก่อนเวลา 14.00 น. และหลังเวลา 22.00 น. ซึ่งในส่วนนี้ผุ้ประกอบการเองก็มีส่วนช่วยเหลือสังคมไปได้บางส่วน ซึ่งทางกลุ่มฯ ได้เน้นย้ำเสมอว่า เมื่อกฏหมายเปิดช่องให้ผู้ประกอบการสามารถเปิดให้บริการได้ 24 ชม ทั้งเกมและเนท ทางกลุ่มฯ ก็พอใจกับระเบียบนี้ และควรมีมาตรการลงโทษผู้ประกอบการที่ยังแอบให้บริการกับเด็กที่มีอายุต่ำกว่า 18 ปี หลังเวลา 22.00 น. หากพบเห็นร้านใดกระทำการเช่นนี้ ภาครัฐก็สามารถลงโทษด้วยการ 1. ยึดใบอนุญาต  2. ดำเนินคดีตามกฏหมาย 3. ไม่ออกใบอนุญาตให้ทำกิจการประเภทนี้ต่อไป ซึ่งทางกลุ่มฯ ก็เห็นควรกับมาตรการนี้ เพราะทางกลุ่มฯ เล็งเห็นว่าเมื่อรัฐ ออกกฏหมาย มาเพื่อดูแลเด็ก ดังนั้นในส่วนของประชาชนทั่วไป ที่มีอายุมากกว่า 18 ปี นั้นก็สมควรได้รับสิทธิอันพึงได้ ที่จะเลือกใช้บริการทั้งเกม และ เนท หลังเวลาที่กำหนด มิควรต้องมีการกำหนดเวลาเปิด-ปิด ตามที่สมาคมฯ เสนอ เพราะจะผิดไปจากเจตนารมณ์ของกฏกระทรวงดังกล่าว

2. รายละเอียดปลีกย่อยเกี่ยวกับผู้ประกอบการ จะได้นำมาเสนอในโอกาสต่อไป

ทางกลุ่มฯ ขอแจ้งว่า ในระยะเวลาอันใกล้นี้ ทางกลุ่มฯ จะดำเนินการก่อตั้งสมาคมฯ ถูกต้องตามกฏหมาย และตั้งเวปไซค์ เพื่อจุดมุ่งหมายหลักคือ รักษาผลประโยชน์ของผู้ประกอบการเป็นสำคัญ  รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไปครับ

ขอแสดงความนับคือ
กลุ่มผู้ประกอบการร้านเนทและเกมอิสระ

by พี่มดครับ ผม ขอ copy มาปักหมุดหน่อย

ออฟไลน์ robinhood

• ผ่านการทดสอบเลื่อนชั้น
  • **
  • ซื้อ-ขาย แลกเปลี่ยนรถยนต์ให้ราคาสูงสุด
Re: ข้อหารือเรื่องกฏกระทรวงฉบับที่ 12 กับ กท.มหาดไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 07:30:54 pm »
ขอสนับสนุน 1 เสียงครับคุณบอม  คุณมด
Signature cleanned by Admin

trazano

• บุคคลทั่วไป
Re: ข้อหารือเรื่องกฏกระทรวงฉบับที่ 12 กับ กท.มหาดไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 07:54:42 pm »
เรื่องการก่อตั้งสมาคมฯ คงจะโอนงานให้คนอื่นทำต่อครับ ผมคงไม่ไหว เหนื่อยจัดเลยช่วงนี้ ประสานงา อ่ะพอไหว ได้ปรึกษาผู้ใหญ่ไว้บ้างแล้วล่ะครับ ในส่วนนี้ต้องขอบคุณบอม ที่ให้การอนุเคราะห์เวปบอร์ดและให้เผยแพร่ข่าวสารผ่านเวปไซค์นี้ได้ เมื่อก่อตั้งสมาคมฯ เรียบร้อย คงจะได้มีเวปไซค์เป็นของตัวเองซ่ะที ....อิอิ (ไม่ใช่ของผมน่ะ) http://www.thainetclub.com/news/detail.asp?id=601  สังคมไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมาย เจตนารมณ์จะสื่ออะไร ???

• อยู่ใต้ฟ้าอย่าท้าฝน เกิดเป็นคนอย่าท้ากรรม !
  • admin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 08:02:43 pm »
ครับผมยินดี และยินดีเป็น สปอนเซอร์ในเรื่องของ Hosting และระบบ WEBSITE ทั้งหมดโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นครับเพราะปกติ วันๆ Data ผม ร่วมๆ 2000 Gb ต่อวันอยู่แล้วครับ ช่วยเพื่อนฝูงแค่นี้จิ้บจ้อยครับ ผมขอประกาศจุดยืนนะครับ ว่าขออนุญาติเป็นสื่อมวลชน และยินดีเป็นผู้ดูแลทาง เทคนิคเพียวๆเลยหละกันครับ

ส่วน domain จะจดในลักษณะ .org เพื่อ เป็นข้อยืนยันอย่างแน่วแน่ครับ ว่าจะไม่มีเรื่องธุรกิจมาเกี่ยวข้อง ผมเสนอให้จด domain เป็น .org ครับ

8)

• admin
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2006, 09:11:25 pm »
แนะนำเวปแนวร่วมของเรา อีกหนึ่งเวปไซค์เพื่อนเรา www.vrgodgame.com

bungygum

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 02:03:24 am »
 :D สนับสนุน คุณมด และคุณบอมด้วยอีก 1 เสียงครับ  ;D

มีอะไรจะให้ช่วยก็บอกมาได้เลยนะครับผม

trazano

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 05:00:29 am »
มีปัญหาข้อติดขัดเรื่องกฏกระทรวงฉบับนี้ ขั้นต้นผมแนะนำให้รวมกลุ่มผู้ประกอบการในเขตพื้นที่ของท่าน แล้วแจ้งปัญหาของท่านมาได้ที่ 09-782-9383 , 04-118-7878 หรือ ส่งเอกสารมยัง [email protected] ครับ แจ้งได้ทุกเรื่องเกี่ยวกับข้อเสียหายของผู้ประกอบการ ..........ผมขอเน้นให้ทุกคนเข้าใจน่ะครับว่า กฏกระทรวงฉบับที่ 12 นี้ มีเจตนารมณ์เพื่อให้ผู้ประกอบการดูแลเรื่องเด็กต่ำกว่า 18 ปีเกี่ยวกับการเล่นเกมการเล่นทุกชนิด ไม่ว่าจะออนแลน ออนไลน์ ให้อยู่ในกรอบที่กฏหมายกำหนด  นอกเหนือจากนี้ กฏหมาย ยังไม่ความอิสระแก่ผู้ประกอบการ....... หากเจ้าหน้าที่รัฐผู้ใด มิได้ปฏิบัติให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของกฏหมายนี้ ให้ถือว่าการปฏิบัติ หรือสั่งการใดๆ มิชอบด้วยกฏหมาย.... ชัดเจนน่ะครับ ยังไงก็อย่านิ่งดูดาย แจ้งปัญหาของท่านเข้ามาน่ะครับ หากมีเอกสารหลักฐานจะดีมาก เพื่อสะดวกในการแจ้ง ต้นสังกัดของเจ้าหน้าที่ผู้นั้น เช่น มีปัญหากับผู้ว่าฯ เราก็ต้องแจ้งไปยัง กท.มหาดไทย ให้จัดการแก้ไข  ผมก็เป็นคนตัวเล็กๆ ยังมีใจสู้เพื่อท่าน แล้วหากท่านไม่สู้เพื่อตัวท่านเอง ผมว่าปัญหาต่างๆ ก็ยังจะรุมพวกท่านต่อไป...ขอให้สู้น่ะครับ อย่าท้อ กับข้าราชการที่ทำตัวมิชอบด้วยกฏหมาย

britney

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2006, 06:00:24 am »
สมาคมบัญญาอ่อนออกไป
พี่บอม พี่มดจงเจริ๊ญเจริญ
[/font][/size]

:) :) :) :) :) :) :) :) :)

huntervza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2006, 09:40:52 pm »
ขอเป็นแรงเชียร์และกำลังใจให้ครับ หวังว่าเราจะได้สมาคมฯที่เป็นมาจากคนทำร้านเน็ตจริงๆ เพื่อผดุงความยุติธรรมนะครับ สู้ๆครับพี่ท่าน!! ::)

hrcwclub

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2006, 02:12:10 pm »
สนับสนุนด้วย 1 เสียงครับแต่เวลาเปิดปิดร้าน 8.00 - 24.00 เหมือนกันทั้งประเทศ ก็โอเคนะครับจะได้มีเวลาพักผ่อน ไม่ต้องมาทรมานร่างกายตัวเราเองกับเงินที่เพิ่มมาอีกไม่เท่าไหร่  :)

huntervza

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2006, 02:30:13 pm »
 ;)    " ได้สิทธิ์ 24 ชม.ไว้ก็ดีแล้วล่ะครับ เพราะถ้าคุณอยากปิดร้านนอนตอนไหนก็นอนไปหรือจะหยุดวันไหนก็หยุดได้ครับ แต่ถ้าวันไหนนอนไม่หลับก็เปิดต่อไปได้ผมว่าดีออกนะ "    ขอบคุณคุณมด คุณบอมและทุกท่านที่ต่อสู้เพื่อดำรงไว้ซึ่งสิทธิเสรีภาพของคนทำมาหากินสุจริต      ::)