หมวดหมู่แรก > บทความเก่าที่น่าสนใจ

iSpeed - โปรแกรมปรับแต่ง MTU

(1/12) > >>

jasda2003:

ท้าวความก่อนนะครับ สมัยเกมส์ Ragnarok เข้ามาเปิด Server ในไทยใหม่ๆซึ่งตอนนั้นเน็ต ADSL ยังไม่มีใช้หรือมีแล้วก็คงไม่ได้ใช้หรอเพราะราคาต่อ ชั่วโมงแพงมากๆ ครับ ซึ่งต้องใช้เน็ต 56k ในการต่อเน็ตจึงทำให้มีปัญหากับ ความไหลลื่น (เดินกระตุกสะดุด) ของเกมส์ Ragnarok ซึ่งหลายๆคนก็คงหาทางแก้ปัญหากันว่าจะทำยังไงให้เราสามารถรีด ความเร็ว+ไหลลื่น ในการเล่นเกมส์ Ragnarok ได้พอดีก็มีคุณ Sirnz ได้ทำบทความแล้วก็สอนไว้แล้ว http://www.siamcafe.net/old/article.php?sid=185 ซึ่งผมว่ายังมีประโยชน์กับการใช้งานโปรแกรม iSpeed + Adsl นะปัจจุบันนี้อยู่ถ้าตั้งค่า MTU ดีๆยิ่งทำให้ลื่นยิ่งขึ้นไปอีก จึงได้หยิบยกทั้ง บทความเก่าและใหม่ มาเสนอต่อท่านผู้ชมท่านผู้ฟัง อีกเพราะไม่อยากให้โปรแกรมดีๆ + ความรู้ดีๆสูญหายไป และ ฉายาลื่นหัวแตกของเวป Siamcafe ที่คนพูดกันนักกันหนาว่า Siamcafe ลื่นหัวแตก ก็ได้มาจากโปรแกรมตัวนี้แหละมั้งครับถ้าจำไม่ผิด (สมัยผมหยังหนุ่มๆหล่อเฟี้ยว) ไม่พูดมากแระเราลองไปดูวิธีของผม + ของคุณ Sirnz มั้งครับว่าจาเด็ดขนาดไหนลื่นหัวแตก หยังที่เค้าว่ากันเปล่า

ตามรูปเลยนะครับ

ท่าใครไม่ได้ใช้ Modem ในการต่อเน็ตทำตามรูปเลยครับ (Lan Card) ส่วนใครที่ใช้ Modem ไม่ว่าจะเป็น 56k หรือ Adsl ก็ให้เลือกตรง Network Adapter ใหม่นะครับให้เป็น PPP (อะไรประมาณนี้แหละผมจำไม่ได้)

ตามรูปเลยครับ ถ้าใครใช้ OS 98 หรือ ME ตรงส่วนของ Windoes9x/Me Specific ให้ทำการกำหนดค่าด้วยครับ

เสร็จแล้ว Save ครับ

หลังจากแก้ไขเสร็จแล้ว

ข้อสังเกต ..............  ต้องสังเกตดีๆนะครับว่ามันแตกต่างขึ้นจริงๆ สำหรับคนที่ยังไม่เคยแก้ไข MTU มาก่อน WWW ไวขึ้นเกมส์ Online เช่น Ragnarok ลื่นขึ้น ตอนเดินเข้าวาปออกวาปการโหลดเปลี่ยนฉากต่างๆ

หมายเหตุ : ถ้าท่านที่ได้ปรับแต่งตั่งค่า MTU ไปแล้วๆมีอาการหลุดออกจากเกมส์บ่อยๆ ให้ท่านทำการลดค่า MTU ลงจาก 1500 ลงที่ละ -2 เช่น 1498 - 1496 - 1494 เมื่อได้ค่าที่แน่นอนแล้วก็ให้ใช้ค่านั้นไปเลย

Pass : siamcafe.net

0051byte:
อีกแล้วรือ  :D

rat23:
แล้วถ้า เคยไปปรับในRegistry ของ วินแล้ว ต้องไปแก้ให้มันกลับเป็นค่าเดิมก่อนบ่ะครับหรือใช้โปรแกรมแล้วมันจะเข้าไปปัรบของมันเลยงับ
ขอบคุณสำหรับโปรแกรมครับ :D

jasda2003:
ได้ครับ

jasda2003:
เป็นไงกันบ้างครับ เงียบเชียว  ...........  ผลการทดลอง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version